Dell nghi ngờ về Windows 10 ARM, sẽ đợi xem người dùng có nhu cầu thật sự hay không

Duy Luân
12/2/2018 22:51Phản hồi: 81
Dell nghi ngờ về Windows 10 ARM, sẽ đợi xem người dùng có nhu cầu thật sự hay không
HP, Asus, Lenovo là những cái tên lớn đầu tiên tham gia làm máy tính chạy Windows 10 ARM, còn Dell đâu mất rồi? Theo Dell, họ đang chờ xem phản ứng của thị trường với dòng máy này và chỉ bắt đầu đưa ra sản phẩm khi người tiêu dùng cho thấy họ thật sự có nhu cầu đối với dòng máy mỏng nhỏ nhẹ pin lâu này. Có thể hiểu được vì sao Dell lại cẩn trọng như vậy, hồi Windows RT ra mắt 5 năm trước, Dell đã dự tính ra mắt một số mẫu tablet và laptop chạy Snapdragon và Win RT nhưng rõ là đã thất bại nên họ ngừng kế hoạch này sau đó không lâu. Dell cũng có nhắc đến sự lao dốc của Windows Phone.

Về mặt hiệu năng, Dell cũng nói rằng các máy Win 10 ARM không đủ mạnh, cùng lắm chỉ ngang con chip Intel Core i3-6006U, trong khi các chip mới của Intel hiện đã cho phép sử dụng thời lượng pin mười mấy tiếng rồi. Tóm lại, Dell không vội và họ sẽ chỉ hành động khi đã chắc chắn là sẽ bán được.

Nguồn: Windows Area
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

windows 10 ARM có tác dụng gì đâu nhỉ :v . giờ 1 con máy tính bảng cũng đáp ứng đủ cả rồi
@The Purge Thấy MS bị ảo tưởng về windows quá mức, tại sao phải mua windows ARM trong khi x86 của windows nó cũng đáp ứng đủ cả thậm chí giờ nó vẫn trội hơn Arm luôn cả về gọn nhẹ lẫn thời lượng pin
uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Opera Voz Cũng tùy hoàn cảnh, mục đích mỗi người, di chuyển nhiều hay ít, code gì. Bạn đâu thể đánh đồng ai cũng giống như bạn được. Và nếu có chịu xem qua quảng cáo của Always Connected PC thì bạn có lẽ đã biết được nó là dành cho những ai di chuyển nhiều, muốn làm việc trong tíc tắc, lấy ra là dùng liền như điện thoại, không nói là thay thế hoàn toàn cho máy trạm hay máy chơi game. Còn nói về code thì không phải ai code cũng phải dùng tới mấy thứ nặng nề như VS hay Android Studio đâu nha bạn
@Opera Voz nhưng phẫn mềm chuyên ngành đc code riêng cho windows chứ mình bảo code trên windows bao giờ?
Opera Voz
TÍCH CỰC
6 năm
@anh.duong.218 Xin lỗi bạn, mình hiểu lầm ý bạn.
dè dặt thế dell
75109
TÍCH CỰC
6 năm
@luanth Nó chờ Samsung làm trước đó Luân ơi 😁
Khôn phết. Mà máy ở trên là máy Đéll gì vậy ? 😁
hoangunited
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Vâng, Apple của bạn làm cái qq gì chả là đẹp nhất, xịn nhất, vô địch vũ trụ.
@hoangunited Tôi dùng oppo
@adagioleonard Vãi. Đúng là chưa biết XPS là gì.
@thuannguyen071085 Ông ko biết thì có. Nó là Xôi - Phở - Súp, các món ngon của VN. Thế mà cũng ko biết, rõ chán.
xe360.vn
TÍCH CỰC
6 năm
Chẳng vội
Dell khôn đấy đợi mấy hãng kia bán được không nó mới làm.
NKHangg
ĐẠI BÀNG
6 năm
cũng đúng thôi. nây giờ nhiều dòng ultrabook cho thời lượng pin rất lâu. lại sử dụng app win32 thoải mái. cấu hình mạnh hơn nữa. có chăng chỉ là không được LTE như tablet hay smartphone. nhưng bây giờ thì wifi đã phủ sóng khắp nơi, smarrtphone luôn bên mình thì cũng không quá cần thiết kết nối LTE với laptop.
@NKHangg sao ko được, bác thấy mấy máy business như thinkpad, latitude, elitebook bọn nó đều có khe cắm SIM đấy, mua cái WWAN lắp thêm vào là 4G vô tư 😆
@The Purge Ơ mình tưởng cái Surface nó có 4G mà.
@Andykool1810 Đó là máy tính bảng, cái đó thì mấy e tablet lai cũng có rồi, đây đang nói laptop thuần cơ b :v
HNC001
TÍCH CỰC
6 năm
Giá rẻ, tùy biến cao, tích hợp được nhiều thứ. Chẳng qua anh Dell làm ăn không có lời nên không dám bung tiền thôi.
@HNC001 Quan trọng là có ai mua hay ko, ý Dell là vậy! Bài có mấy chữ đọc ko xong!
chip arm làm mấy cái laptop 2in1 như suface là ngon, máy mỏng , cấu hình đủ xài, pin trâu. chứ laptop truyền thống thì chả cần làm gì
Wallpaper của em Dell trên hình minh hoạ đẹp quá. Có bác nào có tấm wallpaper này ko?
nvavan2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhtuantvc
@hellothienthach tại màn bác ko sáng bằng dòng lap của nó 😁
Riêng ai chứ lão M$ thì đừng tin.
Toàn đem con bỏ chợ, lấy người dùng và cả mấy ông đối tác ra làm trò hề.
Gần nhất là vụ win8, rồi wp phone, win RT...
Cũng may vớt vát lại cái win 10, chứ ko chắc mình tẩy chay luôn.
Nhân tiền bác nào cho hỏi, cái File explorer của win 10 sao để nó quản lý tab như kiểu Chrome được nhỉ??
leemindjan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@spsp Cài Clover nhé bác. Quản lý Tab kiểu Chrome.
@spsp b thiếu win 10 S mới nhất rồi 😁 sắp đi chầu diêm vương vs cả bọn kia tất 😃 chuẩn bị đến bản spring creators nó hợp lại vs bản pro thành S mode :v
@spsp thì dòng Surface cũng tạo tiếng vang mà, nó giờ nhiều tiền, muốn phát triển cái mới, ko thì chết mất, mà ko tạo đc xu thế như Apple hay Google bác à
Chắc đang vớ đc mớ mã nguồn của ios nên định chuyển qua ios chăng ?
@minhthuvc Win ARM sắp chết như winphone của em đó =))
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
chời, i3 6006u hả, thôi next, sắm android cho lành kaka,, em đã hi vọng vào arm rất nhiều vì cái lap nặng quá, h chắc em chơi android rồi kaka
Opera Voz
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thì vẫn thích một con Ultrabook Intel và một con iPad.
Những phần mềm chuyên dụng Windows có mà iOS không có (mà mình cần dùng) thì mình tin là con CPU ARM không làm mình hài lòng được.
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
băn khoăn muốn mua con Dell Inspiron 7370 mà nghe nói pin yếu tầm 3 tiếng thôi, chán quá. Ai xài rồi tư vấn dùm mình với. 😃
@knonlylove _ Muốn trâu mua Latitude ấy, hoặc thêm tiền mua XPS đời cũ hơn chút vẫn chạy ngon. Inspiron là đời entry ( cấp thấp nhất ) trong dòng consumer rồi bạn không nên hy vọng nhiều quá ^^! Hoặc là dùng Thinkpad ... tất nhiên còn tùy nhu cầu bạn muốn làm gì với cái laptop nữa 😁
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
@iceteazz THANKS bác nhé. đúng là XPS ngon hơn thật, em chĩ thích mỗi màu nhôm của con 7370 và cầm nó chắc tay lắm. :p
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
bầu cho intel hơn arm
Hahahaha
Mấy con tab andr với iOS mở file nặng xíu còn treo lên treo xuống, ở đó mà đáp với ứng.
Mấy con lap bây giờ pin mười mấy tiếng rồi sao ko tập trung phát triển nó nhỉ, cấu hình mạnh hơn nhiều mấy con ARM kia. Đang xài chíp dong U tiếp kiệm điện thấy nản rồi chứ mấy con ARM còn yếu hơn cả con i3-6006u kia thì đúng là quá nản.
@MysticForce vâng nhưng app chạy đc bao nhiêu cái của x86? Và chạy ổn định mượt như trên x86? 😃 chứ win thì đây cũng xem clip win 10 enterprise chạy trên S820 rồi ạ, quan trọng là app chứ hệ điều hành thích ra thì mấy hồi, nhưng ko có app cũng như phần cứng đủ mạnh để chạy app thì cũng như nhau 😃 đó cũng là cách mà win phone ngủm đó thôi
@MysticForce bởi vì đầy đủ nên mới sợ cái hiệu năng trên con chip ARM đó
@Béo Khùm vấn đề là con laptop ARM là phải nên là dạng 2in1, ngày thì làm việc, tối về tháo keyboard ra làm ipad chơi, coi film tiếp, do nó có 4G thì càng phù hợp dạng này. Lý do thế mà pin laptop bây giờ chưa đủ, 4-6 tiếng xài mở màn hình liên tục dễ hết. Pin cao sẽ phù hợp 1 số người di chuyển nhiều, họ du lịch, làm việc bên ngoài.... cần sự thoải mái cao. Còn hiệu năng ARM ko hiểu sao cứ nhắc mãi, ARM rồi sẽ mạnh, ko phải lo.:rolleyes: Tốc độ phát triên cpu cao hơn nhiều so với nhu cầu software, nên ko phải lấn cấn mãi.
@The Purge ARM laptop nhắm vào đối tượng người dùng nhẹ nhàng, di chuyển cao như cò nhà đất chẳng hạn 😁, giáo dục, ..., còn mấy cái app nhẹ ký như Misa, HTKK .. thì chẳng có vấn đề gì nó chạy ko dc khi mà vẫn load nổi photoshop. Quan trong là có SSD, RAM khá là chạy tuốt, tui có con desktop mà xài con cpu cách đây 5-6 năm mà gắn SSD chạy win 10 64 vẫn ầm ầm, làm kế toàn ngon.:rolleyes:

những người này có thể chẳng chơi game bao giờ, tối về coi film với tán gẫu là chính,
stefan51
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bỏ Win RT mấy năm rồi, nay lại ra Win 10 ARM để làm gì nữa. Mà nếu ra mà ko có nhiều app, ko support tốt thì kiểu gì cũng tèo nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019