Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn nào biết lọc gió xe nào có kích thước tương đương không các bạn. Thằng thợ gần nhà nó bảo lọc dạng này thường dùng cho xe dream. Thường người ta vứt luôn tấm mút giấy màu xanh (nghe lạ ghê) Nhưng nó không có hàng. Mình gần head và 3s. Không biết tấm lọc bụi xe nào chung kích cỡ các bạn nhỉ? Mong các bạn tư vấn. Bây giờ xe lên dốc cảm giác hụt gió.
Em đang cưỡi Jupiter Fi Rc 2017 thường xuyên chạy nội thành, ngày đi 5-60km thì dùng nhớt nào lợi xăng nhỉ, mong các bác tư vấn
tuyetnhu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Học Quyết Mình dùng fuchs 5w40 thấy ghi tiết kiệm xăng nhưng mình ko chắc.chỉ thấy bốc êm.mà bạn xe fi còn sợ hao xăng nữa hả.nếu tiết kiêm thì cũng chỉ dc 3 km/l thôi chứ ko thể chục cây số đâu
Lombard
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Học Quyết Tùy địa hình, tình hình đi thôi bạn ơi. Mình cũng đi Ju đây, đi nội thành sg thì tầm 50km/lít, xa xa thì chắc cũng 65. Mình nghĩ nhớt mà tiết kiệm xăng thì ko đáng kể mấy, cũng đang dùng fuch, ổn phết
@Lombard Fuchsekolenne có bốc bằng RR không man?
hieunobi1
TÍCH CỰC
4 năm
@Thái Tâm Nghiên đương nhiên là hôm zòi
Hưng_Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
E mới lấy 2 chai này cho dream 2008 odo hơn 8 vạn , e chạy nội thành đi ngày ~ 2 chục km có ổn ko các bác, trc ra tiệm họ toàn thay havoline hơn 8 chục,
Hưng_Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quê tôi Đây bác ơi, e mua ở shoppe e mua cả dầu cho xe vision của vợ nữa, e ngoài bắc shop trong nam nên giá ship cao quá,b
Quê tôi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hưng_Blue Shell xe ga tổng hợp toàn phần giá 123k thì rẻ quá
@Hưng_Blue 80 với 120 thì : cái đồ 120 phải ngon hơn rồi !
Quê tôi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Shopee bán giá rẻ quá chẳng bù cho Sendo. Shell bán tổng hợp xe ga 123k loại 0,8l
Chào cuối tuần các bác. Hôm nay rãnh rỗi mang xe nhỏ e ra rửa và thấy ngay chỗ bố thắng sau kiểu như bị xì nhớt. Các bác chẩn đoán bệnh giúp mình với 😁. Xin đa tạ các bác nhiều.
@nguyenanhphu nhớt láp xì rồi . bể bạc đạn, bể phốt . sửa thôi
@nguyenanhphu mình cũng bị, chạy ra head ktv bảo mỡ bò. Mình cũng ko tin lắm, họ ktra nhớt lap vẫn còn nguyên
@Hentai Ouji Dùng xăng tẩy sạch chỗ đó rồi tính tiếp bác ạ.
tvhieu
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thì chơi loại này cho vài lần thay total-rubia-tir-7400-15w40-api-ci4-sl-18l-0010.png
Mình xài 300V, mua 400k 1 chai cho con ex2011 của mình, xe chạy 95k km rồi vẫn êm. 4000k km mình thay nhớt 1 lần, lúc thay nhớt vẫn còn xanh.
Ưu điểm : nhớt chạy cực bốc, cảm giác xe nhẹ, lúc nào cũng như mới, thay vô cảm giác lúc nào cũng muốn chạy xe.
@ĐăngEl.Nino 300v chạy đường trường thì thích mượt, chạy trên phố nóng máy, nhớt Fuchs Silkolene chạy phố hợp hơn mượt mà ko nóng máy.
@denon3500 Bác cho em hỏi maxia 4 extra ga khởi hành và ga giữa bốc không bạn. mình nghe nói nhớt này dùng đuổi nước hậu. Như thế mình hiểu là ga khởi hành và ga giữa kém bốc. Đúng không bác?
@Thái Tâm Nghiên Mình chưa xài nhưng nghe @thienhagarison test và nói ga đầu và hậu ngon.Còn ga giữa và có lực leo đèo dốc thì ko bằng RR.Nhưng nói chung extra 4 Maxima là bốc nhất.
@denon3500 mình đi làm vườn đoạn đường quanh co khúc khủy, kéo ga giữa là hết. nhưng nhất định phải thử
Hello các bác nhớt tổng hợp cho xe Ga bây giờ best nhất ae nhóm mình tin dùng là loại nào nhỉ , trên fb ae rầm rộ toàn đi Lyqui cho xe ga , em mới qua con vario kiếm nhớt độ bốc vừa vừa mà êm .
Lâu quá k onl hihi 😁
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@KiD Performan Pennzoil 5w40 bác
@pjm_nguyen ngHE NÓI NHỚT NÀY GÁO ẮM BÁC ƠI
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Mình đang chạy nè, nhớt này vẫn khá bốc mà đỡ gào hơn nhớt trước repsol sintetico mb 10w30.
@pjm_nguyen Nghe ai biết còn lợi xăng nữa kìa. Cơ mà nó gào nghe đã tai. Mình thích vậy. Thực chất chưa trải nghiệm bao giờ. Có bốc bằng Repsol scooter MA2 không bạn?
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Cũng ngang đó, mà penn đề pa có vẻ êm hơn xíu
Sau hơn hai trăm mấy km chỉ 1 từ là êm, rất êm, máy ít rung hơn cam ga nhiều. Nói chung ko hợp gu, mốt về cam ga lại
kythu95
CAO CẤP
4 năm
@tuyetnhu Bình thường mà nhớt 6-700k đầy. Nhưng giá đắt chưa hẳn đã tốt Nhớt Merc 4.2L 2tr9 quá xá thường
triet343
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kythu95 dạo này trên mấy group xe ga nó khoái ba cái nhớt merc MB229.5 lắm
@triet343 Nhớt gì lạ thế bạn?
triet343
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên nhớt hãng của Mercedes đó mà
tranduclong
ĐẠI BÀNG
4 năm
XADO Racing thấy nhiều bác khen tốt mà ko biết thực tế như nào đây. Chắc đợt sau thay trải nghiệm thử một thời gian.
kythu95
CAO CẤP
4 năm
@kythu95 XADO là của Hà Lan, nhớt quần què nào cũng biến thiên hết. XADO racing quảng cáo công nghệ Revtavilantz. Giá 370k mình để giá bán lẻ đề xuất, còn bác mua bao nhiêu là chuyện của bác. Repsol Racing biết chỗ mua 160k vẫn được nhé.
@tranduclong Đánh giá lại chút, xado racing đạp số nhẹ hơn cam vắt, kém bốc hơn cam, máy tuy có êm hơn nhưng cảm giác có chút xào xào, âm thanh có lực hơn cam vắt đội chút không thích hợp leo dốc. Hình như dòng nhớt này đang có xu hướng "bán chậm". Thấy có gian hàng giảm giá 299k cho 1l.
tranduclong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Đã vừa thay XADO RACING v2 rồi bác ơi.
Mới thay chưa đi nhiều nên chưa biết chất lượng khi chạy lâu dài sẽ như nào. Tạm thời mới thay thấy đi bốc, mát máy, vì là dòng Racing nên độ êm ở mức tạm ổn thôi.
Repsol Racing thì thấy nhiều đánh giá đi bốc nhất nhưng nóng máy nên đi phố hơi ngại chưa muốn xài thử.
Hiện tại ngoài nhớt hãng ra thì đã chạy qua Liqui Moly, Fuch Silkoline và lần này là Xado Racing thôi.
@tranduclong Kém bốc nhé bạn. Nói chung không có ưu điểm gì ngoài giá cao
Mấy bạn cho hỏi con tán giữ bố ba càng này kích cỡ 41 mm phải không các bạn.Và dụng cụ tháo nó tên gì các bạn? Mình xem clip nước ngoài thấy người ta tháo tay cũng dễ ghê. Muôn mua về thử xem thế nào? Xe mình vision 2015. Cám ơn các bạn trước. Screenshot (2).png
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Xe mình AB 39mm, vison chắc cũng vậy đó bạn.
@pjm_nguyen Mình nghĩ tương đương. Honda hay dùng chung phụ tùng
@Thái Tâm Nghiên Cle lục giác này mình tìm khắp nơi chả ai bán? Hài
Giờ đêm ra đường bình tĩnh lắm có lúc cũng buột miệng chủi thề. Nhà nhà tăng sáng, nhà nhà rọi pha.....có lúc nghĩ sắm cái đèn laser đứa nào pha cho nó mù luôn nhưng nghĩ lại lỡ gặp trẩu thì xui; Gặp người lành như mấy ninja chỉ biết bật cho sáng thì khéo mang họa cho họ nên thôi và đành cam chịu.
@nospecial Vẫn nó, thay cả cặp luôn. Cứ lốp mới mác italy là TDTT phê:D Thế bác kiếm được đồ hiếm cho con cub chưa?:p
@RC213v Bác ở thành phố thỉ phải chấp nhận.
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm

Xe ga Honda khuyến cáo như này
Mà nhớt full tổng hợp đều có chữ trên,
Các bác nghĩ sao về việc này, hay xe honda ko cần nhớt xinh vì chất lượng máy quá tốt
@You! Ý nó nói là nhớt xịn giá đắt. Tổng thất ví người dùng. Còn nhớt của nó không có RC nên giá rẽ. Tôn vinh khẩu ngữ. "Honda Việt Nam - Luôn vì bạn".
Ko mấy liên quan đến dầu nhớt nhưng các bác biết ở HN chỗ nào rửa xe máy từ trong ra ngoài ko, xe mình xe số phổ thông thôi 😁
Mình có thằng em nó mua Air Black cũ. Vòng bi bạc đạn phát âm thanh rào rào khi quay bánh sau mà nó chưa thay. Ấy thế nó chạy đến 85.000 km vẫn tốt. Không biết lâu ngày có vấn đề gì không nhỉ?
Lâu rồi ko vào group này chơi. thực sự khi đổ nhớt mới zô ko có gì đặt biệt chạy tầm 500 hay 1000 sẽ khác.
@Anh Kiệt KG Ảnh minh hoạ hihi
@Anh Kiệt KG Bạn chạy liên tục tàm 30km là nhớt phát huy công nag thôi
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng nhớt Lap khoáng lần đầu thay nhớt lap full tổng hợp như Liqui moly 75W90 thì nên thì sau bao km thì thay tiếp các bác
@You! Chừng nào đổi màu thì thay bạn oi
Cho em hỏi, 2 loại này thì loại nào tốt cho ab125 ạ. Mai đang tính đi thay. Đã dùng em thì đã dùng Mobil 1 Gold rồi. Không biết shell helix thế nào

@You! Sao bạn mua được giá rẻ thế. Mua sỉ hả. EC bán lẻ 280
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hentai Ouji BLACK FRIDAY của EC nên xúc luôn bạn à
Định tới dùng Pennzoil ultra platium cơ nhưng thấy giá shell helix ultra thơm nên múc
Cơ bản cứ full tổng hợp là ngon lắm rồi nên mình cứ rẻ là múc bạn à
@You! 😔 biết thế bữa đó cũng mua. lúc đó xe mới thay nhớt nên cũng lười đi
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hentai Ouji Vậy à
Mình thường mua vài chai một lần
Lần một 06 chai Mobil 1 EP đủ cho 7 lần đổ
Lần rồi thì 04 chai shell helix ultra cho 5 lần
Trung bình cứ 2 tháng (3000km) thay dầu
Mình tự thay là chính vì ko ưa bên Head làm hoặc thợ ngoài quán, ốc xả nhớt mà nó vác súng bắn thì ....
vanhuyqb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Repsol racing trước thay ở 2banh 320k
@vanhuyqb shoppe thiếu gì 250k bác không mua? bọn nó nuôi cả hệ thống nẹn bác đắt
vanhuyqb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Nói thật là éo dám mua cái gì quan trọng trên mấy cái trang mạng mua sắm đó. Dính nhớt giả đi tong cái xe.
@vanhuyqb Nhớt giả không tràn lan như bạn nghĩ đâu. chả qua thông tin nhiễu loạn làm nhiều người hoang mang thôi
vanhuyqb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Vì mình ko rành nên thôi chắc cú đắt hơn chút đến luôn tiệm. Như đi mua điện thoại vậy cứ tgdd, fpt, viettel mà xúc đắt thật nhưng yên tâm
@vanhuyqb Mình mua hoài chả thấy nhớt gia. Mà bác muôn mua nhớt gì? Nếu repsol mình đưa link shop cho. Vừa rẽ vừa hàng thật
Hồi t2/2019 mình thay bộ NSD như hình tại Motoworld, đi 03 tháng đầu rất ok; nhưng sau đó mỗi khi tăng sên khoảng một tuần thì khi đi thường lại có tiếng cạ sên. Thợ bảo sên đã giãn hết cỡ rồi.
Anh em xem giúp mình như vầy là co bình thường hay k? Vì mình nghe bảo sên DID chất lượng rất tốt nhưng như vầy theo mình thì k đc tốt lắm.
@vuvirus Giờ ngoài sên DID và nhông Mặt trời ok,còn dĩa mình thấy Hodaka hay Rector ổn hơn.
Cố gắng mua rời đừng mua combo sẵn.
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denon3500 Mua Mạnh Quang cũng được bác nhé vì sên DID còn đĩa do Mạnh Quang sản xuất
Con xe giấc mơ em thay dòng này chạy hơn 40.000km đèo 2 đi đường dài 70km liên miên luôn

Tra dầu sên thì dùng dầu lap ý, nó đặc và chịu xoắn kéo, mài mòn hơn hẳn dầu máy
@You! Trước mình xài mấy cái dĩa MQ cho Winner rồi.Chất lượng chỉ hơn KMC hãng Honda chứ thua Hodaka và Rector nhiều lắm.
@Hữu Chí Nguyễn Bác cứ quất sợi sên fz150 mua ở hãng Yamaha và nhông dĩa thì chơi hodaka hoặc recto, hoặc cũng có thể mua lẻ nhông did về đi chung với dĩa recto là ok nhất, khỏi lo vụ tăng sên. Chơi sợi sên fz150 thì hơi nặng chút nhưng rất lâu phải tăng sên, có điều sên này không có khóa sên nên phải cảo cắt rồi đóng lại bằng búa với lực nhẹ nhàng tránh làm lupe mắt sên. Mình cũng dùng Wave rsx110 xăng cơ 2015 và sử dụng sên fz150 cũng lâu rồi. Nếu có điều kiện bác lên mobin sườn protec ultimate và lọc gió vải giả zin tẩm dầu thì sẽ nhẹ xe hơn khi đi sợi sên fz150.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019