David Hockney - họa sĩ iPhone

niky
11/10/2009 15:46Phản hồi: 34
David Hockney - họa sĩ iPhone
Với chỉ hơn 1 năm làm quen cũng như rất thích thú sử dụng chiếc iPhone mà mình sở hữu, họa sĩ 72 tuổi người Hoa Kỳ - David Hockney đã tạo nên một loạt các tác phẩm nghệ thuật chỉ với ngón tay và trình ứng dụng Brushes. Ông cũng sẽ có loạt triễn lãm tranh do mình vẽ từ iPhone trong 6 tháng tới tại Châu Âu, Hoa Kỳ, sau khi tổ chức thành công đã có các buổi triễn lãm thành công tại Đức cuối tháng 9 vừa qua.

Chân dung họa sĩ David Hockney.

Trước đây, ông còn nổi tiếng với việc dùng cả máy fax để tạo ra các bức tranh của mình. Sau khi làm quen iPhone thì chính từ thiết bị công nghệ đó, David Hockney đã cho ra đời loạt tác phẩm rất độc đáo. Dẫn theo lời ông trả lời trang tin New York Review of Books thì chiếc iPhone lúc nào cũng nằm trong túi ông và các sản phẩm sáng tạo của ông đều xuất phát từ những điều đơn giản và ý tưởng cực kỳ gần gũi như: bình hoa, phong cảnh phòng ngủ tại resort, cành cây, cánh đồng...

Trích vài hình ảnh các tác phẩm của David Hockney.

Điểm khá thú vị là hiện nay ông vẫn dùng phiên bản cũ của trình ứng dụng Brushes chứ không hề sử dụng phiên bản mới với nhiều chức năng hơn đã được nâng cấp gần đây. Bạn cũng có thể tham khảo thông tin thêm về vị họa sĩ nổi tiếng này tại trang web của ông hoặc theo dõi chi tiết bài phỏng vấn ông tại link nguồn.

Nguồn: NY Review of Books

[relate]iphone, vẽ[/relate]
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mandepchai
ĐẠI BÀNG
15 năm
xấu vậy tui vẽ cũng được nữa 😁
hellblade0x
ĐẠI BÀNG
15 năm
Pót lên cho ae chiêm ngưỡng vài tấm đê :yes4lo::rolleyes5cz:
pnjdang
ĐẠI BÀNG
15 năm
nhớ là dùng iphone vẽ đó, post lên 1 tấm thôi để anh em đánh giá tài năng :frown3qg:
pisa
TÍCH CỰC
15 năm
Đúng là xấu thật :mad:

Không nhìn thấy nghệ thuật ở điểm nào, ổng nổi tiếng và người ta nhìn vào nghĩ rằng nó thật cao siêu và ẩn chứa dụng ý gì đó. Nhưng thật ra, đơn thuần chỉ là vẽ chơi :laugh8kb:
11gio45
TÍCH CỰC
15 năm
Nghệ thuật "Phục hưng" thì nhìn vào là thấy đẹp, công phu, chi tiết...
Nghệ thuật "Hiện đại" thì 100 người thì 80 người nói xấu và chẳng hiểu gì...

Âu cũng là "Nghệ thuật" :laugh8kb:

Với những bức tranh kia thì em cũng thấy nó Xấu và không có gì nổi bật ngoài cái mác "Được vẽ trên iPhone"
bolynu
ĐẠI BÀNG
15 năm
đâu phải nói vẽ là vẽ được, post lên đi rồi chê người ta.... hài quá 😁
các bác k nhìn ra lối phiêu của họa sĩ này thôi, ông ý vẽ rất "bay" đấy 😁
hoanganht
ĐẠI BÀNG
15 năm
Toàn cưỡi ngựa xem hoa sao thấy đc.Nhưng bưc tranh cua leonard de vinci
nhiều người nhìn cũng xấu hoắc hoặc nhưng nó đáng giá cả triệu $ đó thôi.
anzure
ĐẠI BÀNG
15 năm
Riêng mình thì mình thấy ông này vẽ hơi bị khủng đó, nhìn vào mấy cái nền của bức tranh ý. Cách quết màu rất là chuyên nghiệp.
overrei81
ĐẠI BÀNG
15 năm
đúng rồi , coi cái tấm bình hoa bên cửa sổ. màu nền trông rất đẹp....
chuẩn ko cần chỉnh....

cái nền và cách phết màu hơi bị tuyệt ấy chứ... ^^
bác nào chê xấu là ko hiểu gì về hội họa đó,hội họa phải xem và ngắm dưới góc độ họa
Mỗi người có 1 cách đọc tranh khác nhau. Chỉ có điều là khẩu vị của bạn có trùng với nhiều người khác hay không thôi !
trunkz
TÍCH CỰC
15 năm
Vẽ như thế này mới đáng nể nè:

Ảnh trên là ảnh bìa tạp chí The New Yorker, được vẽ hoàn toàn bằng Brushes đó. Của tác giả Jorge Colombo.
Ôi mình cầm cây viết lên vẽ mà còn chưa ra gì nói chi ... cao siêu thật. Bác này chắc hoa tay có hết ở 10 ngón luôn quá :p
area58
ĐẠI BÀNG
15 năm
tấm này nhìn vừa ý nhất

1234
ĐẠI BÀNG
15 năm
thích nhất là mặt trời của ông này và cách phối màu nữa.
Alaka
ĐẠI BÀNG
15 năm
hay quá có mẫu để tập vẽ rồi ! !học tập học tập.......

Mấy cha cứ chê ngon móc Iphone ra vẽ thử đi 😆 khó vẽ thí bà
em được một người bạn vẽ tặng 1 bức ảnh bằng SketchBook trên iPhone.

Thấy đẹp, chia sẻ với mọi người chút 😃

tero247
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chẳng có gì đặc sắc, sao ko làm nguyên một bức digital painting hoành tráng luôn cho bõ cái công gọi là ngồi vẽ trên iPhone. Có nhiều bác nhìn vô cũng chả hiểu cái gì mà cũng ra vẻ là ta đây sành về mỹ thuật. Riêng tui,cho dù thực sự tui là sinh viên Mỹ thuật nhưng tui rất ghét kiểu vẽ này, gọi là sketch thì còn được chứ gọi tranh là ko thể....
tero247
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cái này em mới sketch mấy bữa trước nè

Hic,mình chả có con mắt nghệ thuật để mà có thể thưởng thức mấy bức tranh này nhưng thấy mấy bức tranh hay hay,thik bức đầu tiên nhất 😁
Bạn đây à 😁........................
:rolleyes: .........................................
Đời là vậy . Vẽ vớ vẽ vẩn giết thời gian rồi tung ra cho người khác xem . Nhìn mấy bức tranh cuối , đường nét quá vụn vặt , rối rắm. Người ta cứ nhìn cái mác họa sĩ nổi tiếng của ổng rồi cho là tranh ổng cao siêu nên chưa thể hiểu được . Thực ra có cái đếch gì đâu . Vẽ nguệch ngoạc như con nít mẫu giáo .
Tui ghét nhất cái kiểu vẽ này . Tui đã từng xem những bức tranh mà họa sĩ sử dụng những đường nét nguệch ngoạc để vẽ , nhưng nhìn bức tranh không hề rối rắm , khó hiểu , mà rất dễ để cảm nhận cái đẹp của bức tranh . Hoàn toàn không như ông "họa sĩ" này . Trình độ không có nên vẽ kiểu này để người ta có kêu không hiểu thì bảo là do tranh mình cao siêu , người xem chưa có trình độ cảm nhận .
mấy bức đó có j mà gọi là cao siêu đến nỗi bác bảo ko hiểu rồi bảo ngừi ta tự bảo cao siêu....?
có phải trphai lập thể hay j đâu mà cao siêu ....?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019