Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe th e mình mới mở cổ pô inox 304 xe wave @ 2017 cổ pô bằng size với bác thiengarision nó mở cổ 27 kh lấy vỉ và móc nge tiếng êm và kh dộng nồi lun :p😁 xe bác thiengarision nếu mở cổ pô thì size 27 là ok giá chừng 300k :D làm ở phước râu phan văn trị gò vấp :D cũng là tên tuổi trong giới làm pô này
peterzuma
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi mấy bạn một chút.

1. Xe Attila Elizabeth 2008 nên hay nhớt 10w40 hay 10w30?
2. Xe khi vận hành ở tốc độ 20 đến 30 km/h thường hay rung và giật. Có phải do guốc côn khi tiếp xúc với chuông côn bị trượt gây hiện tượng rung và giật?

Cảm ơn...
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@peterzuma 1) Ngoài Honda thì hiếm xe nào chạy w30 ổn lắm ạ
Với xe cũng khá là cũ thì nên chọn w40 bác ạ
2) Nồi đó giờ bác có động chạm vào chưa khả năng dơ quá côn ko bám á
peterzuma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hieunobi1 Thanks bạn...

1. Nhớt thì mình cũng nghĩ là thay nhớt 10w40 là ok.
2. Nồi chưa đụng chạm gì hết....trước giờ chỉ thay nhớt định kỳ, thay lọc gió, thay bình, thay bánh thôi. Vì mình đọc bài này [https://vnexpress.net/oto-xe-may/loi-thuong-gap-tren-xe-sym-attila-2893650.html] và tham khảo một số forum khác thì cũng thấy nói đây là bệnh của Attila...

Lỗi thường gặp trên xe SYM Attila

Xe bị giật khi tăng ga, bộ sạc điện nhanh hỏng, tốn nhiên liệu là những bệnh hay xảy ra trên dòng xe scooter của Đài Loan.
vnexpress.net

Để mình đi vệ sinh nồi + bình xăng con thử xem sao.
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@peterzuma okie bác 😁
vario125
ĐẠI BÀNG
5 năm
@peterzuma Xe 2008 mà bác chưa làm nôi thì nên ra tiệm làm nôi lai đi cho mượt nhé bác 10 năm rùi còn lại gì nữa đâu.kiểm tra dây curoa luôn.Xe bác mua motul 5w40 xài là ổn rồi nhé.chúc bác có được chiếc xe ngon
peterzuma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vario125 Xe 2008 nhưng chạy trong thành phố thôi...đi chợ này nọ gần nha. Chưa đi xa....Thay nhớt đều đặn. Mà cho mình hỏi 5w40 # 10w40 cái gì vậy?
Tình hình Win tiến hóa lên X rồi nha mấy bác. Nên đừng kêu nó là Wave150 nữa nha, kaka
Huylee987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@denon3500 Thiết kế mới Winner X thấy hay hay , bác dennon tư vấn bộ nhông sên dĩa nào được cho exciter giúp mình . Thấy bạn có lập topic mà ít ai chia sẻ quá
@Huylee987 Giá tốt có nhông dĩa Hodaka hay Rector và DID 10 ly vàng xài cũng ok đó bác.
Huylee987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@denon3500 thank bạn , mới xúc combo nhông rector đĩa mặt trời, thấy gia công của Rector đẹp hơn mặt trời , xích did vàng ko phốt chính hãng , vài hôm nữa thay.
Thanh6990
TÍCH CỰC
5 năm
Về thông số kích thước DxRxC của Win X hơi nhỏ hơn bản cũ 1 tí duy chỉ có phần chiều cao yên cũ 780 nâng lên 795 mm khá cao trong khi khoảng sáng gầm xe lại được hạ xuống tí từ 167 xuống 150mm nên có thể trọng tâm thấp xuống tí cho ôm cua đầm xe hơn. Xác xe nặng hơn 1kg so với bản thường và 2kg so với bản abs.
Về động cơ thông số tương tự như xe đời trước nhưng khoảng rpm tầm 3-5k rpm nhỉn hơn tí có thể là do cấu tạo vách pô mới tối ưu hơn k quá ém như bản cũ(dù cổ pô vẫn nhỏ như cũ chứ k to như trên cbr150
vietrung
TÍCH CỰC
5 năm
tính thay dầu cho phuộc trước xài loại nào OK vậy các ae, tks...
Huylee987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuvirus Thay nhớt Fuchsiloke hơn 1.000km thấy nhớt này đi phố hay đi xa cũng ok . Nhớt êm hơn Cam ép Rr khá ak, nhưng ko bốc bằng cam ép
@Huylee987 Mỗi hãng có định hướng sản phẩm khác nhau mà bạn.Dù gì ae oilteam vẫn đánh giá Fuchs và RR là 2 loại nhớt khá tốt,giá dễ chiu nên đáng thử nhất.
vietrung
TÍCH CỰC
5 năm
@thienhagarison ok, tks bác... xe chạy gần trăm ngàn có cần phải thay lò xo phuộc trước ko ae, mấy lần vô tiệm phục hồi thay dầu phuộc chạy vài trăm cây là vẫn lộc cộc ko êm như zin dc...
@vietrung Nhiu đó thì bác nên thay luôn cả cặp phuộc và cả chén cổ. Kiểm tra lại chảng ba, mâm vỏ. Kêu lọc cọc dàn đầu thì phải làm cả bộ vậy mới hết được
Ai sài dòng này rồi cho xin chút ý kiến. Mới đổ nên ko biết cảm nhận ntn chủ biết kéo ra êm hơn dòng khác. Từ 1 đứa chạy xe tàu lên xe ga
@Huylee987 Fuchs fullsyn xài ngon rồi,thêm phụ gia làm gì nữa bạn.;)
@Huylee987 bác xài phụ gia khuyên bác chơi nanolub chứ e59 chĩ pr thui chứ nanolub ngon đó bác , mà bác xài đến fuch rùi kh nên xài pụ gia nữa vì nó có đầy đũ hết các thứ rùi bác 😁
Huylee987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuvirus Cũng đang lăn tăn, do trên mạng pr ghê quá , Thank bro đã dành lời khuyên quý báu
tbqyan
TÍCH CỰC
5 năm
@vuvirus Chỉ được cái chuẩn.
motul hơi nóng máy
pha1412
CAO CẤP
5 năm
Mới làm dự án vs Honda, thấy giá lăn bánh Winner X tại HCM như sau:
- CBS: 52.6 củ.
- ABS có 2 ver (đen mờ + camo): 56.3 củ + 55.8 củ.
Nhìn giá có vẻ ngứa tay ngứa chân vãi. 😆))))))
@denon3500 thương hiệu kém nữa bạn?
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@denon3500 em vừa ăn hành con W175 😆
Cái nắp lọc nó bằng nhựa anh ạ không phải kim loại như Ex hay Rai 😔 lỡ mạnh tay tí nó mẻ luôn
@hieunobi1 Poor you!:(
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@denon3500 chia sẻ cho ae cùng thread thì anh em giữ gìn đồ W175 cẩn thận hàng có những món ko có sẵn order 6-8 tuần mới về 😆 chua lắm
KJR
TÍCH CỰC
5 năm
Anh em cho hỏi cái nhớt này chắc nó cùi hơn nhiều so với repsol fully 5w40 phải ko 😁 43BF040C-DDB2-483E-8A19-7F67BB1F4C97.png
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@Thái Tâm Nghiên đúng rồi em lười viết số ấy Ma2 full synth chai hignh xe tay ga 😆
7100 giờ bị đội giá mắc ớn luôn
Nhớt trữ lâu nhất trong máy dù chạy ít hay nhiều thì nên thay từ 4-6 tháng anh nhé
Nếu đi ít mà cần đặc thì Petrol One của ae tỏng 4rum chạy là êm rồi giá cũng nhẹ đầu hơn 7100 nữa 😁
@hieunobi1 Không ý mình nói chai 7100 chưa khui bạn ạ. Mình muốn hỏi là để nguyên chai như thế thì dc bao lâu. 7100 mình mua gần 200k
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@Thái Tâm Nghiên chưa khui thì tuỳ date nha anh tầm 4-5 năm ko lo ^^
@hieunobi1 chân thành cám ơn bạn
đắt
up
Quán quen ở VVK đóng cửa rồi hả mọi người. Hôm qua đi ngang thấy vậy
@doanh1986 Hình như còn á a.
@doanh1986 t7 nào a Thắng cũng ngồi ở đó mà a. t7 này e ra nè, a ra ko a? 😁
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@boy_noobonlylove á lô nay có ra ko anh
phcuong020
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ae cho hỏi ngoài lề xíu, bugi cỡ z thay đc chưa ae, hay chỉnh xăng gió lại thui
@phcuong020 Theo vài ae quánh giá thì ngk tốt hơn.
phcuong020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenanhphu Mới xog, vào honda thay lun, 49k
@phcuong020 vào head thay lên đây hỏi làm gì bạn.
phcuong020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thái Tâm Nghiên Hôm qua t gỡ thử bugi rùi mới lên hỏi ae về tình trag bugi, nay đi mua về thay thui.
Xin hỏi các bác xe mình âm côn hay hạ ga thì có tiếng nổ phát ra ở lon pô là bệnh gì vậy ợ ?
@nguyenanhphu KIểm tra bugi thử xem.
Thanh6990
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenanhphu Dư xăng, nếu gắn pô độ thì hiện tượng backfire này bình thường
Út Bin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenanhphu Có phải cứ sau khi hạ ga là nó kêu cái Bùm phải không anh? Anh kiểm tra lại van cắt gió có bị rách không, đợt em chạy cứ bùm bùm sau xe, mà cứ tưởng xe người ta, đem vào hãng nó thay thì mất 1 mớ tiền (500k hơn, em thay ở Yamaha CMT8 cho con Sirius 2007) Sau này tìm hiểu mới cái đó chỉ vài chục à, mà sao zô đó nó chém zữ, cũng Town chính hãng của Nhật mà lại zậy.
@Út Bin Van cắt gió đó a mới thay. Về zin lại thì ok hết, chắc tại cái pô độ .
vario125
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao không thấy thớt đưa BOD lên nhỉ tay ga mà xài nhớt này phải nói là quá ổn.mình đã xài thử chai màu xanh.sáng sớm đề nhẹ là nổ,bơm nhớt khá tốt.chạy máy êm và gia tốc khá vot,mát máy.320k mình đi gần 3k km mới thay.còn chai màu hồng các bác không nên mua nhé,đúng là tiền nào của đó 200k thấy quảng cáo mới ra nên mua xài thử.sáng ra đề máy không muốn nổ luôn các bác a.phải giữ ga một chút mới bơm nhớt lên.nhưng khi chạy thì cũng tạm được.nói chung không ham rẻ các bác ạ.hỏng xe tốn tiền còn nhiều hơn,nhất lại là xe ga nữa.còn castro hay shell thì mình không dám xài vì 80% là giả rồi.các bác xài tầm trung thì mua motul 5w40 hay repson cũng ổn đó ạ.
@ki3pc0d0n trước kia thấy shell advance quảng cáo nhiều lắm giờ k thấy đâu hết
ki3pc0d0n
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thái Tâm Nghiên Ờm, nó quảng cáo cái AX5 hay 7 chi đó. shopee đang có voucher giảm 50k kìa. thích bình nào dớt về trải nghiệm
@ki3pc0d0n thôi chăm ngựa phải uống nhớt đắt tiền. ai uống thứ này làm gì
hieunobi1
TÍCH CỰC
5 năm
@vario125 vô seed rồi im ru bà rù =)) hài
Bên mình Cửa hàng Đại Lý Dầu nhớt Top 1. Các bạn quan tâm sản phẩm dầu nhớt Top 1, ủng hộ bên mình nhé . Cảm ơn nhiều ạ ! Website: https://www.daunhottop1.vn
Top 1 Evolution 10W-40 1 lít face .jpg
Top 1 Evolution 10W-30 1 Lít face .jpg
Top 1 Evolution 15W-50 1 Lít  face.jpg
Top1 M10 Plus 10W-40 1 Lít face .jpg
Top 1 Action Matic 10W-30 1 Lít .jpg
Chain Wax 82 ml 1024 face .jpg
Top 1 Action Matic Gear 120 ml face.jpg
Top 1 Super Coolant 500 ml face .jpg
phcuong020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@www.daunhottop1 Ít ai review chai này wa
DID 428VX chăm sóc kỹ thì đi được 40.000km nha ae. Đã kiểm chứng trên 2 xe Ex135 2011. Giá hiện tại ở các shop uy tín là 1tr5. Mình và thằng bạn xài chỉ thấy ưu điểm lớn là lâu tăng. Nhược điểm là cần chăm sóc kỹ, nặng, mau mòn cao su đỡ sên
steals1988
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này là bị gì mấy bác 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019