Đây là bức ảnh chụp lỗ đen đầu tiên của nhân loại!

phanhienqt
10/4/2019 10:28Phản hồi: 257
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tưởng tượng muốn nổ cái đầu mà có hiểu gì đâu, cái lỗ nào mà đen đều ghê gớm hết
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang chờ kết quả. Tiếp tục phát triển được gì từ cái lỗ này?
.Gù.
TÍCH CỰC
5 năm
Cũng giống như phim interstellar nhưng có vẻ bị hút vào đó sẽ chết
Frank Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy mod tinhte nên làm con AI lọc mấy comment kiểu như này. Btw, anh em bớt nói mấy thứ không tinhte đí. Mấy cái đó thích thì ra vỉa hè quán nước mà nói.
HoaSoTu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không cần ghi câu cuối đâu thớt, không ai suy nghĩ bậy bạ đen tối như thớt đâu. Hì
Đọc cmt của các bác mà em ko nhịn dc cười
dungngo86
TÍCH CỰC
5 năm
Tinh tế giờ tinh tế quá, còn phải chú thích là Lỗ đen vũ trụ nữa. Không biết bao giờ có Xúc xích vũ trụ nhỉ ;)
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
Chùa nhẫn đã trở lại 😁.
kakalotslc
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chưa hiểu rõ tại sao hình ảnh lỗ đen đầu tiên lại phải chụp lỗ đen xa như vậy (cách chúng ta 55 triệu năm ánh sáng) mà ko chụp lỗ đen ngay gần cho dễ hơn, ví dụ lỗ đen Sagittarius A* ở ngay trung tâm dải Ngân Hà của chúng ta (cách khoảng vài chục nghìn năm ánh sáng), phải chăng các lỗ đen ở gần đều không thấy rõ đc chân trời sự kiện do lượng vật chất đang bị hút vào và bị xé nát phát sáng ở gần chân trời sự kiện là quá ít
@kakalotslc Ko phải cứ nơi nào có lỗ đen là chụp đc bác ạ. Chụp lỗ đen thực ra ko phải chụp lỗ đen mà là chụp các vùng xung quanh lỗ đen khi nó đang bắt và nuốt "con mồi" của nó. Nghĩa là nó đang hấp thu các ngôi sao hay thậm chí là cả 1 thiên hà vô tình đi ngang tầm với của nó. Vì vậy lỗ đen thì nhiều nhưng lỗ đen đang thưởng thức con mồi của nó thì ko phải lúc nào cũng có để mà chụp đc. Các sự kiện này rất rất hiếm chứ ko phải ngày nào cũng có đâu.
@kakalotslc Đầu tiên là hố đen bạn muốn quan sát được phải là một hố đen chủ động "active black hole" có nghĩa là hố den đó phải có vành đai vật chất xung quanh hố đen ta mới có khả năng chụp lại được cái bóng của nó. Vì nếu hó đen không chủ động thì ta chẵng thấy được gì vì nó là hố đen. Thứ nhì là hố đen cần phải là loại rất lơn và duy chuyển rất chậm vì chúng ta không thể chế tạo 1 cái kinh thiên văng lớn bằng trái đất nên ta phải nhiều kính thiên văng khác nhau trên các khu vực khác nhau của trái đất để thu hình ảnh và tổng hợp dữu liệu lại để có bức ảnh trên. Nếu blackhole duy chuyển quá nhanh cách này không thực hiện được.
Sagittarius A* khá là nhỏ chỉ có khối lượng khoãng 400000 lần mặt trời cũng như nó không phải là active blackhole như M87 nên không thể chụp được hình ảnh của nó.
kakalotslc
TÍCH CỰC
5 năm
@kkzbanana Oki bạn, mình đã hiểu. Tất nhiên mình biết chụp hố đen thực chất là chụp chân trời sự kiện chứ ko thể nhìn thấy hố đen, nhưng ko thể hiểu đầy đủ và rõ ràng như bạn được
WUBU
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trời tưởng gì. Quen quá
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
Nó chỉ tổng hợp từ từng này dữ liệu thôi, có khi vận chuyển bằng máy bay còn nhanh hơn Internet
alaphuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lỗ đen trong trường hợp này là nghĩa bóng hay nghĩa đen hả các bác ??
SULLEY
TÍCH CỰC
5 năm
còn đây là mình chụp 😁
Screen Shot 2019-04-11 at 4.05.32 PM.png
quanghuy1242
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều cmt nhìn nhức mắt không chịu nổi? Ngày người ta công bố ảnh hố đen được xem là một ngày quan trọng, là một bước ngoặt lớn trên thế giới thì ở đâu đó tại có vài thành phần bảo phí tiền 😆) cười 😃))
LinhVN1807
TÍCH CỰC
5 năm
Lỗ đen chắc có từ lâu rồi nhưng bh ánh sáng phát ra mới truyền đến đây 😁
odimon
TÍCH CỰC
5 năm
- Hình ảnh thực này đã có thể xem là một chứng minh những gì các nhà khoa học đã giả thuyết về Hố đen trước giờ là đúng .. sao lại gọi là phí tiền hả các thanh niên . Suốt ngày chỉ biết nói sao không lấy tiền làm từ thiện , hay cúng vườn theo như lời trụ trì chùa Ba Vàng là đúng hả , hèn gì giáo sư , tiến sĩ thì nhiều mà không có nỗi một cái giải Nobel khoa học
Ai thông não dùm cái. Lỗ đen cách trái đất 55 triệu năm ánh sáng thì chụp cách nào vậy. Ánh sáng từ kính thiên văn đi kiểu gì mà nhanh thế???
phanhienqt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Luongquangvinh86 Những thông tin thu được tại Trái Đất là của lỗ đen từ 55 triệu năm trước. Lỗ đen tại thời điểm hiện tại có thể đã rất khác so với những gì thu được, nhưng phải đợi 55 triệu năm sau mới nhận được thông tin hiện nay của lỗ đen.
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phanhienqt chuẩn bác... hình ảnh chụp đc bây jo chính là hình ảnh quá khứ của hố đen
@phanhienqt Lỗ đen hút cả ánh sáng. Vậy tại sao lại có ánh sáng đi từ lỗ đen đến kính thiên văn vậy bác
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Luongquangvinh86 ánh sáng ko đi từ lỗ đen ra đc... hình ảnh chụp đc là ánh sáng ở chân trời sự kiện bị bẻ cong người ta phát hiện hố đen nhờ dùng pp này 😃 ... nếu ánh sáng đi qua chân trời sự kiện thì ko thoát ra đc nhé. 😃
vuphin2
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng là tuyệt, nhìn vào lỗ đen sẽ không thể thấy được cái zì, nhưng chụp lỗ đen cùng không gian xung quanh là hoàn toàn có thể thực hiện tốt.
cảm ơn mod đã chia sẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019