Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho e hỏi xe em ab 2016 đi liên tục thì nên thay nhớt khoảng bn km vậy...
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@Vude1988 Vcl bác
@Vude1988 Nếu đc bạn hãy nói cụ thể hơn, ví như ngày đi bao nhiêu cây ? đi với tốc độ bình thường hay chạy hết ga và khả năng kinh tế của bạn, có thể sẽ có câu giả lời hợp hơn đấy
@nguyenanhphu Em thì lâu lâu kéo lên hết ga còn bt cứ 70.80.
@Vude1988 Trừ nhớt giả ra còn lại chơi đc á bạn. Nhớt hịn thì lâu thay hơn chút. Mấy bác ở trên nói rõ hết rồi, còn bao lâu thì thay ? mình nghĩ căn cứ khuyến nghị theo nhà sx hoặc của a e chơi xe hoặc tùy vào cảm nhận cá nhân bạn. Và chuyện máy nó khét thì thay nhớt có nên ko ? mình chịu vì chưa đi đến mức đó. Nhưng nếu là bạn, mình để máy nó nguội lại tí ( ko nguội quá ), xả nhớt ra và xem thử nhớt nó còn độ nhờn ko, cái này chắc thử bằng tay à, nếu thấy còn tốt thì lần sau từ từ thay, còn nếu như nó như nước rồi thì thay sớm hơn thôi.
Chỉ cần bạn để ý kĩ hơn chút là sẽ biết đc à chứ ko nhất thiết phải 3000km hay 5000km, vì nhiều khi nhớt giả vài trăm cây là tèo cmnr😁 ( ấy là mình nghe giang hồ đồn thôi, chứ xe mình toàn uống lavie ko à, chủ còn ăn mì gói, tối tối ra LTK để kiếm thêm thu nhập mờ :D:D )
ducnsh
CAO CẤP
6 năm
E thấy chạy trong thành phố mà đi toàn vào giờ cao điểm còn khắc nghiệt hơn đi xa nhất là với mấy xe làm mát gió như xe e, không khí còn chả có mà thở chứ chưa nói có gió làm mát xe. Ít nữa nắng 40 độ e k biết sống sao nữa 😔
@hoangtungst bán xe😁
@hoangtungst Vậy thì nên chọn những loại nhớt tốt để làm mát động cơ. Rửa xe nên rửa kỹ những cánh tản nhiệt, việc để xe bẩn ( khu vực đầu bò với bùn đất bám dầy sẽ giảm tính năng tản nhiệt tự nhiên ) Bạn rửa xe sạch sẽ cũng giúp tản nhiệt tốt hơn so với xe bẩn
Bài dành cho bác nào quan tâm về lọc nhớt suzuki.
Cái nhìn về lọc axelo mua tại đại lý và mua trên mạng :
1. Mua ở đại lý giá 65k ( hơi chát:p) , mua online 27k.
2. Lọc từ đại lý thì màu sắc đậm ( đà ) . Ngược lại, hàng onine màu vàng nhạt.
3. Hàng của đại lý cứng hơn, chạy hơn 6000km vẫn còn khá cứng. Còn lọc kia thì mềm hơn, mình chưa cho chạy thử, chỉ ngâm nhớt tầm gần tháng thì thấy nó mềm hơn nhiều so với lọc từ đại lý. Điều mình sợ là hết ga liên tục ( em nó lúc lên đỉnh, rên la í ới 😁:D nghe đã, haha ) mà lọc nó tã ra thì hack não lém.
4. Nhiều người cho biết đã xài lọc chợ nhưng máy móc vẫn ổn.
5. Hình dưới : lọc màu vàng nhạt là hàng chợ, đã ngâm nhớt gần cả tháng. Lọc còn lại từ đại lý đã qua hơn 6000km.
@ThanhTung@@ Chơi Su thì chịu khó hơn Hòn đá hay già mà ham thôi bác ợ😁
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenanhphu Lọc hãng mà chơi bác ơi, bằng ly cf mà lâu lắm mới thay
@tbqyan mình cảm ơn bác nà
@ThanhTung@@ Screenshot_2018-04-06-20-21-42-138_com.lazada.android.png Thông hơi máy phải gắn cái này, trên Lazada bán hơn 100k bạn nhé
sợi sên nhìn chán đời quá mấy bác ạ 😔
thế này có chết em không chứ, 3000km rồi chưa được tăng sên :(
vinhtnk16
TÍCH CỰC
6 năm
@minhduchuynh97 đúng rồi bác, chạy đã lắm :d
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@minhduchuynh97 Sên k phốt mà chạy được 3k chưa phải tăng là quá ổn rồi 😁
@tbqyan em chạy ác lắm chứ có hiền đâu anh :D :p
@tbqyan Xe a xài NSD cùi bắp mà cũng 3000km mới tăng nè.Mình phát hiện ra 1 lý do lạ,đang test để confirm.Nếu đúng thì hơi bất ngờ.Hihi.
Cốc tai nước cam 3 loại. Toàn hàng fullsyn nhất nhì của đội cam
@doanh1986 Có Bình màu Cam nào cho xe số loại rẻ rẻ không Bạn. giá trung bình thui nha
@Nqhja có sport tầm 130k đó bác. lởn vởn tầm đó mà chắc là hơi khó kiếm
trên 200k chút chắc có sintetico
@boy_noobonlylove Nhớ dai dữ bây :D
@denon3500 Tận dụng đồ dư của anh kỹ sư đó anh. Đổ dô xe Kymco 50 của vợ em, gần 600ml
UMA sắp ra cái két nước rùi A/e nào lo nóng thì ráp vô nhe. Em chắc cũng phải ráp 1 cái xe chạy nhiều nóng quá máy nó đuối thấy rõ
@thienhagarison Hehe e chỉ lưu ý cái cách thử t2 đối với ai đi ex150. Trên xe có mạch bảo vệ nên nếu tháo bugi khỏi chụp mà thử là đi hết bộ ecu :p
@ThanhTung@@ Bác vặn cái nắp chụp bugi ra khỏi dây mobin luôn rồi thử, nhớ thử buổi tối mới nhìn rõ tia lửa điện lúc máy đang nổ. Đầu tiên để dây sát bugi cho nó nổ đều garanty chút rồi từ từ kéo ra, đến khi nhìn rõ tia lửa điện rồi thì giữ y nguyên vậy xem lửa có đều không, nhớ chỉnh garanty lớn chút để khỏi phải giữ tay ga 😁
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@thienhagarison Em thử xe rsx fi nó tạch 1 cái giật bắn người
@tbqyan Lửa mobin cả mấy ngàn vôn nên giật khá đau, tuy không nguy hiểm tính mạng vì giật cái là bắn ra ngay nhưng mobin độ mấy chục ngàn vôn thì giật rất đau và rát, người bắn như con tôm luôn, có khi đau cả ngày chưa khỏi
zaxaxaz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đánh giá S - Oil 10w40 scooter tổng hơp Hàn Xẻng cho mấy bác. E đi 2 bình. Bình đầu êm như shell Ax7 nhưng nhẹ máy hơn. Chạy 2.500km xả ra hơi đen, độ nhớt vẫn còn. Định qua bình 2 chạy 3.000km coi sao ai ngờ đến 1.500km nó sượn máy, đến 2.000km máy rốc, ông anh mượn đi hỏi xe mày hết nhớt à,xả ra gấp thay shell ultra, lúc xã ra đen thui,độ nhớt thì không còn . Đi 400km r đánh giá ban đầu là nhẹ ngon hơn ax7,êm như nhau nhưng máy nhẹ hơn ( chắc do nó loãng hơn)..
@zaxaxaz Nhớt tay ga thì Shell ultra( hoặc Penzoil )khá ngon, thấy nhiều bác đi tay ga review vậy. S-oil scooter nếu như bác review thì cũng không được ngon lắm, nhớt Hàn Xẻng cũng chưa đáp ứng được yêu cầu của ae tinhte :p
@zaxaxaz Screenshot_2018-04-04-11-48-16-020_com.lazada.android.png Screenshot_2018-04-04-11-47-55-117_com.lazada.android.png
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
6 năm
@zaxaxaz nhớt này xài 2 chai MA2, xe fz150i, đi được ~2500km.
chai thứ 2 pha với 1 chút motul 7100 10w50, tỉ lệ 90-10, đi êm hơn khi nóng.
cảm giác đi khá. điểm mạnh nhất là rất mát máy.
so với giá mua hồi đó 100k thì rất đáng tiền, nhưng essenza ngon hơn😁
Cái cảo nồi moại loại xe quá hay nha các Bác. Chia sẻ cho A/e nào muốn tự tháo nồi xe. (Chú ý cái tay trong tấm ảnh)
@pqthai Khiếp chuẩn bị chu đáo thế
@Nqhja Cảo kiểu này dùng tùy xe thôi,Winner ko sử dụng được
pqthai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bongxu_79 Coi mấy clip ráp xe của nước ngoài thấy vụ cần chỉnh lực này quan trọng lắm, vặn đúng lực thì không sợ hư ren ốc. Chứ vặn theo cảm tính vẫn bị quá lực.

Mình đang kiếm file pdf sách kỹ thuật của EX150, hiện chỉ mới có của EX135 thôi. Nó có quy định lực siết từng loại ốc, cái này quan trọng lắm.
@pqthai Tất nhiên là không phải tự nhiên mà trong bản vẽ kỹ thuật các con bulong đều có chú thích về lực xiết. Chẳng qua là ở Việt Nam những chi tiết đó bị bỏ qua mà thôi. Đơn giản là ngay con ốc xả nhớt mà rất nhiều người thợ còn xiết căng tay để cháy ren. Không phải tự nhiên mà ốc xả nhớt phải có long đen nhôm để ép vào lốc máy. Khi lắp ráp lại bao giờ mình cũng đều dùng giấy nhám đặt cái ling den nhôm lên đưa đi vài đường cho phẳng lại. Sau đó lật mặt ,khi xiết ốc ko bao giờ xiết chặt quá
Nay tinhte đổi giao diện,topic mình đưa ra trang chủ luôn anh em. (Lúc trước muốn vào đọc em toàn search google)
duykhanh87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho em hỏi ở Hà Nội cần mua lọ súc rửa động cơ ở đâu ạ ? Mua loại nào tốt ?
@duykhanh87 Bạn vào Lazada, Shopee hay Sendo mua online cũng khá tiện. Mình cũng toàn mua đồ trên này
duykhanh87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bongxu_79 Em cần luôn nên ra dauxemay ở Trần Nhân Tông mua lọ liqui moly 250ml rồi. Giá 160k. Ah bác có biết ở đâu bán bóng pha zin của airblade 125 2014 không ? Em vao hãng bảo 150k hơi chát, thiên nhẫn bán 80k mà sài gòn mới có.
@duykhanh87 Bạn ra 11 Tô Hiến Thành mua nhé
🆒😁:rolleyes:

kythu95
CAO CẤP
6 năm
@nguyenanhphu Cam 50 chơi k bác 😆) còn 7 chai
@nguyenanhphu Cái này phải hỏi ae mới được.
@kythu95 Ra trả góp 15 bữa, mỗi bữa 1 ly cafe đc ko? :p😁:rolleyes:
T150RC
TÍCH CỰC
6 năm
Sao xe mình lúc thì số 1 bánh quay, lúc thì nó lại ko quay nhỉ. Bát côn mới thì xăng báo 58~59km/l, thay bát côn cũ vào lại thì xăng có 53~54km/l. Vậy là sao các bác?
@T150RC Screenshot_2018-04-11-08-42-01-972_com.google.android.youtube.png Vặn theo chiều ngược kim đồng hồ Trước tiên bạn xả con tán locke sau đó dùng tovit nới lỏng ốc chỉnh . Vặn theo chiều kim đồng hồ cho lỏng sau đó bắt đầu vặn ngược chiều kim đồng hồ đến khi bắt đầu thấy có độ hãm ( khi đó là đã chạm chấu 3 bi bên trong ) thì nới ra 1 chút rồi xiết locke con tán nồi lại
T150RC
TÍCH CỰC
6 năm
@bongxu_79 chỉnh phải tháo lốc máy ra chán thật bác ạ 😔
@T150RC Tùy thuộc vào các thiết kế cho mỗi 1 loại xe,cơ chế hoạt động khác nhau.
T150RC
TÍCH CỰC
6 năm
@bongxu_79 Sợ tháo ra chỉnh chưa chuânt phải tháo ra lại chỉnh lại thì mất công quá 😔
loại nào cho Wave RSX Fi 2018 không nhỉ
@chàng trai cô đơn 95 xe mới mua bro cứ thay nhớt trong hãng ở mốc 300km và 700km đã. Đến 1000km thì thay nhớt ngoài, cứ dùng w30 thôi 😁
Screenshot_2018-04-07-16-35-38-944_com.google.android.youtube.png
Style này bá đạo phố chợ Gạo
Nghịch ngợm tháo yếm quây ra để thay vòi, thế là để trần luôn tiện cho việc thay nước,vệ sinh.. .Lơ đãng không nhớ chục cái chốt nhựa quăng đi đâu. Thôi bị mất hơn 1 lố tiền ngu mua chốt mới. Cũng có loại chốt rẻ chỉ 40k/ 4 -50.cái
@bongxu_79 Hôm nào đi chán thì nhượng cái đĩa cho e nha a😁
@bongxu_79 Thế này thì tiết kiệm vãi, thay nđ xong lấy dĩa cũ gắn vào dĩa thắng trước, đến khi nào mòn lại có bộ dĩa cũ thay tiếp
AQTLM
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bỏ topic mấy tháng. Mạn phép hỏi anh em Hội nhớt giờ đang theo full synthetic nào ạ? Xe mình côn tay 150cc đi làm trong saigon chủ yếu, tuần 200km.
@boy_noobonlylove ai đó ai biết được :rolleyes:
@boy_noobonlylove Hơn được Ku Nguyên:p
erhard
ĐẠI BÀNG
6 năm
@denon3500 @minhduchuynh97 @kythu95 bác muốn trải nghiệm mình gửi tận nhà luôn ah 😁
@denon3500 Đâu bằng tuổi mà anh. Hơn 1 ku chạy win và 1 ku chạy ex :p
hieunobi1
TÍCH CỰC
6 năm
ae cho em xin of topic tẹo,hàng của Xiaomi có oke ko nhỉ mng ??
@hieunobi1 Trừ điện thoại xiaomi ra (chụp hình xấu, thiết kế xấu và độ hoàn thiện không cao)
Còn lại các sản phẩm trong hệ sinh thái xiaomi thì cực ngon. Từ sạc dự phòng tới bình giữ nhiệt, khăn giấy... cái qq gì xiaomi cũng có làm. Mới ghé mi store ở quận 2 tham quan, không có tiền chứ nếu có mình gom hết mấy đồ bán trong đó về xài (trừ điện thoại) 😁
@shinichi_11_11 Bạn khó tính quá.Mình thấy Redmi note 4 và A1 xài ổn ttong tầm tiền mà.Giá 4-5t đương nhiên ko thể so với hàng mười mấy hai chục chai được.Hihi.
hieunobi1
TÍCH CỰC
6 năm
@hieunobi1 tks các ae tư vấn nhen hihi em đặt rồi em đặt shoppe 270k hi
steals1988
TÍCH CỰC
6 năm
@hieunobi1 Mua đi nói chung là ổn tầm giá đó ko cục nào bật đc xiaomi đâu ! Anker thì mắc lắm 500k chỉ đc cục 5000mah à
E tính hốt 4 lon X. Ai có hứng thú chia 2 lon nữa ko ạ, lấy giá thùng cho rẻ đc 2 ly cafe 😁:p
@vuvirus bớt lại bác ơi. Vừa mấp mé chăm thôi nếu mua thùng :p
@boy_noobonlylove hehe vậy cũng ok rùi mún rẻ nữa thì pha với shell ax7 mà chạy 😁 mình pha rui nè chay cũng ok mà
@vuvirus Shell cũng lên giá luôn bác ơi :D
@boy_noobonlylove Tăng 5-8% thì nhớt rẻ tiền lên ko bao nhiêu.Nhớt càng mắc càng lên giá tợn.Hic.
Vệ sinh nsd bóng loáng xịt ưd40, tăng sên và thay cao su đùm xong chạy max phê 😁
@doanh1986 Dạ không rồi anh , phải học bù vào 1h30 . Tính ra lại kẹt mất 😔
@KiD Performan Oke, vậy bữa khác nhe
@MinhDaiHT Mình thì cứ dầu hoả với 18k/ lit (cho vào chai xịt nước rửa kính hết ) sau đó rửa lại với nước lau khô,cho chạy tại chỗ 1 lúc cho văng nước ra. Bôi trơn bằng nhớt láp ( 35k/ tuýp ) cắt đầu bơm vào 2 đầu trục lăn. Như vậy sên màu đỏ sẽ ko bị mất màu như dùng WD40, trước đây dùng sên vàng xịt chai rửa sên nhanh xuống màu sên Thêm nữa là kinh tế
@doanh1986 Ok anh
chạy tay ga 150cc thì thay Shell Ax7 được ko ta, thấy review khá ổn. Với lại dung tích máy mình 900cc thì đổ chai 1L hay 800cc ta?
@ThanhTung@@ Mình xài 300v hơn 10 bình cho đủ loại xe. Nhìn chung nó cho mình cảm giác an toàn, đặc biệt mỗi lần đi kiên tục hơn 100km hay kẹt xe. Mình chưa từng đi đèo như đà lạt nên thống nhất là nó đáng tiền với cái thương hiệu. Còn loanh quanh đi làm đi chơi vài chục cây thì chắc ko cần tới nó. Xài thử đi bác 😃
@ThanhTung@@ Cuối tháng off chạy Winner,RSX là biết liền cần gì mua.
@Rich Leon Bạn thử RR,Fuchs pro4,Maxima đi tour vài trăm cây để thử độ an toàn đi bác.Để review cho ae và confirm cho chính mình cũng tốt mà.Hihi.
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@Rich Leon :v em đã đổ và đã thất vọng toàn cmn tập. Motul 300v 15w-50 so feel không ngon bằng total racing 10w-50. Ai gạch đá gì em hứng hết
vinhtnk16
TÍCH CỰC
6 năm
T150 chạy 10k quên thay lọc, giờ không thay nhớt mà thay lọc thì có sao không các bác
@vinhtnk60325 Ko sao. Thay lọc xong kiểm tra lại mức nhớt thấy hụt thì châm thêm
vinhtnk16
TÍCH CỰC
6 năm
@doanh1986 thanks bác
@vinhtnk60325 Trễ 1 tí cũng chả sao đâu bạn. Để đó thay nhớt rùi thay lọc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119