[Đập hộp] Xiaomi Mi 5: Máy đẹp, mỏng, USB-C, cảm biến vân tay nhanh hơn iPhone 6s

TDNC
3/3/2016 10:48Phản hồi: 384
[Đập hộp] Xiaomi Mi 5: Máy đẹp, mỏng, USB-C, cảm biến vân tay nhanh hơn iPhone 6s
Xiaomi Mi 5 nhìn bên ngoài khá đẹp, mặt sau cong hai bên như mặt trước của S6 Edge, viền mất mỏng, mép màn hình cũng mỏng và đặc biệt là cảm biến vân tay hoạt động cực kỳ nhanh, nhanh hơn cả iPhone 6s vì bỏ qua màn hình Lockscreen (vô thẳng màn hình Home sau khi nhấn nút). Cấu hình khá cao với (bản thấp nhất) Snapdragon 820, 3 GB RAM, bộ nhớ trong 32 GB, màn hình 5.15" Full-HD, camera 16 MP có chống rung quang học và có luôn cả USB-C.

Bản mình cầm có cấu hình thấp nhất như bên trên đã ghi (cao nhất là 4GB RAM và bộ nhớ 128 GB). Nhìn máy khá đẹp nhờ có viền mỏng và mặt lưng cong nhưng cảm giác cầm lên thì không cao cấp được như S6 Edge hoặc S7 Edge. Cách làm cong của Xiaomi cũng tương tự như cách Samsung làm, cong hai bên mép, xét từ trên xuống thì phần máy phía trên dày hơn và mỏng dần vào bên trong. Mặt lưng bằng nhựa kính, bóng loáng và nhìn thấy dấu tay khá rõ.

Mặt trước có mép rất mỏng, gần như bằng không, nhưng thực tế viền màn hình bên dưới lòi ra thêm một khúc màu đen. Nếu bạn chọn máy màu đen thì cái viền này sẽ hòa lẫn với màu vỏ nhìn thẩm mỹ hơn. Cảm giác cầm máy trên tay hơi cấn ở phần viền, tương tự như S6 Edge. Mặt trước có một điểm mới đó là sự xuất hiện của phím Home cứng vì có tích hợp thêm cảm biến vân tay. Nút Home này bấm không đã, cảm giác như hơi nông nông, bấm hơi cứng chứ không được nhẹ nhàng cho lắm. Bù lại tốc độ nhận diện vân tay của phím Home là vô cùng ấn tượng.

Thử nghiệm thực tế cho thấy tốc độ nhận diện và mở màn hình Home lên còn nhanh hơn cả chiếc iPhone 6s của mình. Lý do là trên iPhone 6s, khi bạn nhấn phím Home thì máy sẽ hiện cái Lockscreen lên trước rồi mới vào Home. Còn Mi 5 thì bỏ màn hình Lockscreen luôn, tức là khi bạn bấm mà máy nhận diện thành công là mở vào Home luôn. Cho nên về tốc độ nhận diện vân tay của hai máy có thể ngang nhau nhưng tốc độ vào màn hình Home của Mi 5 thì nhanh hơn iPhone 6s thấy rõ.

Phụ kiện theo máy gồm có cáp, sạc, sách HDSD và cây chọt SIM. Cấu hình chi tiết:
  • Hệ điều hành: MIUI 7.0 (Android 6.0)
  • Chip xử lý: Snapdragon 820 MSM8996
  • Màn hình: IPS 5.15" Full-HD, 428ppi
  • Bộ nhớ trong: 32, 64, 128 GB
  • Thẻ nhớ: không có
  • RAM: 3 hoặc 4 GB
  • Camera sau: 16 MP, AF, OIS, 4K@30fps
  • Camera trước: 4 MP, 1080p@30fps
  • Wi-Fi ac, BT 4.2, A-GPS, NFC, hồng ngoại, cảm biến vân tay
  • Băng tần: 4G LTE Cat 12
  • Kích thước: 144,6 x 69,2 x 7,3 mm
  • Nặng: 129 gram
  • SIM: 2 x nano
  • Pin: 3.000 mAh, Quick Charge 3.0
Cám ơn cửa hàng Bạch Long Mobile đã cho mình mượn sản phẩm.

Quảng cáo

Quảng cáo

384 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuananh.04
ĐẠI BÀNG
8 năm
em mi5 này đẹp quá 😃
Ngon quá
😕😕 Mặt lưng nhựa ???? mình có nghe lộn k z
jackylai119
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Người Ấy Không Yêu Tôi Ad nói lộn rồi, bằng kính bạn à
@Người Ấy Không Yêu Tôi Ủa không biết nghĩ à??? mặt lưng kính nhưng trong cái kính đó thì là gì? ko lớp nhựa thì là gì? chả nhẽ để ông nhìn xuyên vào bo mạch hả??? đúng là....
kisigaia2610
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế thì kinh đấy. Mình thấy 6s vân tay đã ghê lắm r. Bấm cái thả ra là xong. Đằng này còn nhanh hơn thì chưa tưởng tượng được có cảm nhận đc ko
@kisigaia2610 không nhanh hơn đâu bác tại giao diện vào màn hình của con 6s nó rườm rà hơn nên thấy thế thôi,nếu để ý thấy con 6s còn hiện màn hình khóa trc
vythanh
CAO CẤP
8 năm
@kisigaia2610 6s có hiệu ứng chuyển động nhẹ nhàng nên chậm xíu
@ice_love Người dùng chúng tôi kô nghe nhà sản xuất hay iseeder giải thích.
Rõ ràng nó vào màn hình chính để thao tác nhanh hơn là nhanh hơn. Còn nó làm thế nào chúng tôi không cần quan tâm.
Mi5 nhanh hơn 6s. Vậy thôi
@kisigaia2610 Thật ra vân tay trên con TQ nào cũng nhanh hết 6s ko có cửa so đâu.
guynplen168
ĐẠI BÀNG
8 năm
ối dời. cổng usb-c với cái cạnh dưới trông nó cứ thô thô kiểu j ấy nhỉ? không biết cảm giác cầm nắm ra sao.
@guynplen168 Hàng tàu có đẹp thì vẫn thiếu sự tinh tế mà
Nhìn cái viền kim loại cứ dại dại
Nhưng công nhận khá ổn
thế này thì SS -LG k có cửa cạnh tranh ở bên China rồi 😁
Thấy bảo Xào Mì nhận đc 14tr đơn đặt hàng Mi5 ở bên sân nhà mà
hunter9x08
ĐẠI BÀNG
8 năm
na ná galaxy note 5.
jojoteen
TÍCH CỰC
8 năm
@hunter9x08 Phải nói ngược lại là con note 5 của samsung học tập con minote của Xiaomi thì đúng. Người ko biết ngta bảo như bạn, người biết ngta bảo ngược lại😁
apolloG1
ĐẠI BÀNG
8 năm
xiaomi ngày càng khá nhỉ,cong hai bên chắc có bản quyền của samsung r 😃
katashiroza
ĐẠI BÀNG
8 năm
@apolloG1 Thím này không theo dõi gì mà phán, kiểu cong mặt sau đã có trên Mi Note trước cả Note 5 cua SS.
TAKUMA
CAO CẤP
8 năm
@apolloG1 Nó dựa theo xiaomi note ấy bác mà em note thì ra mắt trước ss 1 năm 😃
raymond016
ĐẠI BÀNG
8 năm
@apolloG1 Mi Note Pro của Xiaomi ra mắt trước cả Note 5 của SS mà nó đã có cong 2 bên rồi đấy bạn ạh. Mà của Xiaomi là còng mặt sau lưng thì liên quan gì đến SS đâu cơ chứ
fathala
ĐẠI BÀNG
8 năm
@apolloG1 Xiaomi nó có cạnh cong trước Samsung nhé ! đừng phán bừa bác
bkis1112
TÍCH CỰC
8 năm
Sao tưởng mặt lưng kính nhỉ, bác thớt có nói nhầm không???
boy86deptrai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhựa 100%...🆒
jackylai119
ĐẠI BÀNG
8 năm
@boy86deptrai Bằng kính bạn à
Klq, nhưng bác nào có kiến thức giải thích giùm em cái. Con Air 2 lúc mới mua em xem Youtube nó chỉ hỗ trợ xem 720p, sau up lên 9.1 j đó thì em xem thử nó lên dc 1080p và hiện tại lên 9.2.1 thì em thấy nó hỗ trợ video 2k luôn trong khi màn hình con Air 2 chỉ 720p thôi. Có phải là do chip hỗ trợ phải ko mấy bác? Nếu xem thì thấy nó nét hơn thật. Em cũng dùng con Tab A 9.7 plus của ss thì nó vẫn mãi ở 720p thôi.
superboyvc
TÍCH CỰC
8 năm
@huuducvn Uk, đúng r. cái mình nói là res 16:9.
superboyvc
TÍCH CỰC
8 năm
@Hoàng Quốc Nghị Ý em k phải thế đâu. chiều dọc mà 2000px thì nó sắp thành 4k rồi.
Hồi đầu tiên là 720p gọi là HD, sau đó người ta lên được 1080p thì họ gọi là fullHD. Tuy nhiên chính vì vậy khi công nghệ tiến đến 1440p và 2160p thì họ mọi thứ trở nên khó gọi tên hơn. Sau này người ta quyết định đặt 2160p là Ultra HD, cơ mà lúc đó Sharp hay sao ý có cái tivi mà res lên tới tận 8k nên họ mới phân biệt 2160p là Ultra HD 4k và cao hơn là UltraHD 8k. ( Em nhớ tinhte có 1 bài về cái này )
Nếu theo cách đặt 4k, 8k này thì rõ ràng Full HD trở thành 2k. Tuy nhiên cái 1440p( phổ biến trên điện thoại ) lại không có cách gọi chính xác. Vì các hãng màn 1440p không thể không quảng cáo là màn mình xịn hơn 1080p đc, mà dùng " xxx p " thì không phù hợp trong việc quảng cáo nên họ mới dùng từ 2k cho những màn có res 1440p.

Em theo dõi tinhte từ thời 2011 và đó là những j em nhớ. Còn sai sót gì thì e cũng không chắc.
@Đỗ thánh 2014 Air 2 hơn full hd chút nhưng chưa chạm 2k
@HDD18HAMLONG
chỉ nên nói vân tay nhạy hơn 6s khi mới dùng thôi. dùng 1 thời gian thấy vân tay e 6s plus nó còn ko ổn định bằng ip 6 luôn
@lenhan2311 đang nói con 6s plus dùng 1 thời gian vân tay hết nhạy
@nguyenmanh287 Chắc mua ip có thẻ nhớ rồi 😆))
@nguyenmanh287 nếu so về pin+ độ lớn màn hình thì em này thua xa redmi note 3 pro

mà giá thì gần gấp đôi???

Không hiểu
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@longruoi2905 thằng đó nó là sámseeder mà bác. Cố ý trá hình đó mà
A!phaikodo
TÍCH CỰC
8 năm
Con này so với S7 thì thà chọn Mi5. Rẻ, khoẻ, đẹp.... SS dạo này thua cả khựa
@A!phaikodo Hàng Mì xào được cái đẹp giá tốt chứ linh kiện phần cứng lởm khởm dùng mọt thời gian xuống nhanh lắm.
Samsung tuy mắc hơn nhưng dùng 3-4 năm vẫn chạy tốt hiệu năng ko khác lúc đầu là bao nhiêu
datanh222
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenlinh712 Hjx sài Mi4 hơn năm mà nó chả chịu xuống gì cả, pin thì trâu quá, lúc nào cũng mượt lại được cập nhâtt liên tục. Muốn tìm lý do để lên đời con khác mà khó quá....hàng Xiaomi đúng là kì cục, mua có 6tr mà sao khó hư ghê, đâu như mấy con cùng tầm trung của ai kia sài dc vài tháng là lag, giật muôn đời chả lên dc android mới. Haiz
@nguyenlinh712 thanh niên này chắc ít theo dõi công nghệ
afdf
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh hàng xóm làm điện thoại cấu hình cao lại rẻ , bán khắp thế giới chứ không riêng tại TQ và VN. Bao giờ nước nhà mới có điều như vậy xảy ra đây
@afdf Có câu của rẻ là của ôi, tất nhiên mình cũng chưa dùng nên cũng ko dám nói gì nhiều đó là nghi ngờ của mình
Ralph
TÍCH CỰC
8 năm
@Tuấn Nghĩa Ky 399$ cũng chả rẻ đâu. Bạn xem các clip mổ xẻ iphone thì thấy để làm ra chả tốn bao nhiêu. Mình không biết em này thế nào nhưng rất ít người chê về chất lượng Xiaomi trên 2 con redmi note 2 và redmi note 3. Sao bạn không nghĩ thoáng một chút: lâu nay mình mua đt có đúng giá ko?
shmily_290
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tuấn Nghĩa Ky Bác nên 1 lần dùng của "ôi" redmi note 2, phải nói là "ôi thôi" ấy 😃 em nghĩ thằng MI này tạo raving fan rất tốt đấy, ko phải là ko có lí do đâu
dangquocvan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@afdf Có siêu phẩm hàng đầu thế giới đó
tienlagi944
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không có tiền mua.
mrquan55
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái hình nền y của htc
@mrquan55 Htc đã bán hình sang chi na lun vì thua lỗ quá :p
Dân Việt Nam chỉ giỏi phê bình và đưa ra tiêu chuẩn, chứ chẳng chịu làm, ở đó chê đi, TQ bây giờ họ phát triển lắm rồi.
@duylinh201292 công nghệ điện thoại nó phát triển nhờ một phần nó là cái nôi gia công cho các hãng lớn, các hãng lớn dù bảo mật, quy trình công nghệ tới đâu đi nữa thì cũng có kẽ hở, rò rỉ, và thằng TQ nó gia công biết bao nhiêu năm qua, làm cái nôi gia công cho biết bao nhiêu hãng. Thì nó không nhiều thì ít nó cũng tiếp thu được tinh hoa của các hãng mà nó gia công cho. Và TQ nổi tiếng là ăn cắp, bắt chước, nhái...thì dại gì nó không học hỏi, học lén thành tựu công nghệ của các hãng lớn trên thế giới, khi nhờ nó gia công sản xuất...Nên nó phát triễn thì cũng đúng thôi.

Nên TQ giờ nó biến iphone 5s thành 6s, nâng iphone từ 16GB lên thành 128GB bá đạo tới mức không tưởng cũng không có gì lạ.
Và việc dựng iphone cũng là việc trong tầm tay của TQ
@BLACKBERRY__7290 Đúng rồi ,chúng nó chơi ko đẹp,nhưng phải thừa nhận là nó biết gần hết mấy cái công nghệ rồi gia công của các hãng khác
datanh222
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mặt lưng kính mà ta?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019