Đây là thiết bị được Apple dùng để sửa iPhone, thay cảm biến Touch ID

Didu
15/3/2017 4:22Phản hồi: 85
Đây là thiết bị được Apple dùng để sửa iPhone, thay cảm biến Touch ID
Có khi nào bạn tự hỏi không biết chiếc iPhone bị hỏng của mình khi đưa cho Apple họ đã sửa chữa như nào? Câu trả lời là hình ảnh về chiếc máy bí mật của Apple bên dưới. Theo Jason Koebler của tờ Motherboard thì đó chính là chiếc máy được cửa hàng Apple dùng để sửa và cân chỉnh (calibration) lại những chiếc iPhone bị hỏng màn hình, camera hoặc cần thay cảm biến Touch ID trước khi đưa lại cho khách hàng.

Nguồn tin mô tả chiếc máy này như là những thiết bị mà chúng ta tự lắp ráp tại nhà, trang web Apple Insider cũng tin rằng đây là thiết bị của Apple và được họ sử dụng để sửa iPhone. Trong tấm hình duy nhất này, chúng ta thấy nhiều bộ phận khác nhau được dùng để cân chỉnh iPhone, ví dụ như những máy bên trái có biểu tượng hình vuông, tròn, ngôi sao, tam giác được dùng để cân chỉnh camera iPhone. Trong đó chiếc máy có tên "Flock paper" hay "Gray card" được dùng để cân chỉnh màn hình.

Tuy nhiên ấn tượng nhất đó là khả năng thay thế cảm biến vân tay Touch ID của chiếc máy này. Ngoài Apple thì không một cửa hàng sửa chữa bên thứ 3 nào có thể thay mới cảm biến vân tay của iPhone. Khi màn hình bị hỏng thì chỉ duy nhất màn hình được thay mà họ không thể nào sửa hoặc thay mới cảm biến Touch ID. Đó là lý do chúng ta thấy nhiều iPhone hỏng cảm biến vây tay được rao bán với giá rẻ hơn, bởi nó không thể nào được sửa hoặc thay thế, ngoại trừ Apple ra.

Các bạn thấy chiếc máy này có dây kết nối iPhone và nó được nối với một chiếc iMac, khá vui là iPhone cảnh báo phụ kiện này không chứng thực và tương thích với máy iPhone 😁 Khi đó iPhone sẽ được kết nối tới máy chủ nội bộ của Apple và cho phép can thiệp vào cảm biến Touch ID và thay mới mà không phải mang cảm biến Touch ID từ màn hình cũ vào màn hình mới, trong trường hợp chiếc iPhone cần thay mới cụm màn hình. Chúng ta đều biết rằng dữ liệu vân tay được lưu và mã hóa ở một con chip đặc biệt, đó là lý do không một cửa hàng nào có thể sửa cảm biến Touch ID hoặc thay mới vào một chiếc iPhone cũ.

85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất hay
@aws biết gì mà hay😁
K có clip cận cảnh thay ntn nhỉ
Cuối cùng là hàng của táo thì chỉ có táo mới sửa được,
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@carddienthoai.com Thế chắc hàng dựng lại IP bán Tràn lan ở VN làm cho IP trở nên phổ biến ở VN mình chắc toàn do AP dựng nhỉ 😆)
@haohaovcl E nói cái cảm biến vân tay á bác chứ e cũng chả ưa gì cách làm việc của thằng táo, cái gì cũng đổ lỗi người dùng, e cũng đang dùng iphone ạ
Ko quan tâm họ sửa nó như thế nào , vì có giải quyết được gì đâu .Hỏng thì mang đi sửa thế thôi.
@uthalinh Ko quan tâm m còm ment làm gì vì có còm cũng như ko. Hỏng não mang đi sữa cũng ko hết.
Cuối cùng máy anh làm chỉ anh sửa
Máy minh cũng mới hư vân tay cách đây 1 tháng, sai quen giờ khó chiu ghê
Ở Việt Nam có cơ sở sửa iPhone chính hãng Apple không các bạn?
@trung76 qua sing. 😁
@trung76 không bạn ạ, thợ thuyền việt nam thuộc loại vô địch thiên hạ siêu cấp vũ trụ rồi , bạn mang đi đâu cũng sửa dc
@Nguyễn Huy Thông Hôm nọ làm vỡ kính iPhone 7, đi ép kính nhưng mất tính năng chống nước
viethung588
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trung76 Iservice uỷ quyèn 9hang táo
@Nguyễn Huy Thông ở đâu sửa được cảm biến vân tay vậy bạn?
KK8128
ĐẠI BÀNG
7 năm
táo này dấu nghề lắm...cho mấy ae kt ở vn làm còn thạo hơn nhìu...
Trình độ thợ sửa VN thì sao nhỉ? Chưa kể anh hàng xóm nữa. :p
@LRA Trình độ ktv ios VN thuộc hàng nhất nhì TG, mình đứng sau TQ nha bạn 😃
Cái tut id bá thật. Éo ai sửa đc ngoài apple
@Akay Nhím Méo hiểu. Ok? À, viết có 16 chữ mà cũng viết sai nữa là sao?
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@vtb center Không hẳn là tép riu, vẫn có thằng nhà giàu thích khoe khoang như tụi Ả Rập, như Larry của Oracle, Dell, Jeff... đều có những sở thích xa hoa mà người bình thường không thể với tới, chẳng qua MỖI NGƯỜI CÓ SỞ THÍCH RIÊNG chứ ko nhất thiết phải mua siêu xe. Đâu ai bắt bạn giàu là phải mua siêu xe, đâu phải ai cũng thích xe???

Bạn so sánh Cường và bầu Đức thì thấy được bạn còn hạn chế về nhận xét. Cường chỉ là dạng công tử hưởng tiền bạc từ gia đình là chính, còn bầu Đức là người làm ra tiền, làm sao so sự giàu có của 2 người?

Chưa kể thích khoe hay ko khoe nó ko liên quan đến vấn đề mình nói về cách xài tiền và suy nghĩ về chi tiêu của người giàu và nghèo. Thằng nhà giàu nó mua 1 cái đồng hồ 1 triệu Trump và để ở nhà ngắm chơi chứ ko thèm đeo thì thằng nghèo nhìn vô sẽ nghĩ "phí phạm và ngu, để tiền đó làm từ thiện hay cho tao còn hay hơn, bị hút máu mà còn đút đầu vô" vì thằng nghèo chỉ mua được cái đồng hồ 2-300$ và đem khoe cùng.

Mình thấy khoe của đa phần( ko phải tất cả) là do bản tính thôi, giàu hay nghèo thì vẫn vậy, nghèo vẫn cứ thích khoe khoang đó thôi, đâu ai cấm. Chỉ có cách suy nghĩ trong chi tiêu mới khác biệt. Thường người nghèo trong chi tieu luôn cho mình là người thông minh vì ko phung phí, còn giàu thì thường chi tiêu thoải mái ko nghĩ ngợi nhiều về tiền bạc vì họ làm ra số tiền gấp mấy chục hay mấy trăm lần số tiền chi tiêu.
@htevn K hiểu mà bác quay tay lại đc. Vỡi quớ
@hl80 Giàu là giàu, vì là cũng giàu nên có thể so sánh được, còn việc giàu từ đâu khoang hãy nói đến. Có những người là công tử giàu có, nhưng cũng không thể hiện như thế, và tôi cũng chỉ nói đến khía cạnh những người giàu chưa được bao nhiêu mà thích thể hiện thôi. Và hãy nhìn những người giàu bậc nhất thế giới mà xem, như Bill gate, Warren Buffer, Mark Zuckerberg v.v.v.v người ta giàu bậc nhất, nhưng thể hiện rất đổi bình thường. Và gần đây ở VN, Hoài Linh giàu biết bao nhiêu, nhưng người ta không hề thể hiện bên ngoài, con mấy em nay em nọ chơi hàng hiệu, xe tiền tỷ siêu sang này nọ. Cuối cùng quan điểm của tôi là tôi không nói ai thực sự giàu mà thích thể hiện, tôi chỉ nói những ông nào chưa giàu mà cố gắng thể hiện mà thôi. Nhiều thằng ra đường SH, Iphone nhưng trong bóp không có đến 2, 30 triệu để dẫn em đi chơi một bữa cho ra trò. Còn nhớ vụ bà bán bún có ngàn tỷ mà không ai biết chưa? Tôi thích ai thể hiện đúng mức ở cái đẳng cấp của mình thôi.

Còn việc thàng giàu hay thằng nghèo gì mua cái đồng hồ gì đó thì nếu thật sự đam mê, thằng nghèo vẫn cố gắng mua được như thường, đó là cái đam mê của họ. Nhưng đam mê đó phải là chính đáng. Và bạn nói đó là khả năng của mỗi người thôi. Cái đó không liên quan đến suy nghĩ. Nếu bạn có đủ tiền thì mua đó là chuyện bình thường. Thằng nghèo vẫn mơ lấy hoa hậu, nhưng không có khả năng thôi, tương tự như thằng nghèo vẫn mơ ước cái đồng hồ đó, nhưng mấy thằng tao lao nó sẽ nói như bạn nói ấy. Còn mấy thằng có đầu óc nó sẽ nói..minh chưa đủ trình để mua, phải cố gắng lên để sở hữu...vậy thôi.
em cũng vừa bị hỏng touch id xong. 6 plus 64GB. Bán lại đc bao nhiêu nhỉ. Giá như ở VN có máy sửa thì tốt. Tra giá sửa trên web apple kinh hoàng luôn
@cadenlid :eek::eek::eek::eek::eek:😁:D:D:D:D. hỏng vân là chán đời. mà vân ip6 tầm này có cũng như ko. dùng sao nổi bác,nên để vậy mà sài tạm
@cadenlid Nghe đồn có chỗ E.S.C bên Hoàng Quốc Việt sửa đc nhưng chỉ là sửa đc chập trên home gây mất touch thôi và phải home theo máy thì hình như sửa đc còn nếu lỗi trên main hoặc đã thay touch thì k sửa đc @@ giá k cao lắm thì phải! B thử GG gõ thử "e.s.c hoàng quốc việt " khả năng ra... Nhưng chưa thấy ai review gì cả chả biết thế nào b ạ 😁
@cadenlid Giá này là thay màn hình luôn đấy bác, e thấy bên ss sửa cũng xêm giá đó ah, hư màn hình là nặng tiền rùi, máy nào cũng vậy thui bác ơi😃 còn mấy cái giá thay màn hình mà bác thấy rẻ bằng 1/2 hay 1/3 là toàn đồ lô cả, cái tấm kính nó mỏng tang, bạn e thay 1 lần, bị sọc rùi sau đó nứt, cũng phải qua apple thay lại😔
@cadenlid 3tr mua luôn
duydoan89
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cadenlid Bán nhiêu bạn ơi
Đang thắc mắc cảm biến vân tay các máy Android có biện pháp bảo vệ cứng như Apple ko hay thích là thay!?!
@QLNN Cùng câu hỏi. Chỉ thấy làm cho iPhone 5s khi mới ra. Còn đám Android tào lao thì chưa thấy làm. Chắc thay lung tung cho nhau đc???
@Khẩu trang xanh Xác nhận vs bác là bên ad thợ sửa dc dù hư vân tay mà k cần lên chính hãng, dòng s7 thì e chưa thấy nhưng s6 có ng mang thợ là xong. Và theo cấu trúc của mấy máy ad thì cũng ko có chip lưu vân tay riêng như secure enclave bên apple, mà chỉ nằm trong giải pháp tích hợp của cpu cũng như phần mềm bên trong, và cũng chả cần 1 thiết bị riêng nào để sửa như apple😃
@QLNN Ad thì bảo mật ngay trong cpu + os chứ ko có chip riêng biệt j hết đâu bác...😃
Louisch129
TÍCH CỰC
7 năm
@Khẩu trang xanh Chưa thấy đội Android phàn nàn touchid hỏng, toàn đội nhà cuồng khóc thôi.

Mà Rọ mõm xanh đang dùng ip5c quan tâm touchid làm méo gì vậy?
@QLNN Thấy đa phần ng sài Apple kêu hỏng chứ chưa thấy samsung hay là LG, Sony kêu
sohohaiphong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chẳng cần sửa, cứ hỏng cái gì ma đang còn bảo hành thì mang đến ăn vạ đổi cái mới
@sohohaiphong Đâu dễ ăn vạ đâu bạn, nếu cái touch id mà hư theo tác động bên ngoài thì bạn có kiện lên tòa nó cũng chẳng đổi cái mới cho bạn.
sohohaiphong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vũ Huy Vũ không đâu bạn ạ, tôi đã từng đổi 1 IP và 1 Ipad khi chỉ còn 1 tháng hết bảo hành đấy. yêu nhất bọn táo là dich vụ bảo hành.
@sohohaiphong Ngon vậy hả, thế bác đổi bhanh trong trường hợp máy bác bị gì v, share cho ae lấy ít kn đi, chứ mình nghĩ bị bể màn hình, cấn móp hay tác động ngoại lực làm gì apple cho đổi
rất quan ngại việc apple dùng màn oled và tích hợp cảm biến vân tay trên màn hình. sẽ là rất nguy hiểm cho sự độc quyền và móc túi người tiêu dùng. còn a e thợ lại phải đợi chờ 1 giải pháp
Cái này là bảo mật rồi nhé...chỉ có Apple mới chăm sóc chu đáo đảm bảo với khách hàng như vậy🆒
Thay thế dễ dàng mới khó chứ còn ko thay được thì lại đơn giản.
1 cỗ máy hoàn hảo. Coi chừng bị nhái...
@Khẩu trang xanh lâu lâu hiện hồn thì ăn nói có duyên chút, vô cmn duyên, #bớtvôduyên
Kaito kid.
TÍCH CỰC
7 năm
Đừng , Đừng để thằng sam nó thấy cỗ may này , Đừng
@Kaito kid. jig này có gì đâu mà o sam ăn cắp. không phải fan thằng nào nhưng em đã từng làm ss nên thấy jig này rất thường ạ
kfat86
TÍCH CỰC
7 năm
ngon, cửa hàng mà nhập được máy này về sửa thì quá vui. chỉ sợ tích hợp vân tay lên màn hình thì anh em thợ khó mà làm ăn gì ?
@kfat86 cửa hàng có máy này thì cũng làm dc gì đâu, nó phải kết nối với máy chủ nội bộ của Apple mà 😆
Thấy ở Việt Nam có ôg rao sửa đc touch ID đó. Cho máy bị hỏng hay vỡ touch ID. Kể cả thay rồi nhưng với điều kiện phải còn touch ID cũ chứ ko đc vứt đi
@dorewan199x Cũng chắp vá thui, chứ còn vứt thay mới thì e chưa thấy bác ợ😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019