Dell Xps 13 2020 hay Lg Gram

Techsavvy20
5/1/2020 3:21Phản hồi: 23

Mình chuẩn bị mua laptop, mà đang phân gân 2 con này quá.

Mua dùng lâu dài, bền. Mình có cánh giá tổng quan thế này, các bạn cùng góp ý giúp mình đưa ra sự lựa chọn.

Dell Xps 13

- 13.3 Inch, Ram 8Gb không nâng cấp được, Ssd chỉ có 256 không rõ nâng được không, giá cao kinh.
- Lg gram đang chờ gen 10 mà sao Lg Vietnam toàn về mấy con sau 1 thế hệ đừng nói chuẩn bị đme về 9th gen đấy. RAM, SSD nâng cấp dược, pin trâu, nhẹ.

Hôm trước vế 2020 ra con Dell gì mà i3 có 4Gb, phế vật vậy, người nước ngoài nói là 'disresecful to their customers'.

Mình dùng office, đủ ảnh nhẹ làm sách, lâu dài, pin trâu, ưu tiên Windows thôi.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xps 13 2020 đi bạn
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hentai Ouji K nâng cấp ram dc mới đau chứ. Dùng i3 mới nâng 8gb mở tam, viết sách trên docs để làm việc ù ù rồi.
Nhẹ nhàng như giấy múc LG đi bạn
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
Xps ssd 1slot nâng thì phải thay. Đẹp sờ cứng cáp
Gram thì sờ ọp ẹp nhưng bền, cả ram ssd 2 slot nâng cấp thoải mái. Pin trâu hơn xíu nhưng 2 con đều đủ dùng cả ngày
Làm văn phòng thì chip nào chả được k quan trọng lắm đâu, sợ rơi vỡ vs dùng phím chuột ngoài thì gram, k thì xps
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@☐ ☐ Vậy còn đỡ, còn dùng dc cái thừa... Còn đây Ram thì on-board mới đau. Gram k cần dùng chuột ngoài ah bạn
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@Techsavvy20 À không, ý là do ọp ẹp nên bàn phím trackpad con gram sẽ tệ hơn con xps, nếu thích dùng phím trackpad lap thì xps hơn, còn có chuột phím ngoài thì gram
Gram
hoa hunter
TÍCH CỰC
4 năm
LG nhẹ hơn, còn thích nhẹ hơn nữa có Acer Swift 5 có cả màn cảm ứng tiện vđ
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoa hunter Mình chả sờ gì ở màn hình cả bạn ạ
xiayi123
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dell XPS 13là ổn phết rồi đấy bác 😆))
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xiayi123 K khăng cấp dc RAm lâu dài đó bạn
xiayi123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Techsavvy20 vậy bác phân vân con XPS ở điểm gì thế? ram không phải là tất cả vấn đề vì nó còn nhiều mặt khác tốt hơn LG, nếu từ đầu bác đã thiên vị LG Ram và bác biết cái bác chú trọng là ram thì bác xúc luôn con LG đi 😆))
XPS 13 nhưng đừng chọn 4GB Ram nha, nếu k đủ kinh phí thì chọn LG Ram nhé bạn,
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Mình cũng đang chờ con LG bản 14Z90N, mà không biết LG họ có phân phối ở VN hay không :rolleyes:
Qua ngâm cứu mình mình thấy nếu so với con Dell XPS 2020 thì ưu và nhược của mỗi máy như sau:
Ưu điểm của Gram so với XPS: máy nhẹ hơn, pin trâu, có thể nâng cấp RAM, SSD dễ dàng. Và giá cả nếu cấu hình 16GB ram + 512 SSD NVMe chắc không quá 40 triệu; trong khi nếu cùng cấu hình đó Dell XPS chắc chắn giá không dưới 50 triệu. Nhiều cổng kết nối (còn giữ lại USB type-A)
Nhược điểm của Gram vs XPS: Vỏ "nhựa" không đẹp và sang trọng và dễ bị xước hơn nhôm. Tuy giá thấp hơn XPS nhưng cũng không phải rẻ nếu so với một số Ultrabook khác (Zenbook của Asus chẳng hạn). LG có vẻ họ cũng không mặn mà với thị trường Việt Nam trong mảng Laptop và chế độ hậu mãi không bằng Dell. Năm 2019 họ chỉ bán ở VN duy nhất bản 17' (17z990) và cũng mới cách đây vài tháng.
@noMacLe Cơ bản 14Z90N trên web Lg Vietnam 28.900.000 bạn mua chưa
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
@Sammari Nguyen Bạn nhầm với bản 2018 (14Z980N) rồi. Bản 2018 dùng chip đời 8 i5-8250, nói chung yếu.
@noMacLe Bạn đang nói chở bản này mà, mình thấy cho pre-order bản 2020 rồi đấy, chứ mình có nói bản kia đâu... 😃
xps chiến đi cho ngon
Đang dùng Gram 14Z970 không chê được gì, rất nhẹ, pin trâu, màn đẹp, chỉ ghét mỗi cái loa chống điếc quá thể. Chắc sẽ mua thêm con 17 cho oách. Dell XPS trông hơi nhàm, không đẹp bằng Spectre (nếu nói về đẹp thì LG không có cửa so với Dell hay Hp, nhưng chất lượng thì ngon)
@buihai83 Chống điếc chứ hehe
Bạn dùng lâu chưa 4-5 năm edit video pts tố k bạn
nlht
TÍCH CỰC
4 năm
Sao mình dùng Dell máy nào cũng bị tình trạng hằn cái bàn phím lên màn hình hết. Chán vãi. Ko biết LG có bị ko. 3 đời Vostro vẫn bị
Nếu là mình, mình sẽ chọn LG vì nó nhẹ nhàng 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019