Đây là bức ảnh chụp lỗ đen đầu tiên của nhân loại!

phanhienqt
10/4/2019 10:28Phản hồi: 257
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng tinhte thông tin chi tiết kakka
Giật tít 20h, tưởng biến căng châu âu họp gấp chứ
Nó đây rồi anh em
Đường kính 100 tỷ km :eek:
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
@Hassler Nãy giờ thấy chửi nhau, bây giờ mới thấy bác có thông tin.
Thôi rồi, đường kính 100 tỷ km thì khỏi bàn nữa. Khi nào mình đạt vận tốc ánh sáng rồi bàn tiếp.
@12minhduc. Em nghe live thấy nói thế ah, còn anh em nào muốn xác minh thì bật lại xem sao 😃
@12minhduc. Công nhận mấy bác ở trên chửi nhau kinh thật, méo hiểu trong một bài khoa học ntn
@12minhduc. Hình như lại cách trái đất mấy chục ngàn năm anh sáng có tầu vũ trụ như vậy cũng khó đến đc gần quan sát
Giả sử phá hủy được lỗ đen thì ntn nhỉ..mà nó cách hàng triệu năm ánh sáng con người sao với tơí được
phanhienqt
ĐẠI BÀNG
5 năm

ĐÃ CHỤP ĐƯỢC BỨC ẢNH ĐẦU TIÊN CỦA MỘT LỖ ĐEN

Các nhà hoa học đã chụp được bức ảnh đầu tiên của một lỗ đen vũ trụ ở trung tâm của thiên hà M87, sử dụng các đài quan sát Kính thiên văn Chân trời Sự kiện (Event Horizon Telescope - EHT).

Bức ảnh cho thấy một vòng sáng được hình thành khi ánh sáng bị bẻ cong dưới lực hấp dẫn lớn xung quanh một lỗ đen nặng gấp 6,5 tỷ lần Mặt Trời.

Bức ảnh này là bằng chứng vững chắc nhất về sự tồn tại của các lỗ đen siêu nặng và mở ra một cánh cửa mới trong nghiên cứu lỗ đen, chân trời sự kiện và hấp dẫn của chúng.

Credit: Event Horizon Telescope Collaboration
VLTV
mrbluett
ĐẠI BÀNG
5 năm
hố đen được k mọi người...lỗ nghe "gần gũi" quá 😁
Chụp và đo đạc so sánh liên tục trong nhiều ngày.
Kết luận là hố đen và vật chất trong nó đang xoay theo chiều kim đồng hồ, đó là lý do tại sao phần dưới lại sáng hơn phần trên.
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@raudien 1/ Cái căn cứ mình nói đến từ tỉ tỉ năm trước có trong link, vào đấy mà xem mình không giải thích nữa. Tuổi của BlackHole trong M87 vẫn chưa được xác định nhưng hoàn toàn có thể già hơn những gì chúng ta được biết, thời gian họ sẽ trả lời.
2/ cái này mình sai do nhầm lẫn giữa Petabyte và Terrabyte.
3/ Sao bạn không kể công những người đặt AI vào những phần nhỏ trong phần mềm đấy? AI ở đâu ra khi mà không có con người ra lệnh và dạy bảo?
4/ Link thứ nhất: Thiên hà di chuyển do sự giãn nở của vũ trụ, không liên quan gì đến hố đen.
Link thứ hai: Hố đen quay trong Thiên Hà, không có chuyện Thiên Hà quay xung quanh hố đen.

Cứ tiếp tục tranh luận như thế này cho đến khi ra kết qủa đúng nhất thì thôi. Bạn thử nhìn xem từ comment đầu tiên của bạn tới comment này xem nó khác biệt rõ ràng cỡ nào, và từ cái sai rành rành dần dần bạn mới chịu research. Còn thái độ của bạn, bạn xạo choá thật nên mình nói thẳng nhé, xem lại các comment trước xem có đáng để không bị chửi xạo choá không? Đó không phải là công kích, đó là phủ định. Tại sao bị phủ định? Vì phát biểu không có căn cứ. Nói thật ban đầu mình phản biện mang tính hết sức xây dựng nhưng bạn bác bỏ bằng chém gió nên mới tới mức này.

Cuối cùng, đính chính với bạn là hướng xoay theo chiều kim đồng hồ của các vật chất xung quanh event horizon là từ trái qua phải bất kể bạn đang đứng đâu, bằng chứng.
phannphong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Chỉ riêng việc nói người ta "xạo choá" là đủ để mình có thể phủ quyết tất cả những gì bạn @styler nói.
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
chụp chi vại?
Bali_works
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tucammoi Không biết chụp làm gì thì trình chưa tới rồi
@tucammoi Vì trước giờ chưa có ai chụp mà chỉ toàn là hình mô phỏng của các ông làm phim ở Hollywoods thôi! Đây mới là bức ảnh thực thụ đầu tiên!
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
@Penguin Pingu chuẩn, con ng chụp đc chứ ko bao giờ tới đc, hihi.
teoteo_tt
TÍCH CỰC
5 năm
Vậy là khoảng vài chục năm nữa mình được về nhà rồi, hoan hô 😁
@teoteo_tt Bác ở hành tinh nào thế? :D
Narahamy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đù, đầu óc e bần thỉu quá các bác ak,
nholuumanh
TÍCH CỰC
5 năm
Làm sao để chụp được ảnh của 1 thứ gì đó mà không có ánh sáng từ vật ấy thoát ra nhĩ ?
@nholuumanh Ánh sáng bị bẻ cong khi đi qua những vật thể có khối lượng siêu lớn. Người ta lợi dụng điều này để chụp ảnh hố đen.
@nholuumanh Ở trân trời sự kiện của hố đen as bị cuốn vào cùng những vật chất khác nó sẽ duy chuyển trên quỹ đạo của hố đen ở trạng thái năng lượng cao. Tuy ở rất gần với hố đen nhưng vẫn ở ngoài trân trời sự kiện nên as vẫn có thể thoát khỏi. Một khi đã đi qua trân trời sự kiện thì mới không còn có thể thoát ra. Đó là lý do bạn thấy hố đen nó có vành đai phát sáng còn khi bạn nhìn vào "xa" hơn nữa thì nó đen thui.
Lovetech36
TÍCH CỰC
5 năm
Vài bữa nữa người ta giải thích mới phán nhé các cụ.
Ghê thật. Thực sự là họ bỏ mình quá xa!
Mình giờ này vẫn đang ngồi cãi: sách giáo khoa thống nhất một bộ hay là nhiều bộ
Lỗ đen là có thật.
bringlove
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xem cảm thấy sự vui mừng đến phát khóc của mọi người.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019