Để trải nghiệm camera trên điện thoại tốt nhất thì cần gì? Chế độ auto muôn năm!

Duy Luân
2/9/2019 22:29Phản hồi: 162
Để trải nghiệm camera trên điện thoại tốt nhất thì cần gì? Chế độ auto muôn năm!
Đây là những thứ làm mình cảm thấy trải nghiệm camera trên smartphone nhanh, đẹp và dễ dàng hơn. Còn bạn thì sao?

Chế độ auto phải ngon, thuật toán phải xịn

Muốn đưa lên chụp phát ăn ngay thì cái quan trọng nhất chính là thuật toán (vì khi đó bạn đâu có tác động gì tới camera nữa đâu, cùng lắm là chạm vô lấy nét thôi). Thuật toán auto của Samsung, AppleGoogle Pixel là 3 cái mình đánh giá cao nhất hiện nay vì chúng đủ linh hoạt cho nhiều tình huống khác nhau, gần như mọi cảnh đưa lên chụp là có thể xài được ngay. Thuật toán của Sony là làm mình chán nhất, không biết trên Xperia 1 đã cải thiện chưa.

Thuật toán gồm nhiều phần, từ nhận diện cảnh, tự điều chỉnh thông số phơi sáng, thông số màu cho đến cách nén hình ảnh và xuất ra ảnh JPEG. Một chuỗi thuật toán như thế này gọi là "image processing pipeline" (vì chúng được xử lý nhiều bước và nối tiếp nhau). Mời anh em xem kĩ hơn trong bài giải thích về thuật toán ảnh.

Cơ bản thì Pro Mode trên điện thoại chỉ dành cho một số ít người biết chỉnh ảnh, và cũng phải có đủ thời gian để chỉnh chứ không thì khoảnh khắc trôi qua mất. Auto là số một.

Giao diện app camera phải đơn giản

Trong số các app camera thì mình thấy app của iPhone và Google Camera là đơn giản nhất, ít yếu tố làm người dùng phân tâm và khi cần chỉnh gì thì cũng nhanh và dễ. Giao diện này giúp mình cảm thấy việc chụp ảnh trở nên dễ dàng hơn và hứng thú hơn, và mình có thể chú tâm đến cái khoảnh khắc hơn là suốt ngày lo chỉnh trên điện thoại sao cho ảnh đẹp. Đừng quên rằng bạn cũng phải trải nghiệm những khoảnh khắc đó nữa, chứ bạn chỉ chăm chăm vào việc chụp ảnh thì bạn là nhiếp ảnh gia rồi chứ không phải là người dùng bình thường 😁

Việc truy cập, khởi động camera phải trong tích tắt (CPU, bộ nhớ trong)

Và cũng để phục vụ cho việc bắt được khoảnh khắc, app camera phải chạy lên cực kì nhanh, nhanh nhất có thể. Để làm được vụ này thì cần CPU đủ ngon và bộ nhớ trong đủ nhanh. Thường thì mấy con điện thoại cao cấp hiện nay có thể làm được chuyện này mà không gặp chút khó khăn nào, các dòng smartphone tầm trung thì mình chưa thấy ấn tượng lắm với con nào về tốc độ chạy app camera cả. Mình sắp có Pixel 3A XL, để thử trên đó coi sao.

Chia sẻ ảnh dễ dàng, quản lý ảnh thông minh

Và cuối cùng, việc quản lý ảnh và chia sẻ phải dễ, vì thường thì bạn chụp xong bạn phải sao lưu, bạn phải coi lại, và bạn sẽ muốn mọi người khác cùng xem. Phần này Google Photos làm tốt ở khoản sao lưu và chia sẻ cho người khác cùng đóng góp / xem ảnh, nhưng mình không thích cách mà Google Photos trở thành app mặc định xem ảnh, nó cứ lấn cấn thế nào đấy. Trên Android mình dùng app Go Gallery, đơn giản hơn và ngon hơn nhiều tuy cũng do Google cùng phát triển, trên iOS thì dùng trình quản lý ảnh mặc định (Photos) là ổn.

Đây là những yếu tố làm mình có được trải nghiệm camera tốt nhất trên điện thoại, còn với bạn thì sao? Hãy comment chia sẻ nhé.
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em thì chuyên gia hay bật chế độ chuyên nghiệp ko
@kcatter Thì bạn chụp kiểu auto hay manual thì bạn cứ dùng thoải mái chứ mình ko có hay dùng auto nhiều
Bài của bạn viết có lý nhưng có người dùng auto và ng dùng manual nên họ dùng kiểu nào cũng đc
@thichlanhich102 Do mình là photogarphy nên có ng muốn chụp auto thì chụp thoải mái ko ai bắt buộc bạn chụp chuyên cả
tungnhtsb
TÍCH CỰC
5 năm
@kcatter Comment của bác một chiều có kém đâu. Đại đa số người dùng chụp auto nên người ta chủ tâm vào làm tốt auto thì sẽ kéo được đại đa số rồi.
mình cũng hay để chế độ auto trên iphone của mình, thấy ảnh chụp nhanh và cũng rất tiện.
@TonyNgo0805 m thấy ip cũng tiện n mà ip thì đang thiếu cái m cần đó là góc rông, nên chả mấy khi dùng ip chụp, quay thì ok @@
@toivaem986 Mấy dòng XS giờ gốc rộng cũng ngon mà bác.
@TonyNgo0805 có hả bác, sao em ko thấy nhỉ @@
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Trải nghiệm camera trên iPhone là tốt nhất, chế độ auto quá tốt, Apple thì thiếu gì tiền, cần gì quan tâm đến mấy cái điểm DxO chỉ để quảng cáo
@toolkit Ế quá quảng cáo quái j tầm này.dồn tiền qc cho x11 max thôi.
Tính năng chia sẻ có vẻ phản ứng chậm hỉ? Chọn nút chia sẻ thì một hồi lâu nó mới hiện lên các tùy chọn.
Tích tắc chứ ko phải tích tắt nha. Riết rồi tinhte trở thành đầu tàu trong việc viết sai chính tả để anh em học theo.
@Ông Nội cuKhang Fan tinhte mà góp ý chả tinhte tý nào
@Ông Nội cuKhang Đặc sản của tinhte.vn mà
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
@IQ52 Không phải cảnh sát chính tả bác ạ. Việc viết sai chính tả nó giống như bác đang ăn bát cơm ngon tự dưng vướng phải cục sạn vậy. Và hơn một chút nữa, nó là sự tôn trọng người đọc bác ạ. Các mod đã mất cả tiếng viết 1 bài, lẽ nào không thêm được vài phút để review lại nó trước khi đăng lên?
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
@clapika Có khi lại cố tình rồi vì cái này nó quen thuộc đến độ xem là dĩ nhiên ở tinhte 😁
leeyang
CAO CẤP
5 năm
Xuỳ. Cái này mấy chị em rành hơn chúng ta nhìu. App nào chỉnh cái gì mấy chị em review còn hơn chúng ta. 😆
Trước rất nể iphone ở khoản auto giơ lên chụp là lụm tiền, chế độ pro thì nể nhất Lumia rất dễ sử dụng mà lại chụp đẹp nữa.
Nhưng vượt lên tất cả, Samsung giờ chế độ auto có lẽ ổn nhất với vụ nhấn đúp nguồn bật camera rồi chụp auto cũng đẹp hơn iphone nữa
Đang xài Google Camera, chỉ cần mở lên và nhấn chụp, có ngay ảnh đẹp.
Nếu tối quá nó gợi ý qua Chụp đêm, nhấn phát là qua.
@manchirua Máy gì sài google camera nhỉ
@lamtien338 mì xào nè 😁
@lamtien338 muốn xài được GG camera cần kích hoạt API Camera2, HAL3, EIS.
sau đó vô trang naỳ tải bản nào thích:
https://www.celsoazevedo.com/files/android/google-camera/
Ko phải chỉnh, chỉ việc mở và chụp, đó mới là nghệ thuật 😁
Đây là lý do mình chọn iPhone, giơ lên là chụp.
@WesleyNguyen1411 Vì có chỉnh gì được khác đâu. Chụp phát được luôn.
Chế độ auto của SS tính ra ngon hơn, nhưng chất lượng ảnh thì... :rolleyes:

"Giơ" (đưa) chứ không phải "dơ" (bẩn). :p
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@LRA Rõ hài. Có manual mode đâu mà đòi “dơ”. Chuẩn bị cho đợt cạo lông tiếp theo nào.
@LRA Từng dùng V10 chỉnh các thứ mệt quá nên qua iPhone bạn ơi 😃 Chứ nếu cần chỉnh thì đã k chọn iPhone 😃)
Sony, Nokia là những con chụp ảnh cùi bắp nhất.
mặc dù phần cứng rất đỉnh. toàn phó mặc cho phần mềm của Android gốc
Smurf:v
TÍCH CỰC
5 năm
@quocanh_ltk Thằng Sony chết vì ảo tưởng cái cam, gì cũng đỉnh, nhưng thằng làm fw như mứt, là vứt!, ngay cả nội bộ camera với cam điện thoại còn cạnh khóe tị nạnh nhau lấy già làm ngon nổi
Sài ip chỉ quen chấm lấy nét rồi chụp,k lăn tăn nghĩ ngợi gì nhiều
truongdoduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@darkknight96 Với mình, đt có cam chụp hình đc là ok, chứ bày đặt chỉnh tay làm mẹ gì cho mất việc ra. Chỉnh tay mình đã vác con kĩ thuật số ra cho nó lành rồi. Với cái đt thì auto ngon nhất chả thấy thằng nào qua mặt đc iphone.
Hay, chủ yếu giờ dùng mượt + cam ngon là đc! Chờ a e tư vấn con nào sài đc an10 mà giá ngon để quấy
Miềng chụp tệ dã man. Cái nào cũng xấu dù cho Ip xịn cỡ ào
ngocbankt
TÍCH CỰC
5 năm
ra ngoài thấy những khoảnh khắc đẹp, móc dt ra chụp mà còn phải chỉnh tới chỉnh lui, chỉnh xong thì hết luôn khoảnh khắc. :p:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019