Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

i.ntluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trc hay dùng Top 1, sau rồi Shell, và h đag xài Motul.
Đang chạy nvx155, dùng sell utral thấy cũng đc, nhưng máy ko êm lắm. Cho mình hỏi cái máy kêu to hay nhỏ là do nhớt hay sao ta?
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@king_of_mar1311 Shell nổi tiếng êm mát mà bác thấy k êm nữa thì căng :p
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@king_of_mar1311 có thể thử repsol 5w-40 nhé . Khá là mượt
@king_of_mar1311 Trong các loại nhớt tổng hợp cho xe tay ga mình thấy shell là êm nhất rồi ấy bác. Bác thử repsol hay mobil gold rồi tự mình cảm nhận thôi 😁
@king_of_mar1311 Thử Liqui Moly GEn 5W-40 xem sao 😁
MrHải999
TÍCH CỰC
6 năm
Future neo f1 mua năm 2009 xài loại nào êm vậy mấy bác
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@MrHải999 đi bao nhiêu km rồi bác
Với tuổi đời vậy đi w-50 là ổn
Ứng cử viên sáng giá Petrol One 20w-50 đã được a @nguyenanhphu review cho su axelo ở trên
@MrHải999 Máy Fu neo đời này cực êm, trong các xe số HDVN nó không êm thứ hai thì chẳng xe nào giám nhận nhất:p. mình chỉ dùng nhớt khoáng thôi caltex 10w40 mà đã buồn ngủ rồi, xe đã chạy dc 100k. Nếu bạn không cầu kỳ cứ Shell, caltex, castrol mà chơi.
N.H.Khanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@RC213v Neo FI 2009 ko êm thì con ai êm nữa =)). ở quê em mấy chiếc Neo FI mà còn ngon ít chạy thì giá gần 50củ là chuyện thường 😁
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
Liqui mới ra dòng sp mới khá lạ đời, dòng full synth trước chỉ có 10-50 với 5-40 nay ra thêm 10-40 giá bằng trung bình cộng 2 thằng anh nó. Dòng bán TH thì ra thêm thằng 5-40 :v
@tbqyan bữa thấy trên fb có bác nào bán chai liqui 10w hay 20w _40 scooter mà có chuẩn jaso ma2 nữa thấy lạ lạ
@longbeo260688 em nhầm 5w_40 mà sao nhớt xe ga nó làm chuẩn jaso ma2 chi ta FB_IMG_1527604728013.jpg
tieulong6316
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longbeo260688 Nhớt này dùng cho xe piaggio bác ơi. Thông số nhớt của xe piaggio là nhớt xe số tổng hợp
Dạo này đâu đâu cũng nghe độc hại, ô nhiễm....nên cũng bị tác động nhiều😔. Thay cái lọc nhớt mà không biết xử lý nó thế nào, thay nhớt ra đổ hết vào chai cũ để đó không biết làm gì, bán thì cứ nghĩ tới mấy lò nấu lậu mà sợ mà dùng lại cho việc khác thì biết đời nào cho hết ( nhà có 3 xe).....:( Thôi từ đây chịu khó bảo dưỡng xe tốt hơn, chạy xe hợp lý hơn..... để tăng vòng đời của các thứ hay thay thế định kỳ. Mục tiêu nhớt tứ 4-6k; Lọc nhớt từ 10-14k; Lọc gió 15k.....:eek::eek::eek: Anh em đừng o_Oo_Oo_O nhé:p:p:p.
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@RC213v Ngta mua nấu mỡ bò tái sinh thôi mà anh, hehehe
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@RC213v Chạy ít chạy nhiều mà cái đường thở 15k mới thay thì thấy sai sai.
tieulong6316
ĐẠI BÀNG
6 năm
@RC213v Nhớt tự thay thì cứ tích lại, khi nào nhiều thì đem ra thợ sửa xe cho họ. Họ bán lại cho người mua nhớt cũ. Lọc nhớt vs lọc gió thì cứ quẳng vào sọt rác. Nhà máy rác thải họ sẽ xử lí. Dầu nhớt từ 1k5 - 2k km là hợp lí rồi. Lọc nhớt 4k5 km hoặc 6k km. Lọc gió, bugi 10 - 13k km
@kythu95 Dưới quê không khí khá sạch nên ít bụi bặm cộng với xe mình dùng lọc giấy khô nên theo NSX có thể vệ sinh tái sử dụng nên nếu vệ sinh đúng cách thì vẫn dùng tốt đó bác.
@tieulong6316 Đó là quan điểm của bạn còn theo mình thì cái gì mà có thể tăng vòng đời sử dụng mà có cái lợi ích chung lâu dài thì nên làm cho dù có thể bản thân phải mất công chăm sóc xe kỹ hơn.
Iam Vtt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác trong group có ai bán lọc dầu với lọc gió(tẩm dầu) cho sirius Fi ko ạ
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@Iam Vtt Lọc nhớt trong hãng là tốt nhất.
tieulong6316
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Iam Vtt Mua trong hãng thì lọc dầu tầm 60 65k tùy đại lý, còn lọc gió thì 50k (vì có chính sách đồng giá). Mua ngoài cũng được, rẻ hơn 5k
duchilap
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho em hỏi ở SG mấy loại nhớt Shell. Motul, Mobil mua ở đâu uy tín ạ?
@duchilap ở sài gòn thì bác qua tiệm hùng ký/đại thành ở lý nam đế mua vừa rẻ vừa uy tín
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@duchilap Repsol với Petrol thì hú mình
@duchilap 300V thì cứ qua mình kkk,Motul 300V xe ga xe số có đủ
Thái bình Lube 46 đỗ xuân hợp,Phước Long A,quận 9.Hotline:01667164666
duchilap
ĐẠI BÀNG
6 năm
@baolua ver 8 xa quá anh à, em ở q5.
Nãy đi làm về chạy qua hầm thủ thiêm (phía quận 2) bị dính miếng nhôm cắt hình thoi. Không biết có rải đinh không nhưng đoạn đó không có ai vá xe.
Mình ghé tiệm trên đường Ngô Tất Tố hỏi thì vỏ sau maxxis giá 590k (chưa tính công thay). Dm bố đâu có điên mà thay maxxis còn mắc hơn michelin. Ráng lết lên Phúc Thảo thay vỏ duro.
Tính ra giờ còn vỏ michelin với pirelli là mình chưa thử. Đợi lần sau trải nghiệm luôn xem vỏ nào ngon nhất.
@thienhagarison Chengshin mình chưa đi. Nhưng Maxxis thì thấy ngon trong tầm giá. Chắc vỏ Chengshin cứng, ít ăn đính và lâu mòn nên người ta khen bền.
Định mệnh vỏ mềm thì bám đường nhưng lại dễ ăn đinh và mau mòn 😁
Tùy điều kiện sử dụng thì anh em chọn vỏ phù hợp với nhu cầu của mình thôi
@shinichi_11_11 Ăn đinh mình nghĩ hên xui thôi. Vỏ mềm bám tốt thì không bền, vỏ cứng bền nhưng bám đường kém hơn nhưng cái ớn nhất là chạy trời mưa hay đường trơn trượt. Bạn thử Pirelli, mình dùng thấy cũng ok lại mác thương hiệu siêu bền nên cũng tự tin thẩm du hơn:p:p:p
@RC213v Thì giờ các thương hiệu phổ biến tại VN còn Pirelli với Michelin mình chưa thử. Lần sau mình sẽ thử 2 thằng này 😁
hieunobi1
TÍCH CỰC
6 năm
@shinichi_11_11 em mới đi lốp trc sobek cho ab đây để 1 tgian rồi sẽ review cho bác giá cũng mềm 285k ah mua bên chú Meng lun á
Iam Vtt
ĐẠI BÀNG
6 năm
anh em trong nhóm đã ai dùng loại này chưa cho e xin review với, bên expresscenter đang có khuyên mại nên định xúc về
Iam Vtt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangteoqn vậy à, e đang định xúc 😁:D
@Iam Vtt 135k/2 chai thì ok đó, nhưng nhớt w50 thì xài xe cũ mới ngon, xe mới thì chơi w40 cho nhẹ máy
Iam Vtt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienhagarison dạ xe em mua đc 4 năm rồi, chạy mới đc tầm 4 vạn rưỡi thì có nên dùng k
@Iam Vtt Nếu 45k mà xe còn ngon thì vẫn xài w40 được. Nếu máy đã kêu nhiều thì xài w50 cho bớt kêu. Mà giá rẻ thì xúc để dành cũng được.
Thấy topic sôi nổi quá cho minh hoi chuyen không lien quang. Xe minh bi csgt giu cavet gio minh co sử dụng xe đó lưu thông được không. Với lại xe nguoi này của ng khác minh di đóng phạt dc k?.....
@kawasakih2r Chạy được nhưng cảnh giác cao độ nha bạn, lỡ dính là chồng án đấy.
@RC213v Xe e là con Dream tầu mua giá xác cũng hông cavet gì hết. Hay chạy về tỉnh mà rung gê nên hông dám lấn làn bắn tốc độ gì hết 😁 chạy ngoan như con nít
@RC213v Bị đứng chốt bắt k nói này bi may thằng di kiểm tra có sếp di theo mới cay..... Chứ gap mấy anh đứng đường là chuyen lớn hóa nhỏ chuyện nhỏ hóa không ngay 😃
Sau gần 2k km xài Redline 10w40 fullsyn thì mình thấy nhớt xuống mau quá, không biết có xái tới 3k được không nữa. Cảm giác máy gằn hơn, máy kêu to, lào xào, không mượt nữa. Lần sau quay về lại đội cam làm tiếp chai thứ 5 cho lành, test nhớt hoài hao túi mà chẳng thấy khác biệt nhiều nên cứ loại nào ổn định mà quất thôi. Lâu lâu review chút cho xôm tụ 😁
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@thienhagarison Cam muôn năm
@thienhagarison Hihi, a chơi mạnh quá, e cứ tàn tàn wolver, top 1 hay petrol của bác sĩ, hàng nào re rẻ mà ok là đc:p
@nguyenanhphu Do chai redline được ae tài trợ 1 nửa tiền để test nên mình thử test xem thế nào. Cảm giác cũng bình thường, được cái bốc vừa vừa, không quá êm, không quá xào, nói chung tạm ổn nhưng giá hơi chát
Rubik Lubricants, Dầu nhớt cao cấp của Mỹ.
Hiện đã có mặt tại hầu hết các tỉnh thành của Việt Nam. Được các anh em chơi xe và doanh nghiệp vận tải tin tưởng tuyệt đối trong thị trường lộn xộn hiện nay.
THUNG PHUY RUBIK.jpg
rubik-elba-1-dau-nhot-xe-may-thuong-hieu-my-50929-1502876004-59941164a8dec.jpg
@Dầu nhớt Rubik Trong thị trường lộn xộn này thì thà chọn thương hiệu toàn cầu và chỗ mua uy tín thì tốt hơn là chọn một thương hiệu lạ hoắc
KHOCHIUVKL
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dầu nhớt Rubik Nhớt Tàu hay sao mà anh Google không kiếm ra?
@KHOCHIUVKL Search tiếng Anh cũng không có một thông tin nào luôn bác 😁
@Dầu nhớt Rubik Không có được hình chai nhớt thật nữa thì bác quảng cáo ai tin 😁
@Dầu nhớt Rubik dầu vớ vẩn hả thớt? min hf nghĩ dầu này ko đủ tuổi chen chân đâu!
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
6 năm
Sau 3 x ~350km, xin nhận xét món này là không thấy được tác dụng gì hết trơn. Cảm giác không khác, tiêu thụ xăng không khác. Phí tiền vật vã 😕

Còn lại 1 cục bán giá vốn 500k đây 😁

@RC213v Số 4 rút lên tầm 120. Số 5 rút miên man khi nào kim lên 12k5 đá 6 rút tiếp. IC zin, dĩa sau lên 1 răng. Pô zin.
Mới đầu em đi k quen dính hoài anh ơi. mám quá là đờn 2 3 số liền. Sau này đi quan điềm tĩnh lại thì xe cũng nát mất rồi. hết cơ hội sửa sai. :p
Raider mà lên IC k lên lò xo đầu thì k dám cho mượn xe. Mất công thiệt hại lớn.
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@ThanhTung@@ Tui báo công an :p
@tbqyan Nói nhớ làm nha bro. :p. Xe em mạnh lắm. 750 mới ngại chứ còn lại e cân 1 tay.
Bro sai lắm nha. Tết nhất xong im ỉm về miền tây dọng cừ dưới đó luôn nha.
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@ThanhTung@@ gió đưa gió đẩy, chắc vay tiền mở tiệm nhớt quá :p
thp192a
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mobil 1 0W-30 Advanced Fuel Economy, loại này dùng cho tay ga AB ổn không ta, muốn mua Mobil 1 Gold mà shop hết hàng !!!!!!!!!!!
.

.
pha1412
CAO CẤP
6 năm
@thp192a xe tớ mới chạy hơn 1 nghìn km, vừa thay Shell AX7 w40 đây bác, đi vô tư này, chứ ai bảo chạy ko đc. 😁
@thp192a Ấy bác nói vậy là sai đấy, xe mới xài w40 mới ngon, ít hao mòn hơn nhớt w30. Nhớt w30 chủ yếu để rodai 300km đầu thôi, sau đó cứ w40 mà quất, bảo đảm xe sau này êm ru
@thp192a 260k thì quá chát rồi đấy bác 😁
@thp192a Đi nhẹ máy, êm ngon mình dùng loại này cho con SH và ô tô. Hi giá cao tí, nhưng bù lại ngon
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
Có bác nào xài sơn xịt samurai chưa cho em xin review với 😁 em tính mua chai đen với chai bóng để sơn cái nón bh với tay dắt chiếc Ex, sợ nó khều nhẹ đã tróc như ATM thì khổ :/
Mới đây thấy có loại lốp này nhiều mẫu gai đẹp,mặc dù cũng chưa có nhu cầu nhưng cứ lưu trữ lại để sau này sẽ sử dụng.
Không biết chất lượng sản phẩm này có ổn không vậy mọi người.
Báo giá 1 cặp cho xe Honda Winner 90/80 &120/70-17 là 1,2tr free ship toàn quốc
vo-xe-may-aspira-urbano-12070-17-500-slide-products-5af54ef9850e0.jpg Screenshot_2018-05-30-12-28-18-947_com.android.chrome.png 3QDrXECN27wB2CtNEfR6TD6C8PU7HjhY9FAsYveYqdsTvV1brsxRKCCuZGAQgN4SVBD8umZ.jpg 20180329_d2a4005fb54248b107442d102e09b202_1522311213.jpg Screenshot_2018-05-29-19-58-39-069_com.lazada.android.png
@ThanhTung@@ Gai này nhìn cũng hầm hố ghê,tuy nhiên chỉ sợ sẽ nặng xe hơn IMG_3820.jpg 3QDrXECN27wANVL19Pt4biNKJRH3NzKAkzwKEnEU9ShoJs7DHRX54FMb3vGNAobEsZqC263.jpg
@bongxu_79 Mình lại thấy nó rối mắt hơn bác a. Vỏ sau bác nên đi 110.
@bongxu_79 Nhìn vậy chứ k nặng đâu bác. Đi ổn. Bám tốt. Đường vào cty em mùa này mưa sình lầy mà thấy chạy khoẻ re. Vỏ đa địa hình mà. Có điều k hợp nhãn với em. 😔
@bongxu_79 Mình đang đi gai này dùng để chở hàng shiper ở Tphcm, đánh giá của mình là dùng tốt, ko ăn đinh, tuy nhiên dùng thì fai xài kèm nhớt tốt
Mới đây thấy có thương hiệu nhớt này ,tem 2 lớp nhập khẩu Đức về có cả bán tổng hợp và tổng hợp toàn phần. Giá từ 130k - 170k / lit. Đọc review cũng khá hấp dẫn,mọi người đã ai sử dụng loại nhớt này chưa nhỉ ? Screenshot_2018-05-30-12-52-09-281_com.shopee.vn.png
Xe còi nhỏ nhiều bất tiện,mua hộp còi sên 12 V lắp như zin. Mỗi xe 1 cái,Winner thì đơn giản, nhiều chỗ bố trí. Ngay sau chỗ bắt còi zin có chỗ để lắp cái còi sên này. Về sau có muốn lắp led L4 vào vị trí còi cũng thuận tiện coi-sen-typer-1m4G3-sWcm5i_simg_ab1f47_350x350_maxb.jpg
Còi này lắp đặt đơn giản,chỉ cần tìm chỗ vừa không để loa quay lên trên nước lọt vào sẽ dễ hỏng. Quay loa xuống dưới là Ok, không cần phải relay như dùng còi ô tô. Cắm jack còi như zin, tiếng to ấm chứ không bị the thé. Chi phí quá rẻ chỉ vài chục k,rẻ hơn nhiều so với dùng còi Denso...
Trước đây xe nào mình cũng sử dụng loại còi này, chiếc xe trước dùng còi 5 năm vẫn ok..
@bongxu_79 To hơn khoảng bao nhiêu phần trăm so với zin vậy bác
@cumintotheface Nếu so với xe Winner to gấp 2,x lần luôn. Đến nỗi mình không dám bấm còi gần người ta quá,dễ gây giật mình
@bongxu_79 Còi zin là đủ dùng rồi bác, chạy phố mà dùng còi thì mọi người để ý đấy.
Tom201326
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có ad nào dùng nhớt motul chưa ạ?
@Tom201326 Câu hỏi quá chung chung,Mo gì 3100 sliver hay gold,7100 W40 hay w50. Motul 300V tem thường hay 3 lớp hay Hi tech,8100...hoặc 3000.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019