Dell sẽ chọn Windows 8 thay vì Android cho các dòng tablet tương lai

yugilord
13/10/2011 18:16Phản hồi: 110
Dell sẽ chọn Windows 8 thay vì Android cho các dòng tablet tương lai

Tại hội nghị Dell World 2011 vừa được tổ chức cách đây vài ngày, tập đoàn điện tử [TAG]Dell[/TAG] đã cho thấy rõ ràng rằng họ đang đặt rất nhiều niềm tin vào hệ điều hành mới nhất của [TAG]Microsoft[/TAG] là [TAG]Windows 8[/TAG]. Thật vậy, theo người sáng lập và hiện là giám đốc điều hành công ty - [TAG]Michael Dell[/TAG], Windows 8 mới chính là nền tảng phù hợp giúp các dòng tablet của hãng trong tương lai đủ sức cạnh tranh với đối thủ nặng kí đến từ [TAG]Apple[/TAG] là [TAG]iPad[/TAG], điều mà những thiết bị sử dụng [TAG]Android[/TAG] hiện vẫn chưa thực sự làm được.

"Chúng tôi và Microsoft đều rất kì vọng vào Windows 8. Các bạn sẽ sớm nghe thêm nhiều thông tin về Windows 8 từ chúng tôi và chuẩn bị chứng kiến sự ra đời của hàng loạt sản phẩm mới." Dell tuyên bố với đội ngũ phóng viên tại hội nghị. Khi được hỏi về hệ điều hành của [TAG]Google[/TAG], Dell thừa nhận "Android cũng có cơ hội" trong thị trường nhưng ông lại tỏ ý thất vọng vì nền tảng này "đã không phát triển được như mong đợi". Trước đây, hãng này từng phải gánh chịu thất bại khi cố gắng tạo ra dấu ấn của mình trên thị trường máy tính bảng với dòng sản phẩm tablet Android [TAG]Dell Streak[/TAG], dù rằng theo như Steve Felice - trưởng nhóm phụ trách khách hàng gồm người tiêu dùng thông thường cùng doanh nghiệp vừa và nhỏ của Dell, mục đích của Dell Streak chỉ là giúp hãng "tìm hiểu về phản ứng và thái độ của người dùng".

Hơn nữa, một nguyên nhân quan trọng khác khiến cho Dell hứng thú hơn với Windows 8 là nhờ vào "hệ sinh thái" đầy tiềm năng mà nền tảng này có thể cung cấp đến nhóm đối tượng khách hàng doanh nghiệp. "Trong nền công nghiệp nghìn tỷ mà chúng tôi đang tham gia, thì những khách hàng doanh nghiệp đáng giá tới 250 tỷ USD", vị CEO chỉ rõ, "điều mà Dell đang tập trung thực hiện chính là giúp đem đến một cách đầy đủ nhất các giải pháp tối ưu cho nhu cầu của khách hàng". Do đó, Dell tin rằng Windows 8 sẽ vượt trội hơn Android rất nhiều ở khả năng tương thích dễ dàng với những cơ sở hạ tầng máy chủ và nhiều loại phần mềm.

Tuy nhiên, sự việc nói trên lại không phải là một chiến thắng trọn vẹn của Microsoft vì mới hơn một tuần trước, cũng chính Dell đã tuyên bố sẽ hủy bỏ kế hoạch sản xuất các sản phẩm điện thoại chạy Windows Phone 7.5 Mango, và nhiều khả năng từ bỏ luôn cả nền tảng Windows Phone.

Theo: SlashGear
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dell đã thay đổi chiến lược kinh danh ...
Mong chờ 1 chú máy tính bảng chạy win 8. Thật sự mình không thích thú với mtb chạy android os hay ios.
đúng vậy, thật sự thì khi đã có smartphone và lap rồi thì thấy mtb là có cũng được mà không cũng không sao
--> mtb chạy windows sẵn có các phần mềm cho làm việc mới là sp đáp ứng nhu cầu phần đông người dùng
máy tính bảng win8 đang xài mà bị màn hình xanh thì sao nhỷ?chắc tức lắm
vậy là bạn chưa quan tâm đến Win8 rồi! Theo mình biết thì win8 đã loại hẳn mh xanh ra khỏi hdh này. Có lẽ bạn ko thích windows thì phải? Nhưng mình nhắc bạn nhớ là chúng ta lớn lên và tiếp xúc với vi tính qua windows đó. Và mình ko nghi ngờ việc hệ sinh thái mang tên windows đang là hệ sinh thái lớn nhất và đc đa số sử dụng nhất. Đặc biệt là các doanh nhân và doanh nghiệp
reset máy .cài lại win y chang máy vi tính
hệ máy smart phone, tablet ngta đã để sẳn win , reset factory . master reset ... là khôi phục / cài win lại rồi.
aiaia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chúc mừng tinhte có giao diện mới, đẹp và hiện đại hơn nhiều
Đối tác truyền thống của ms mà lị
[[-Zoro-]]
ĐẠI BÀNG
13 năm
việc mình lo ngại nhất là việc các ứng dụng trên nền tảng x86 có chạy được trên tablet?
langtua1
ĐẠI BÀNG
13 năm
Rất tiếc là ko chạy đc trên nền ARM bác ạ. Muốn chạy đc phải viết lại.
Giải pháp là mua 1 cái xài chip intel 😃
raptor983
TÍCH CỰC
13 năm
Theo mình hiểu thì sẽ có 2 quá trình xảy ra khi cả hai tablet x86 và ARM cùng được sx.
1. Thời gian đầu thì những ứng dụng hiện hành trên Win7 chỉ chạy được trên tablet dùng chip x86 mà thôi. Do đó trong vòng 1 năm khi Win8 ra mắt lợi thế về tương thích ứng dụng sẽ nghiêng máy nào dùng nền tảng x86 của Intel hay AMD.
Các tablet dùng ARM không thể chạy đc các ứng dụng cũ, lại chưa có ứng dụng mới được viết riêng cho nó. Đặc biệt nan giải là các Driver của các thiết bị ngoại vi như :máy in, máy ảnh, camera...

2. Qua khoảng 1 năm thì tất cả các ứng dụng ra mắt đều có phiên bản riêng cho ARM hoặc chạy được trên cả 2 nền tảng.

Vậy nên vấn đề là ở thời gian. Nếu máu quá k kìm đc thì nên lấy x86 cho tương thích với công việc.
Bác ấy đang nói về nền tảng của hệ điều hành và ứng dụng (ARM, Intel, AMD....)
[[-Zoro-]]
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng nghĩ như bạn, mặc dù Microsoft có một đội ngũ kỹ sư phần mềm hùng hậu, nhưng trong một khoảng thời gian ngắn khó có thể bắt kịp các ứng dụng hiện hành trên x86 lúc bấy giờ, vì nó quá phong phú và tiện lợi ở nhiều mặt, vì thế nếu trường hợp sau 1 năm nếu các nhà phát triển phần mềm chỉnh sửa lại ứng dụng để chạy được trên cả 2 nền tảng thì nó cũng rất khó khăn khi ở cùng 2 giao diện là metro và classic desktop, như vậy có nghĩa là các ứng dụng được tạo bởi bộ SDK dành riêng cho win 8 sẽ chạy ở giao diện metro ,còn các ứng dụng cũ được thực hiện hóa chạy ở ARM sẽ chạy ở giao diện classic desktop

còn việc các Driver của các máy in gì đó thì mình nghĩ là vẫn chưa thể có sớm bây giờ được, cái mà mình hy vọng nhất chính sẽ sớm có Driver cho các ổ đọc đĩa rời, như vậy chúng ta có thể xem phim, ghi đĩa bằng ổ đĩa rời ở một lúc mọi nơi, vì nếu tích hợp chung nó vào tablet thì có lẻ kích thước, thiết kế của tablet sẽ không được đẹp như mong đợi
buicuon
ĐẠI BÀNG
13 năm
m rất mong dợi một sản phẩm như vậy!
Bác DELL bác làm gì thì làm, LENOVO lên thứ 2 rồi. Còn HP thì sắp bỏ cuộc chơi
Mình nghĩ phải thế thui. Đừng quá phụ thuộc vào Android nữa. :banghead:
dtan
TÍCH CỰC
13 năm
Cũng cần thiết có hệ điều hành khác cho người tiêudùng chòn lựa chứ cứ quanh quấn android mãi cũng ít lựa chọn hệ điều hành quá!android,ios.bb tablet bây giờ có thêm win8 nữa
gabb8100
TÍCH CỰC
13 năm
Giờ ngủ 1 phát . thức dậy có cái mtb chạy w8 nhể. quá đã. ios chạy ngon nhưng cứ thiếu tứ tung. bác android cái gì cũng có nhưng nữa mùa. hi vọng mỗi bác w8 nữa thôi. còn bác RIM thì ko giám nghĩ đến.hic híc
xuanduy1203
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cố lên nhé dell
Đây là điều tất yếu
Rồi đến smartphone cũng vậy thôi
Nokia sẽ lại là vua smartphone
theo mình nghĩ, đây là sự lựa chọn đúng đắng
1 quyết định sáng suốt
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
Đen ko tạo đc sự cạnh tranh với ios và ăn roi nên tập trung vào win8 đây
Hang to the?
teppiway
TÍCH CỰC
13 năm
lại 1 đứa con cũa androi,phản lại "cha"đẻ cũa nó....đó 9 là dell
Bác dell lại bắt tay voi Bill Gate rồi
Win 8 rất ổn, không quá lỏng lẻo trong quản lí như google nhưng cũng không quá lạm quyền như apple

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019