Dấu hiệu nhận biết android app nào không chạy được trên playbook

iamkingvn
29/1/2012 3:54Phản hồi: 4
Dấu hiệu nhận biết android app nào không chạy được trên playbook
Có lẽ nhiều lúc bạn rất nản khi convert nhiều android app nhưng cuối cùng lại không chạy được. Và đôi lúc bạn cũng tự đặt câu hỏi liệu có cách nào biết được Android app nào không thể chạy được trên playbook mà không phải tốn thời gian cài đặt và test thử trên playbook không?

Để trả lời cho câu hỏi này thì bạn phải bắt đầu từ nguồn gốc của nó. Làm thế nào playbook có thể chạy đươc Android App? Câu trả lời là : trong OS 2.x beta có tích hợp sẵn Android player, giống như một emulator cung cấp môi trường và thư viện cần thiết để android app chạy.

Nhưng Android player cũng có hạn chế của nó. Nó không hỗ trợ những android apps có tính chất sau:

Thông thường nếu app cần một trong 3 yêu cầu cuối cùng thì vẫn chạy bình thường đôi lúc sẽ cố một số lỗi như app Anki-droid flash card.
Đặc biệt nếu app được coded từ NDK thì chắc chắn sẽ bị crashed ngay lần chạy đầu tiên. Nhưng tiếc thay, những game khủng thì thường sử dụng NDK :mad:

Vậy vấn đề đặt ra làm sao biết apps nào sử dụng NDK chứ không phải SDK thuần túy. Tất nhiên bạn không thể biết nó từ trong review hay mã trên thanh web address của Android Market. Cách duy nhất là bạn phải download nó về và dùng winrar hay bất cứ soft zip file nào tương đương để view cấu trúc bên trong.

- App chỉ sử dụng SDK - sẽ hoạt động được playbook sẽ có cấu trúc tương tự sau:

- APp sử dụng NDK thì sẽ đi kèm với thư mục thư viện lib trong đó có chứa các file .*so được generate từ NDK environment

Quảng cáo

Như vậy không cần phải mất thời gian cài đặt bạn có thể sure được 90% apps của bạn định convert có thể work trên playbook hay không. Hy vọng tip này có thể giúp bạn được phần nào.

Trong bản OS 2.x official sắp tới không thấy RIM đề cập đến vần đề NDK của android thì có khả năng không hy vọng nhiều nó sẽ chạy được hầu hết các android apps.

Quảng cáo

4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks bác iamkingvn
Em đã đọc pdf guide của bác
thảo nào mình convert rồi test mãi, thanks bạn
khangchu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi là Playbook của mình sau khi up lên 2.0 official, khi cài Android app (down từ trang playbook app của bạn) bằng DDPBInstaller, mình chỉ install đến 50% sau đó ko load được nữa. Ko biết là tại sao? Khắc phục bằng cách nào? Thanx!
dondoi
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanks bác! Thảo nào cứ ức chế mãi mấy cái game hay không chạy được 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019