Đập hộp Pentax K-1 chính hãng giá 45,9 triệu và thử ISO tối đa 204.800 trong phòng tối

TDNC
26/4/2016 10:7Phản hồi: 40
Đập hộp Pentax K-1 chính hãng giá 45,9 triệu và thử ISO tối đa 204.800 trong phòng tối
Đây là chiếc máy ảnh Full-Frame đầu tiên của hãng Pentax và đang được bán chính hãng với giá 49,5 triệu đồng chưa kèm ống. Dĩ nhiên người ta có nhiều lựa chọn trong phân khúc máy ảnh DSLR Full-Frame với giá bán trải dài vài từ vài chục đến cả trăm triệu đồng nhưng Pentax vẫn có những giá trị riêng rất đặc biệt mà không phải hãng nào cũng có được, chẳng hạn như khả năng hoạt động dưới nhiều loại thời tiết (Weather-Seal) vô cùng nổi tiếng và tích hợp sẵn GPS lẫn la bàn điện tử. Những bạn nào đã và đang sử dụng các sản phẩm của Pentax/Ricoh, yêu thích những tính năng mang tính sinh tồn đó thì nay đã có thêm một lựa chọn cao cấp hơn để chụp ảnh chuyên nghiệp đó chính là chiếc K-1 này.

Hôm trước Tinh Tế đã có bài trên tay, các bạn có thể xem lại tại đây, còn trong bài này là nội dung mở hợp cùng với việc thử độ nhạy sáng của máy khi đặt ISO tối đa là 204.800. Các đặc điểm chính của Pentax K-1 mình tóm tắt lại như sau cho các bạn dễ theo dõi:
  • Cảm biến: CMOS Full-Frame độ phân giải 36,4 MP, không có AA Filter (nhưng có tính năng giả lập AA Filter).
  • Hệ thống chống rung 5 trục có sẵn trong thân máy.
  • Công nghệ dịch chuyển cảm biến để chụp ảnh có độ phân giải lên tới 42 MP và chụp thiên văn, chụp sao không bị nhòe khi phơi lâu.
  • ISO tiêu chuẩn từ 100 - 204.800.
  • Weather-Seal: chống nước, chống bụi, chịu lạnh đến -10 độ C.
  • Wi-Fi, GPS, la bàn điện tử.
  • 2 khe cắm thẻ nhớ SD.
Cám ơn nhà phân phối www.tixiai.com.vn đã cho mình mượn máy.

ĐẬP HỘP

THỬ ISO 204.800
Chụp bằng chế độ M, tốc độ 1/50 giây, ống Pentax-D FA 24-70mm f/2.8ED, khẩu 2.8, ISO bắt đầu từ mức 6.400 và tăng dần từng nấc lên 204.800. Chụp trong phòng tối hoàn toàn, mắt chỉ nhìn thấy một màu đen, không nhìn thấy đồ vật trong phòng, cầm tay chụp, không dùng tripod, để chế độ lấy nét tự động AF.

Ở tốc độ 1/50 giây thì cảm giác chụp vẫn còn rất thoải mái, không sợ ảnh sẽ bị rung nhiều. Khi ISO ở mức 6.400 thì chỉ chụp thấy một màu đen thui, còn khi lên tới 204.800 thì nhìn thấy rõ đồ vật trong khung ảnh và tất nhiên là noise rất nhiều, nhưng về cơ bản chúng ta vẫn thấy được trong ảnh có gì.

Khi nhấn nửa cò, đèn LED màu xanh trợ sáng sẽ nhá lên một cái để bạn canh cho đúng chỗ chụp và cũng để máy xác định đúng khoảng cách lấy nét, mình thử trong hai bối cảnh, một cái trong phòng tối và một cái trong hộc tủ tối hơn nữa. Ở bối cảnh 1, Pentax K-1 lấy nét tương tối dễ dàng, nhanh và chuẩn xác, bấm chụp và có ảnh. Ở bối cảnh 2 (hộc tủ tối, đặt trong phòng tối tắt hết đèn), theo cảm nhận từ mắt mình thì nó tối hơn bối cảnh 1 với sự chênh lệch về độ sáng không nhiều nhưng lúc này máy bắt đầu lấy nét khó khăn hơn, không canh được điểm lấy nét nên tốn nhiều thời gian chụp ảnh hơn ban đầu.

ISO 6400

ISO 12.800

ISO 25.600

Quảng cáo

ISO 51.200

ISO 102.400

ISO 204.800

ẢNH KHÁC

Quảng cáo

ẢNH GỐC ISO 204.800
Tải tại đây

Zoom 100%

k-1-204800 iso-tinhte.jpg
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntt2007
TÍCH CỰC
8 năm
chúc mừng fan Pentax có đồ chơi ngon và hóng thêm nhìu bài test khác về chiếc máy này.
wanlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mai về bán con trâu mua
bhuubao
CAO CẤP
8 năm
Ngoài mấy cái sinh tồn thì nó chụp ảnh đẹp ko ạ? Em muốn mua 1 cái crop thôi thì có lựa chọn nào trong tầm 12tr trở xuống ko ạ?
jerrydau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@solarbizz Bác nghĩ sao về pentax k50
Reltih
TÍCH CỰC
8 năm
@quagnbbk Giờ này mà còn xúi mua 40D, nhất là với số tiền đó.
kotaro187
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bhuubao 12tr bạn có thể mua được Body K3 đẹp, hoặc K5iis (tầm 8tr hơn kém) còn lại dư tiền đầu tư lens. Đảm bảo hơn đứt đám crop của canon vs nikon.
quagnbbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Reltih thấy dùng đc mà :v
ko thì chơi con 7d đi :3
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
:3 đúng đắt xắt ra miếng. Con d5 iso 3 củ chắc ngang con này iso 2l
s2.huyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrsouth.hp Sure? Lần sau bác tìm hiểu kĩ 1 tí. Không mn lại đánh giá cho
https://tinhte.vn/threads/nikon-d5-test-iso-3-280-800-trong-phong-toi.2565909/
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@s2.huyen thế h3 chắc đủ hơn r bác nhỉ :p e nhớ lộn
smonster
ĐẠI BÀNG
8 năm
kết quả bắp tay vãi @@
Cầm máy mà chuột nổi cuồn cuộn :p
kusanagi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này ngon nè ôm Sony thì chịu chết
@kusanagi Hóng có người đào tẩu qua pentax :v
galaxy92
ĐẠI BÀNG
8 năm
Muốn quay slow monition 1000-10k fps thì phải mua máy như thế nào các bác?
ndt192
TÍCH CỰC
8 năm
@galaxy92 Dòng Nikon 1 đó bác, từ con J1 đã có, tiếc là độ phân giải khi quay 1200 fps rất thấp! Không biết những đời sau có cải tiến vi xử lý để có thể nâng dc độ phân giải video không 😁 http://imaging.nikon.com/lineup/acil/bodies/j1/
ngocb2
TÍCH CỰC
8 năm
đọc xong chỉ muốn đập cmn cái canon 40D ra.
tien dio
TÍCH CỰC
8 năm
Quá tuyệt cho một em Fullframe, chống bụi nước, hầm hố và nhiều chức năng mới .
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
Nhớ em k-3 ngâm nước ra đi ngày nào 😁
Bạn đang nói đùa hay thật vậy,haha 😆))))))))))))
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
Lần sau cho mod nào tay to chút cầm máy làm ảnh cover nha, thấy tay vậy tưởng máy này nặng lắm lắm luôn
@newslove Haha, đề nghị mấy mod tập gym vào để lên sóng cho đẹp, nhất là @cuhiep
SinAra
ĐẠI BÀNG
8 năm
nghèo thích chơi Fx lens rẻ thì qua nikon D600,17 củ là có 1 con long lanh,xì dầu tính sau hehe
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
8 năm
K50 hợp với nữ hơn. K50 nhỏ nhẹ và ra ảnh đẹp, nhưng thao tác không tiện lắm. Mình đang dùng k5iis
@thanhchihg K50 mình thấy thấy cũng tiện, vì có 2 bánh xe nên tốc, khẩu thay đổi nhanh chóng. Mình cầm k50 chơi được 2 năm vẫn ngon lành cành đào. Quan trọng AF k50 hơn hẳn K5, màu lên đẹp
jerrydau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chris86 tớ cũng bắt đầu k-50 được 1 tháng, cả ngày đi làm tối về mới mở ra nghịch tí thì trời đã tối rồi, được 4 cái chủ nhật thì toàn bận đi công tác, 1 tháng rồi mà vẫn chưa tập tành gì đc với e nó, rõ khổ. bác dùng 2 năm, hiệ tại bác chọn len nào đi với e k-50?
Bác nào mua đi, e ko với tới 😁
3kshop
CAO CẤP
8 năm
bá đạo quá T_T
duysparrow
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhình cái hộp nó cùi cùi sao ấy
zicchid
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duysparrow Riết rồi mua máy ảnh cũng thành chọn hộp đẹp 😆
copbay999
ĐẠI BÀNG
8 năm
ISO con này đem ra so sánh với A7s thì sao ta
zesny95
TÍCH CỰC
8 năm
@copbay999 =)) 7s đập chết không kịp ngáp
Tiện có các bác pro ở đây cho em hỏi tí ạ.

Em sử dụng khá nhiều lần máy Nikon D300s (Mượn cơ quan ạ). Giờ em tính sắm 1 con Mirrorless tầm giá 5-7tr có không nhỉ? Em chụp ảnh gia đình, đám cưới, đám hỏi sơ sơ thôi ạ, chất lượng ảnh như Nikon D300s là được ạ. Nếu có thì nên lấy cái nào ạ? Phiền các bác tư vấn. Em cảm ơn!
@tuandung204 Chơi Pentax K-01 + lens 18-70 f2.8 hoặc 18-135wr đi bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019