Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sáng có công chuyện chạy ra khúc lý nam đế rùi sẵn mua chai amsoil performance giá 160k tem mới lun metric thì 260k và ngoài hùng ký có bán maximar lun nha mà mình kh hỏi vì đông quá😁
@VunggTauu Hihi.Quen xài w45 rồi.
phcuong020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@denon3500 Bác cho hỏi mấy vụ pha nhớt khác hãng vs vụ dồn nhớt chạy có sao k bác
@phcuong020 Thực tế thì pha nhớt các loại ko sao hết.Tuy nhiên,khuyến cáo nên pha nhớt cùng loại cùng nhóm.Thí dụ : khoáng với khoáng,semi với semi,fullsyn với fullsyn.Đặc biệt kỹ lưỡng hơn là nhómIII với IIII,IV với IV,Ester với ester ,thậm chí pha nhớt cùng hãng..Như vậy sẽ bảo đảm chất lượng nhớt hơn và...yên tâm hơn.Hihi
Như mình hiện giờ pha RR w50 và w40 với nhau.Và pha số lượng từng loại bao nhiêu là tùy tính toán của mỗi người.
phcuong020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@denon3500 Cảm ơn bác nhìu, mình đang dồn 4 chai shell vs nhau sắp tới chuẩn bị dồn 4 chai khác hãng đây, ai đi wave mới hiểu đc cái khổ khi chơi full syn hehe
@ThanhTung@@ a đã làm lại từ trước tết rồi :p
pha1412
CAO CẤP
5 năm
@nguyenanhphu àh xog sau tết a làm thêm 1 vụ đại tu nữa hả!?
@pha1412 Thôi Ân ơi, 1 lần là phê rầu, cần gì phải đại tu nữa, giờ qua gần 3000km rồi mà nó vẫn chưa hoàn thiện lắm nên chắc sắp tới chỉ canh chỉh nhẹ thôi, gớm đại với chả tu 😁
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
Anh em cho hỏi lọc gió thép này gắn có thoáng quá không? Có bị lọt bụi hơn zin không nhỉ vì không dùng dầu, mình tính gắn cho con AB.
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@VunggTauu Thank bác, mình thấy bộ lọc có chai xả bẩn và chai dầu màu đỏ đặc trưng mà, tẩm lên đỏ đỏ mới đã chứ bác 😁
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@pjm_nguyen Bác sử dụng cái combo rửa dưỡng lọc của Lube71 á dnay ae làm Service dùng khá nhiều
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@hieunobi1 Thank bác chia sẻ
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@pjm_nguyen Vâng ^^ thấy combo KN hơi thốn :v
Đi Rsol thấy nó có khoảng lặng từ 1200-1500km nhớt gằn khó chịu nhất, sau khúc này thì nhớt êm lại ít bốc hơn lúc đầu tý
@MinhDaiHT A thì lại thấy RR khó chịu trong khoảng 400-800km.Máy xào và gằn tuy số vẫn nhẹ.Nhưng qua mốc đó tới 2800km là êm và mượt mà.Từ 2800km trở đi là hết bốc mượt và nóng vãi nồi.
Chắc là tùy xe.Hihi
Hqa đang chạy bị báo lỗi Fi, đề ko nổ, đạp thì nổ, về check ra thì bị cháy cầu chì, ra HK mua 5 cái 5k, gắn vô cháy tiếp.
Lên Su thì a ktv chỉ ra chỗ chạm sườn :v tưởng dây điện bị chuột cắn r chứ.
Cầu chì mạch nguồn của Raider cháy vẫn còn nuôi bộ phun xăng. Ai mà bị cháy cầu chì giữa đường thì vẫn còn cần đạp, đạp nổ chạy về 😁
Mới vào Head mua cặp phốt phuộc trước Wave 150 nhưng ko có sẵn hàng phải đặt sau 10 ngày.Gía quá "dễ thương".Hic
@nguyenanhphu : bằng nữa tiền bộ piston bạc của e đó.
@nguyenanhphu Chuẩn bị đi thay mới phải mua cặp phốt mới đó.;)
@denon3500 a nói em mới để ý để chiều em check lại xe em gần 33k rồi kkkkkk
@nguyentuan125 Gần 33k thì phuộc chỉ yếu chút thôi chứ chưa xì dầu đâu. Nếu ngồi lên xe thấy đầu xe thụt xuống 1 đoạn thì đã đến lúc phải thay nhớt phuộc rồi đó 😁
@thienhagarison Xì nhớt phuộc là hên xui Hải ơi.Mà ko cần xì ra từa lưa.Chỉ cần có hơi nhớt ở ty là nên thay rồi.
Mấy tháng trước mua 01 bộ NSD Mặt trời tại Hùng Ký phải nói là chất lượng tệ quá. Sên mau dãn kinh hồn. Mới vừa căng sên mà sau 03-04 ngày chạy là nghe lọc cọc rồi ớn thật.
@Hữu Chí Nguyễn Mình đang đi cọng DID 10 ly của FZ và bộ nhông dĩa Hodaka đây bác cũng phải gần 15k rồi mà tăng sên chỉ được vạch thứ 3 thôi 😁 mình chạy đề pa nhiều nên sên nhanh dãn hơn chứ nếu chạy bth thì lâu tăng như a thienha ở trên nói :D
@thienhagarison để về bộ 9 ly rồi vệ sinh kim phun xem thế nào đã a :D
Minhducbkit
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hữu Chí Nguyễn Vậy là nên thay nhông đĩa Hodaka/Recto với cọng sên DID 428 hả các bác?
E thấy nhiều người khen sên TFX, có bác nào dùng thử chưa?
@Minhducbkit Mình mới thay bộ hodaka + did 428 và cảm thấy rất ok. Để chạy thêm 01 thời gian nữa mới có đánh giá chính xác được.
vitvoz
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lâu nay toàn RR, nay đi siêu thị thấy bán Havoline Semi 115k, mua về thấy xe êm ái, sáng ra garanti cũng đều hơn. Thím nào xài chưa nhỉ?
@nguyenanhphu bữa nó mới sale xong mà giờ cứ chờ đi :D
@nguyenanhphu Giá rẻ vậy à? Nhưng thật sự a cũng không thích xài Havoline cho dù nó rẻ, vì a hay đi xa thường xuyên nên nhớt này không đáp ứng được.
@thienhagarison A thì chỉ có nhớt ...hãng thôi 😁
@vitvoz bác mua ở siêu thị nào zậy
Nhoxkun_562
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy ôg giúp tui với
Tui chạy vario 150 2018
Hết roda nên dùng nhớt gì nhỉ.chỉ cần máy êm và tiết kiệm xăng
Tư vấn nhớt láp giúp tui lun nhé.tui ko rành về nhớt lắm
Mấy ôg có kinh nghiệm chỉ giúp tui với
Tks nhìu!
Malone
TÍCH CỰC
5 năm
@doanh1986 trước ko biết lỡ châm thêm nước loại khác vào, giờ có cặn thì làm cách nào tẩy sạch đc ta ? 😔
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@Malone Cặn thì mình súc chứ gì đâu bác 😁 lần tới thay nước mát bác mua bình nước cất lớn về súc vài lần hoặc dung dịch chuyên súc két nước (xả hết nước cũ đổ nước cất vào két nổ máy thỉnh thoảng nhấp vài ga, xong xả ra đổ vào tiếp, lặp lại như vậy vài lần) rồi đổ nước mát mới. Bác không tự thay được thì mua ra thợ họ súc cho.
@Malone Làm thêm chai súc két nước là ok
@pha1412 Bác tư vấn chuẩn quá rồi! Vậy mà còn hỏi gì thêm nữa trời! ;)
nhớt này Amsoil 4T Performance 10w-40 946ml sử dụng cho Future 125 FI em không mấy bác
quangteoqn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tinhpp Ổn đó bác, tầm đấy cũng có thể dùng R Sinte.
@quangteoqn thanks
Nhoxkun_562
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên đi nhớt láp của motul gear 300 75w90 hay của liqui moly 75w90 mấy bác nhỉ.cai nào êm hơn mà ít hú nhỉ?
t0msl0w
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình thì cứ dòng motul mà táng, ko phải nghĩ
Nhoxkun_562
ĐẠI BÀNG
5 năm
@t0msl0w motul đi êm ko bác có hú nhiều ko
@Nhoxkun_562 liquy và motul nhớt lap thì xem xem nhau thui chứ kh th nào ăn đứt th nào được cả đều là nhớt lap th cả còn bệnh hú nồi kiểu lên ga xong thả ga thì hú gió hay la way bah sau nó kêu rè rè là do bạc đạn puly sau và bạc đạn lốc nồi và có khi là đo lò xo nồi nữa kh nhớt lap th chẳng wa nó êm hơn và bền nhớt hơn nhớt lap túy chứ kh hết hú nồi đâu còn mún đỡ hú nữa thì đi nhớt lap w140 sẽ hơi nặng nhưng sẽ đỡ hú nhiều kh tin bác cứ dùng lap total w140 link sản phẩm đây
https://www.lazada.vn/products/dau-hop-so-xe-tay-ga-total-hi-perf-gear-oil-85w140-i101246410-s101453967.html?rb=5294&ff=1&sc=Ma4U&transaction_id=102ff1d8eb926f7aa1feb9fd5d4444&affiliate_name=VN_Accesstradevn&spm=a2o4n.brand-5294.0.0.ljmhQY&affiliate_id=110188&aff_source=4567650848342791003&offer_id=511&offer_name=VN+-+PB+Deeplink+Generator
Nhoxkun_562
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuvirus Cám ơn bác nhé kaka
t0msl0w
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhoxkun_562 hú là có thể do nồi xe, chứ bt sao hú, bác kiểm tra lại, chứ mình toàn đổ motul thấy chạy êm và nhẹ xe lắm
Nhoxkun_562
ĐẠI BÀNG
5 năm
@t0msl0w Ok tks bác nhé
Buồn buồn tính làm chai nhớt hãng hay castrol active thay cho con trâu cày xấp xỉ 5 vạn mà không biết nên thay nhớt hãng honda hay castrol active nhỉ mấy bác, đang phân vân quá. Tiện thể mua nhớt chỗ nào ngon mà rẻ các bác chỉ mình với. À còn chuyện cái bóng đèn pha mình muốn mua bóng halogen Philip 35w để thay cái bóng zin như cục pin Stanley nhưng tối mù như con chuột chù thì mua ở đâu, có cao thủ nào giải đáp với !!!!
@thienhagarison Ai hack nick này rồi à =))
@boy_noobonlylove Bà xã 😁
phcuong020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thienhagarison Mình còn 1 bóng dư 1 bóng phillip diamonds vision 35w bác cần mih chia lại
@phcuong020 Cảm ơn bác, nếu bác thứ 7 off được thì mang ra cho mình cũng được.
Oai Henry
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mọi người cho mình hỏi xe Exciter 150 thay nhớ Yamaha 252k/bình thì đi bao nhiều km mới thay lại nhỉ?

Link nhớt: https://yamaha-motor.com.vn/phu-tung/dau-nhot/dau-nhot-full-synthetic
daidinh49
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Oai Henry Yamaha làm mẫu mã chai nhớt full tổng hợp nhìn rẻ tiền ghê. Nhìn ko đẹp tí nào bạn nhỉ.
@Oai Henry full tổng hợp thì > 3000km thoải mái, còn trong đây mọi người thay theo cảm giác 😁
thonglb
TÍCH CỰC
5 năm
cỡ 3000km bạn, kỹ thì 2500. Cơ mà hồi mới mua xe mình cũng hay thay nhớt mắc tiền sau này thì cứ 70k/ bình mà phang hehe
@thonglb Giống em. Ráng kiếm nhớt tốt tốt sài, nhớt nào cũng thử qua, giờ thì cứ ra hãng thay khỏi mất công suy nghĩ. 80k-90k/bình, khoảng 1k5 là thay.
Ae Oilteam cho hỏi có ai biết 2 chai này ngoài khác màu tem với chữ BLEND ra còn khác nhau gì không ae?
@Đinh Phương 1212 1 chai bên trái là full ester, còn chai bên phải là nhớt tổng hợp có 1 nửa ester thôi. Chai bên phải mình đã chạy rồi, giờ vẫn còn 1 chai, còn chai full ester mình đã chạy qua chai 10w50 rất ngon, bốc và êm. Mà nếu mình không nhầm thì chai full ester có chữ "racing oil" trên tem.
@thienhagarison Ah ok thank bạn nhiều hehe, vậy chai bên trái ngon hơn chắc rồi. Lấy chai bên trái vậy hehe
steals1988
TÍCH CỰC
5 năm
làm nhẹ ga cho ex 150 bằng cách nào các bác ? dạo này đi xa thấy mỏi tay quá ko bik là do tay yếu dần hay là ga nó nặng dần T.T
@steals1988 mua cái miếng trợ lực tay ga đi bác đi xa bác giữ ga miết cũng mỏi tay thôi mình đi xa có miếng đó cài vô tay ga cứ lấy đẩy nhẹ là ga lên đều thôi 😁
steals1988
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyentuan125 ok bác ! thấy cũng hay hay
@steals1988 qua mấy shop phượt có bán hết á bác tầm 10-15k có thể rẻ hơn tùy shop 😁
Lâu nay đi bánh mâm quen rồi giờ qua bánh căm ngu hẳn. Giờ mới thấy cặp vỏ bánh căm quan trọng dễ sợ.
Đi cặp chensing mà dàn chân yếu quá. Gặp dính đinh liên tục. Từ hôm trc tết đến giờ dính đinh 3 lần. Lần nào cũng rách ruột.
Chuyển qua đi michelin vỏ có ruột. Gai city. Tính đi gai pilot mà sợ nên đi city.
Thông số 60/90-17 và 70/90-17TT
Tổng thiệt hại 730K
Cảm nhận sơ qua thì vỏ cứng cáp chỉ kém vỏ không ruột chút thôi. Nặng như chì.
Gắn vô dàn chân cứng cáp hơn rất nhiều. Không còn hiện tượng sàng lắc giật. Ôm cua ngon. Bẻ lái nhẹ. Không bị hiện tượng vỏ xe bẻ lái khi ôm như trc.
Tạm thời thấy đáng đồng tiền bát gạo. Nhìn dàn chân cũng đẹp hơn và gọn hơn cặp chensing.
@ThanhTung@@ A đâu phải đại gia mà dám chơi IRC S99.Chắc sau này chơi Aspira sportivo cho rẻ tiền.Hic
@denon3500 Thấy gai đó cũng đẹp. Mà rẻ thì em k biết nhé. :p
@vuvirus Hình như có vỏ có ruột đấy, nhưng mình không rõ Chú meng có bán không. Hồi trước thấy có ông xài vỏ không ruột hãng này đi khá ok. Hãng này chuyên sản xuất vỏ máy cày nên không biết vỏ xe máy chất lượng như thế nào nữa.
@thienhagarison hãng của hàn xèng giá cả cũng ok thì kh tệ đâu bác :p😁
Boomers
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chào ae tui chọn nhớt này cko con xe vario kủa tui đc hk.nhớt máy là của repsol moto soocter 4t 5w40 láp của thàng motul gear 300 dc ko ae
Xe minh còn 100km nữa là xog rodai
Cám ơn tất cả ae trước nhé 😃
Boomers
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kythu95 thế ông dùng thử chưa?
kythu95
CAO CẤP
5 năm
@Boomers :v chủ shop thì phải dùng bấy bá rồi chứ bác =)). Tết h bay gần 6 thùng bán lẻ
Boomers
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kythu95 oh ôg bác lun à tốt qá nhỉ 😆)
kythu95
CAO CẤP
5 năm
@Boomers mình là anh shop được lên ở trang 1
Có ai thử dòng putoline nanotech này chưa ạ?
pha1412
CAO CẤP
5 năm
@Monle Muốn bán nhớt thì nói cái gì nó hay hay chút đi cụ, đưa mỗi thương hiệu này vào hỏi, mà lạ quá, hiển nhiên là chưa ai dùng rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019