Đặt taxi Vinasun trực tiếp từ Facebook Messenger, Anh em đã thử chưa?

zyzy1908
30/11/2017 7:22Phản hồi: 47
Đặt taxi Vinasun trực tiếp từ Facebook Messenger, Anh em đã thử chưa?
Hôm trước mình vô tình nhìn thấy trên chiếc Vinasun chạy phía trước dán 1 dãy xanh xanh "cách thức đặt xe mới, mở Facebook Messenger tìm Vinasun App đặt xe". Mình cũng lập tức lấy điện thoại ra và làm theo hướng dẫn thử để chia sẻ với anh em dù Grab đang có khuyến mãi đi gần đỡ tốn tiền. Cách đặt xe qua Messenger nhìn chung cũng tương tự như khi đặt trên App Vinasun Taxi, tiện lợi hơn gọi điện truyền thống nhưng vẫn sẽ kém hơn App một chút. Bù lại nó có phần vui vẻ hơn và tiện lợi hơn cho những ai thường xuyên dùng Facebook Messenger với tần suất cao vì đang chat cứ việc mở khung chat ra đặt xe mà không cần bật thêm app.

Video trải nghiệm đặt taxi Vinasun qua Facebook Messenger

Đầu tiên, mình làm theo hướng dẫn, mở Messenger và tìm Vinasun App rồi bắt đầu chat. Sau đó, chỉ cần gõ bắt đầu và làm theo hướng dẫn từ chatbot của trang này. Cụ thể là nó yêu cầu bạn gửi số điện thoại, rồi nhập mã xác nhận vừa được gửi đến số điện thoại đó. Sau đó, chỉ cần nhập đặt xe, xác định vị trí, chọn xe và ngồi đợi. Nó sẽ gửi thông tin đầy đủ từ số xe, biển số xe, thời gian đến đón trong bao lâu nữa và số điện thoại lái xe cho mình.

Điều thú vị là khi mình vừa nhảy lên xe thì nó lập tức gửi tin nhắn "bắt đầu chuyến đi.Chúc quý khác vui vẻ", còn khi mình vừa leo xuống thì nó cũng inbox ngay "Chuyến đi kết thúc, tổng chi phí là...Cảm ơn quý khách đã sử dụng dịch vụ của Vinasun". Mình có hỏi bác tài và được biết dù mình đặt qua Facebook thì thông tin về cuốc xe vẫn gửi đến tài xế qua app và không hề ghi chú gì về việc khách đặt từ app hay từ Facebook.

Mặc dù mình cũng rất hay đi Grab và Uber vì tiết kiệm chi phí hơn hẳn taxi truyền thống nhưng mình cũng thường đi taxi khi trời mưa hoặc có việc vội, nhất là mấy lúc ngủ quên, trễ giờ ra sân bay. Bởi vì trời mưa thì đi taxi rẻ hơn cả Grab/Uber, còn đi trễ thì leo lên Vinasun phóng vèo vèo. Vậy nên mình cũng rất quan tâm tới những cập nhật mới của taxi truyền thống, và mình nghĩ nhiều bạn cũng vậy nên mình cũng chia sẻ một chút cảm nhận của mình ưu điểm và khuyết điểm của mình với cách đặt xe mới này.
Ưu điểm:
  • Với những ai thường xuyên làm việc và giao tiếp qua Facebook Messenger như mình, cách đặt xe này rất tiện lợi và nhanh chóng thay vì đang chat phải thoát ra mở app.
  • Việc xác nhận bằng mã trước khi cho phép đặt xe sẽ tránh được tình trạng bỏ bom
  • Cách đặt xe này, dù không phải người thật thì vẫn mang đến cho mình cảm giác thân thiện vui vẻ hơn là qua app. Cứ nó hỏi, mình trả lời bằng cách bấm chọn, có tính tương tác hơn là tự nhập trong app. Trong khi đó, vẫn có đầy đủ thông tin cần thiết như khi đặt qua app, bao gồm đổi ngôn ngữ qua tiếng Anh, cho phép huỷ xe, xác nhận vị trí điểm đón, biển số xe, số tài, số điện thoại tài xế, chọn loại xe.
  • Khi lên xe và xuống xe còn nhận được tin nhắn chúc và cảm ơn thay vì cái thông báo tài xế đến khô khan nên cảm thấy thích hơn hẳn.
  • Lịch sử đặt xe qua Messenger sẽ được gán vào số điện thoại của mình, nên khi đăng nhập vào Vinasun App bình thường vẫn có thể xem lại thông tin bình thường.
Nhược điểm: Không theo dõi được xe đang di chuyển đến đâu và cũng không có ước lượng giá tiền như trên app​

Đó là quan điểm của mình, Anh em đã thử đặt xe bằng cách này chưa? có thể chia sẻ thêm trải nghiệm của mình để đóng góp nhé.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HPSS
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng là giá cước 😁
cách làm tốn thời gian so với Grab, Uber và quá lệ thuộc vào Facebook mesenger
với lại, nếu thấy Taxi thì vẫy tay là xong hết rồi
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@anh523110 Nói cho sang mồm ấy mà bác 😆) mấy thánh này ai làm gì chẳng chê
cuemkid
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dương liệt mấy cái ứng dụng của Uber hay Grab cũng quá lệ thuộc vào mạng 3G 4G hoặc wifi. Chừng nào họ làm được ứng dụng ko còn cần 3G nữa thì lúc đó @Liệt dương luôn quá
TrungThuNUCE
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dương liệt Dù là đi grab, uber hay taxi truyền thống, dù đặt qua app hay vẫy ngoài đường thì chúng ta cũng đang "quá lệ thuộc" vào người khác. Nên tốt nhất đi bộ cho độc lập, tự chủ :v
@dương liệt Thêm một cách khác cho tiện lợi thôi mà. Vẫn có app, gọi tổng đài hoặc vẫy mà
Mình không dùng 3g sao đặt được hả zyzy..
caphi
TÍCH CỰC
6 năm
@Vude1988 Uber với Grab nó không cần kết nối mạng hả bạn?
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
@Vude1988 Thì bác gọi điện như truyền thống thôi. Không đem theo điện thoại nữa thì đứng lề đường vẫy vẫy 😆)
@caphi Dùng 3g mới gọi đc bác ơi
@cayowl tải xuống.jpeg
mấy a taxi này chán lắm, hôm trời mưa mình book taxi qua app, tài xế nhận khách nhưng không bao giờ đón khách mình nhận mà toàn đón khách gần họ rồi hủy khách đã book mình trước đó, book 6 xe nhưng không xe nào đến đón thôi đành quay lại Uber ít ra họ không bị khách vẫy dọc đường mà đến đón đúng khách book mình.
@phuongdesigner cái này thì cũng vô chừng lắm bạn, kể cả người đi và người chở đều làm ăn tùy hứng, mình thấy rất nhiều người trong nhà gọi lên tổng đài xong ra đường đứng đc 3p thì vẫy bừa đi đại, tài nhận cuộc lại đi về, app thì còn bỏ cuốc dễ nữa

không giống Uber/Grab, với taxi thì cả người đi và người đón đều có sự lựa chọn, và họ thường chọn cái nào họ thấy tiện cho họ, đẩy cái bất tiện cho người khác
@phuongdesigner À, cái này mình có 1 cách, đó là bôk VIP car của Vinasun, sẽ ko ai biết mà vẫy xe giữa đường, 100% book được xe 😃 Cái này có 2 cái bất lợi, 1 là giá cao hơn kha khá ( nhưng mình đi thẻ cty nên cũng không quan tâm giá), 2 là phải ở những quận trung tâm thì mới có nhiều VIP car.
Rồi fb bị chặn thì đói hả?
@BigDargon thêm cách đặt xe thôi .bên cạnh tổng đài ,bắt dọc đưòng ,app .à ,bồ cmt cho có hở : )
noelsaigon
ĐẠI BÀNG
6 năm
VINASUN có app cũng như shit thôi anh em ơi. Đặt xe xong tổng đài chỉ thị cho tài xế nhận nhưng sau đó tài xế lại cancel mình vì đón khách giữa đường. Book liên tục mấy tài toàn bị vậy. Có tài xế còn nhận khách khác không tới đón mình mà cũng chẳng thèm cancel để mình biết luôn, gọi điện hỏi anh đi đâu mà chạy vòng hướng khác thế thì nó nói đợi 15 phút được không, bắt khách giữa đường rồi. Lần nào thử đặt cũng vậy hết. Lúc cần xe gấp mà nó toàn chơi mình vậy, mất thời gian lắm nên không còn xài nữa.
@noelsaigon Bạn cứ quá, tội mấy bác tài. Chắc mấy bác ấy tranh thủ bán hết mấy kí bưởi nên tới trễ thôi.
vinhokss
TÍCH CỰC
6 năm
cũng hay đó chứ, ae dìm quá à
boybuon2000
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vinhokss Dìm gì bạn thực tế mà.toi bị hôm qua ở khu công nghiệp Tân tạo.co việc vào quan 3 lúc đó trời mưa nửa book gần nửa tiếng gần chục xe.que gọi grad 15 mà trời mưa nua.noi chung vinasun quá tệ.cty tụi chuyển qua đặt xe cho nhân viên đi tac toàn bằng grad thôi.bo vinasun rồi
Góp ý tý : Quay clip thì dùng số rác mà thử. Quay xong rồi toàn che với làm mờ !
@vietdevelop Không lẽ bác bắt mỗi lần quay cái clip là mua 1 sim khác?
@Dĩ Huỳnh ý tưỏng hay đó 😁 sao ko mua 1sim rác ,lần nào quay thì lắp nó vô
@Dĩ Huỳnh Cả đoạn clip, tôi đố ông đọc được nội dung trả về đầy đủ đấy. Chỉ nghe không à. Như vậy thì làm audio còn hơn làm video.
taof
ĐẠI BÀNG
6 năm
taxi thành công đặt trên messenger lâu rồi, đọc bài giống quảng cáo cho vinasun quá.
Có hơn gì uber grav ko?
Mà cảm giác gần đây tài xế Uber bắt đầu có thái độ ko đúng mực với khách
@kira6866 vài ngàn tài xế vinasun nghỉ việc .bồ có ý tưỏng gì về việc họ sẽ đi đâu ko 😁
@kixx Nên hỏi ba má họ. Nếu cảm thấy khg đủ điều kiện và chắc chắn cho họ 1 trình độ học vấn và 1 cuộc sống với nghề nghiệp ổn định thì từ đầu đừng đẻ. Bây giờ thất nghiệp thì 1 cơ man đi làm ảnh hưởng xấu đến xã hội. Ai đẻ ra đứa con như vậy thì cứ vào mà bênh vực. Nhận hết!
@dangchitrung cảm ơn .nhưng bồ chưa hiểu đúng ý của mình nói với kira 😃
nkn1506
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng là giá chứ đặt bằng phần mềm hay face gì cũng như nhau thôi
Em chỉ quan tâm giá tiền thôi... Đặt cái nào cũng dc 😁
hungkee
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thời buổi công nghệ thằng nào không cho kịp thì chết Bây giờ đi ra sân bay Mai Linh cũng phải làm theo bắt chước Uber và grab chi vậy thôi nhưng chưa chắc đã làm được
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
6 năm
dạo này tụi vinasun nhảy qua uber/grab nhiều quá, ngoài đường mini boss vina giảm nhưng boss uber/grab cũng manh nha rồi! chạy láo, thúc còi, lấn làn...có đủ. và giang hồ thì khỏi bàn, có khi giấu sẵn hàng đợi là phang thôi 😆))
Chừng nào vinasun làm thủ tục bảo hiểm cho hành khách bị thiệt mạng trên xe vậy?
jackies
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã từng dùng,khi mình đi gần tài xế gọi xin lỗi và huỷ chuyến.
A e thanh niên chúng mình cứ Uber mà xài nhé cho bọn bò đỏ ăn cỏ luôn😕
hokhoaly
TÍCH CỰC
6 năm
@stanley nguyen hehe thích cái avatar của bạn quá nhất là câu nói trên đó :V :V :V :V chuẩn vê lờ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019