Dark mode có gì hay mà nhiều người thích thế?

Duy Luân
11/8/2019 22:20Phản hồi: 519
Dark mode có gì hay mà nhiều người thích thế?
Dark mode là một cái gì đó rất quyết rũ, bạn có thể nhận thấy điều đó khi Android, macOS, iOS ra mắt chế độ giao diện tối. Hôm app Tinh tế ra mắt dark mode hồi tuần trước, traffic từ đó tới nay cũng tăng vọt so với trước. Dường như có một sự hấp dẫn kì bí nào đó với dark mode.

Trước tiên, cần phải nói rõ rằng dark mode chưa chắc đã giúp bạn dễ đọc hơn. Như anh này có chỉ ra, chữ đen trên nền trắng giúp mắt tập trung tốt hơn là chữ trắng trên nền đen, và bản thân mình khi sử dụng dark mode cũng nhận thấy điều đó.

Tuy nhiên, dark mode lại có nhiều tác dụng khác giúp nó trở nên được yêu thích:

1. Dark mode rất phù hợp để dùng vào lúc thiếu sáng, buổi tối

Khi làm ra dark mode, đa số các thành phần trên giao diện đều được chuyển thành màu đen hoặc xám hoặc xanh đen, vậy nên khi sử dụng app vào buổi tối hay sáng sớm thì mắt của bạn sẽ đỡ mỏi hơn và đỡ chói hơn. Điều này càng rõ ràng hơn với các ứng dụng di động, vốn được chúng ta sử dụng thường xuyên hơn là máy tính khi còn đang nằm trên giường lúc mới thức dậy. Khi bạn đọc nội dung có nhiều chữ trong điều kiện tối, dark mode cũng giúp bạn đỡ phải căng mắt ra hơn.

Trước khi dark mode trở thành phong trào rộng lớn, cách mà chúng ta thường dùng khi xài điện thoại buổi tối đó là giảm độ sáng màn hình lại. Việc đó cũng phần nào được thực hiện tự động từ hệ điều hành rồi, nhưng trong nhiều trường hợp thì mức mà iOS, Android tự chỉnh vẫn sáng quá, phải chỉnh lại chút mới ngon.

2. Dark mode làm giao diện trông ngầu hơn

Cái này liên quan tới thẩm mỹ nhiều hơn, và đó cũng là lý do vì sao chúng ta thích dark mode nhiều tới thế 😁 chỉ đơn giản là có một cái gì đó mới mẻ hơn, đẹp mắt hơn, hấp dẫn hơn, trông ngầu hơn. Hồi làm app Tinh tế, mình đã lên kế hoạch làm dark mode vì mình nghĩ rằng anh em thích công nghệ thì cũng sẽ thích giao diện kiểu cool ngầu, và mình đã đoán đúng hehe.

Ngoài ra, dark mode còn hỗ trợ một số người có vấn đề về thị giác tốt hơn, đó là lý do hệ điều hành nào cũng có chế độ đảo màu chữ và nền. Một số người mình biết cũng nói rằng họ cảm thấy đỡ gai người hơn khi nhìn vào giao diện đen thay vì trắng hay xám.

3. Tiết kiệm được một chút pin trên màn hình OLED

Với những khu vực hiển thị màu đen 100%, việc hiển thị trên màn hình OLED sẽ giúp đỡ hao pin hơn một chút xíu vì khi đó điểm ảnh đen không cần phải được kích hoạt (bản chất của màn hình OLED là từng điểm ảnh có thể tự phát sáng, trong khi LCD phải dùng đèn nền nên ngay cả với pixel đen thì vẫn phải có chút đèn chiếu vào).

Tuy nhiên, tác dụng này không lớn như bạn nghĩ vì đa số giao diện của app đều không làm đen hoàn toàn, có chăng chỉ là vài chỗ màu đen 100% mà thôi. Nếu thiết kế giao diện theo kiểu đen đậm thì nhìn sẽ rất nặng nề và u tối, giảm cảm giác thoải mái khi sử dụng, nên đa số app có dark mode đều dùng tông xanh đen hoặc xám đen chứ ít có app nào chơi đen hết. Ngoài ra các thành phần trên giao diện cũng phải có màu khác nhau để bạn dễ nhận biết nữa.

Có một trường hợp mà việc hiển thị giao diện đen sẽ giúp tiết kiệm pin nhiều, đó là chế độ Always On Display trên các máy Samsung, Nokia, Xiaomi... Lúc này màn hình chỉ hiển thị đồng hồ, icon thông báo và một vài điểm nhỏ khác với màu sắc mà thôi, phần còn lại thì để nguyên màu đen cho đỡ hao pin.

Quảng cáo

519 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ông duy luân coi giùm sem sao app tinh tế chạy trên ss galaxy s8 cứ bị văng ra vậy
@thaicailochanlong Chắc là các mod tinh tế là fan táo nên muốn dìm hàng sam
supersold
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vương quốc tuấn 111 Mik xài s10 lâu cũng bị out nè
@Duy Luân Mình nghĩ trên nền đen thì nên để chữ màu trắng xám hoặc trắng ngả vàng, thay vì chữ trắng hoàn toàn như vậy tương phản cao cũng rất mỏi mắt.
Mong các Mod có giải pháp ạ.
@Vương quốc tuấn 111 Mình S7 Edge cũng văng miểng mấy lần! Mình đã update lên version 8.2 và đổi bản Dark mod nhưng vẫn thấy sáng trưng!
phampham79
ĐẠI BÀNG
5 năm
vì em thích màu đen
@phampham79 Uh, đen huyền mà bí
@Vương quốc tuấn 111 Mình vẫn thích trắng mà lông đen.đã đen mà lắm lông thì đen +đen=đen+
@nem nướng nha trang Thành đen tuyền
@phampham79 Giống tôi.
Đang dùng dark mode quen chuyển sang light mode chói mắt vãi. Lại phải chuyển về dark mode.
@bybynhoc Mình bỏ xài FF từ rất lâu rồi, chắc dễ đến fải chục năm qua rồi cũng nên 12-8-2019 (4).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Hehe, tuỳ quan điểm thôi à
@bybynhoc Giờ xài chủ yếu qua Safari, cái thời xài IE với FF qua lâu lắm rồi 12-8-2019.gif
bustalyme
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Mình ghét chrome, google và lõi chromium lắm 😃 tẩy chay google, facebook mọi lúc có thể
coi ban đêm nằm ngủ lướt net chút xíu không mỏi mắt ! vì sáng chá là
Anh ơi màu đen trên app tinh tế nó lại ko có sâu anh ơi
@RF Hiến Nguyễn Màn hình iphone xr 4k hả
@meokurocute2 đúng rồi bác, Android 4-5tr nta đã dùng màn FHD rồi, với mức giá đau thận đó Apple dùng màn 4K là điều bình thường. có gì đâu mà bác ngạc nhiên thế. hjc
@RF Hiến Nguyễn xr độ phân giải hd+ thôi ông ơi. tìm hiêu trên mạng đi
@tinnokian781 bạn nhìn thấy thế nhưng thực ra k phải thế, tôi đang dùng này, chất lượng như 4K, Apple nói thông số để đánh lừa ng dùng thôi, chứ nghĩ sao giá ấy mà apple dám làm cái màn HD+ cho người dùng?có uống thuốc liều
Mình có vấn đề về thị lực nên dark mode làm dịu mắt rất nhiều cho mình.
@Jamesbond E bị cận à? Cua (5).gif
@crazysexycool1981 Mình không bị cận nhưng chắc do lão hoá nên nhìn lâu hay mỏi mắt. Mình sinh năm 1975 bạn à.
@Jamesbond Sorry bác, tưởng bác còn trẻ Đầu tròn (2).gif
kingv9x
TÍCH CỰC
5 năm
Minh thích màu đen, mua máy cũng máy đen, hình nền cũng đen lun. Có darkmod nữa là ổn rồi. Nhìn đt nguyên khối 1 cục đen thấy có sức hấp dẫn
@kingv9x Đang chờ cái ios 13 chuyển đen đây...
linkto3
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kingv9x Mình cũng chung xu hướng
Jackviet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@doluongbang Rồi cuộc đời cũng đen như màu mình thích.😃
Hehe.....cái gì mà đen tối là hấp dẫn hà....
@schtroumf Nỏ phải cái gì đen cũng hấp dẫn à nha Cua (7).gif
@crazysexycool1981 Kkk...
@crazysexycool1981 Màu hồng hấp dẫn hơn đúng không? :rolleyes:
@LRA Nỏ liên quan chi tới DM nha 12-8-2019 (4).gif
Mình chúa thích xài DM, rất nhiều thiết bị đang sử dụng như: iPad Mini, iPad 2018, iPhone X, BlackBerry Key2. Thiết bị đầu tiên mình xài là iPad Mini đợ 2013-2014 gì đó sau khi JB thì DM hiển thị gần như toàn bộ hệ thống, sau đó thì đến lượt iPhone 6s, iPhone X và iPad 2018. Duy nhất BlackBerry Key2 thì chưa hiển thị được toàn bộ các hàng mục mình cần! Lý do thích DM cũng đơn giản như nhiều người vẫn thích: giao diện tối nom ngầu hơn, chất hơn, nền tối đi với chữ sáng màu sẽ rất nổi bật, dễ theo dõi thông tin hơn, ngoài ra DM cũng bộc lộ ít nhiều cá tính của người dùng, chưa kể khoản đỡ mỏi mắt khi nhìn vào màn hình trong thời gian dài đặc biệt là buổi tối sẽ thấy nó hữu hiệu ra sao Mèo trắng (34).gif

NgocBasic
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Gọi là darkmode nhưng thích nhất chế độ của Viber, màu đen xì như FB rất khó chịu. Sao các bên không để màu như Viber nhỉ ?
@NgocBasic Mình đang xài DM cho FB đây, bạn thấy gam màu này so với màu Viber bạn xài thế nào Bình sữa (4).gif

NgocBasic
ĐẠI BÀNG
5 năm
Úi nhầm, DM của FB Messenger 😁. Nhưng cái của bạn có phải chính chủ FB đâu. Ý mình là phong cách DM của bọn FB nó đen xì ấy. Khó chịu
@NgocBasic Uhm, mình xài qua tweak trên Cydia chứ hiện tại FB chưa thấy cho sử dụng DM, còn DM của Messenger đợt gửi biểu tượng mặt trăng mới thốn, giờ đỡ hơn rồi mà Cua (3).gif
KunZyKunn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mong anh em tinhte có thể lm app nó tự chuyển đổi sang darktheme vào ban đêm
@KunZyKunn Chưa thấy có tính năng hẹn giờ kiểu này đâu, trước mắt cứ làm thủ công thôi Khỉ (23).gif
@KunZyKunn okay, để làm 😁 không khó lắm
@Duy Luân Cái này muỗi với team. Vậy chiến cái Attach Photos app inside Tinhte app qua DM như main page đi Luân!!!!!!!
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
Dark mode giúp làm giảm mỏi mắt chứ không hề giảm ảnh hưởng của ánh sáng xanh, tốt nhất cứ kết hợp cả dark mode và bảo vệ mắt vào ban đêm 😃
Mình rất thích Dark Mode vì đỡ mỏi mắt
rất hài lòng với dark mode trên ipad pro 12.9 beta.5 .
Chỉ nên bật ban đêm, ban ngày mà ngoài đường thì hơi khó nhìn 😁
@Clear All Trước giờ mình vẫn xài DM bất luận ngày đêm, mọi thứ nhìn qua màn hình tối đều sáng và rõ nét vì độ tương phản giữa background với những dòng chữ, title, ảnh Khỉ (33).gif
Mr. Tony
TÍCH CỰC
5 năm
@Clear All Ban ngày mình vẫn để Dark Mode xài. Căn bản là vì nó đẹp và nhìn tổng thể trông tối giản.
KazumaLee
ĐẠI BÀNG
5 năm
đơn giản là khoái màu đen thôi ok
HoLaHe
ĐẠI BÀNG
5 năm
đơn giản là ngầu thôi
@HoLaHe Đó cũng là 1 lý do, phàm cứ cái gì khác biệt và hay hay là dân tình xài thôi, đôi khi cũng chả cần lý do gì sất Mặt vàng (1).gif
BĐH2642
TÍCH CỰC
5 năm
Đen thôi, đỏ quên đi ))
Kabm
CAO CẤP
5 năm
Dark mode có lẽ nó cũng phù hợp với trào lưu tối giản của Tây.
ngầu hơn và đỡ bị mỏi mắt 😁
@Lexuancuong95 Chuẩn rồi, đây cũng là 2 trong số vài nguyên nhân A rất kết DM Khỉ (30).gif
tiennv12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lexuancuong95 Dùng buổi tối thì hợp thôi bạn, chứ ban ngày cũng khó chịu lắm.
@tiennv12 nói chính xác là tùy vào điều kiện ánh sáng 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019