Đến 99 thì mình không đặt nhiều niềm tin vào BB

alexzai
17/5/2012 8:39Phản hồi: 240
UPADATE:Lưu ý mình đã dùng 3 con 99 tất cả các nỗi m nói dưới đây đều dc đc RIM khắc phục cho các model sau này m k rõ thời gian cụ thể nhưng có 1 điều khác biệt. 99 Rogers trắng chụp ảnh sáng và đẹp hơn nhưng model sản xuất đời đầu,nỗi thanh ngăn bàn phím k còn. Lỗi mờ logo cũng mất..vv. Wifi thì hên xui nhưng tạm chấp nhận dc. Con Rogers đen m dùng wifi khá tốt. Và đây là 1 bài viết các bạn nên tham khảo để tránh tình trạng hoang mang:

Mình là 1 người dùng BB khá lâu năm,có thể nói là BBer chính hiệu đã trải nghiệm nhiều qua nhiều dòng BB từ 6230-7290-8700-88 rồi đến 9k-97xx. Với sở thích đó mình quyết định tậu ngay 1 em 99 về dùng nhưng đến lúc viết ra những dòng này niềm tin của mình vào Rim không còn nhiều. Quả thực vẫn với thế mạnh truyền thống của Rim OS cộng với màn hình cảm ứng mượt mà khiến cho mọi thao tác trở lên vô cùng hiệu quả chưa khi nào một cảm giác bb+iphone lại hiện hữu nhiều hơn khi sử dụng 9900. Quả thực khi sử dụng 9900 mọi ưu điểm của màn hình cảm ứng kết hợp bàn phím qwerty được khai thác tối đa. Thế nhưng điều mình muốn nói ở đây và thực sự bất ngờ là chất lượng phần cứng của Rim quá tệ không giống niềm tin tuyệt đối của mình như trước đây khi so sánh với bất cứ điện thoại nào khác kể cả Nokia hay iphone.

1. Wifi quá tệ trong khi hd7,9k bắt tới tận 3 vạch sóng thì em 9900 của mình liên tục mất kết nối
  2. Camera còn tệ hơn nữa chụp ảnh thì nhiễu không có auto focus.Thậm chí còn thua cả 9k. Vậy Rim cho cái cam này vào làm gì?Nếu biết trước thế này mình đã mua hẳn bản nocam. Họ trang bị cái chip 1.2Ghz và Ram 768 làm gì trong khi pin và camera tệ đến như vậy
  3. Vỏ tệ không kém logo bị bạt màu sau 1 thời gian sử dụng,thanh ngăn bàn phím bị tróc sơn điều không hề xảy ra với 97xx hay 9k có chăng chỉ là bị oxi hóa
Kết luận:mĩnh nghĩ là Rim trang bị cái bộ nhớ 8GB,Chip 1.2 Ram 768 chỉ để lòe thiên hạ. Trong khi trải nghiệm người dùng họ không hề quan tâm. Chắc họ giảm bộ nhớ xuống hay thay con chip vừa vừa để nâng cao chất lượng phần cứng:camera,pin,vỏ thì hay hơn.
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chả nhẽ RIM đi xuống thế sao bác? em chưa đưọc sờ vào em 99 nhưng thấy 8820 em đang dùng cũng tốt về phần cứng, haizzz.
Bác quên vụ pin cực tệ rồi 😁
Thôi bác chuyển sang dùng dòng khác đi cho tâm lý thoải mái làm vc mới vào đc :D
alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
@hpham87 Pin của nó thì em vẫn chấp nhận dc dù đã dùng 9780 tới 4 ngày. Nhưng quả thực Rim đã ra mắt 1 sản phẩm quá tệ. Còn chia tay 99 thì còn lâu nhé bác =))
@alexzai vấn đề là hình như bạn RIM bắt buộc phải tung ra sp new (để giữ thị phần) chứ chưa sẵn sàng cho ra sp lắm, đến bâyh em 9220 ra có cái pin rất rất giống JM-1 mà dung lượng 1400mAH hầy =.=
snolat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã bác nào dùng thử quả pin này cho Bold 9900 chưa?
vurock
TÍCH CỰC
12 năm
Cá nhân mình thấy Camera của 99 cực đẹp,chỉ thiếu autofocus, chụp tuyệt hơn xa bẩt cứ đời nào trước đó của BB. Wifi cũng rất tốt, tương đương em ip4 mà mình đang dùng kèm. Cái logo của mình cũng cày bữa mà chả thấy em nó sứt mẻ. Nhưng đúng là 99 có nhiều cái mình không thích. Như là online chẳng mấy chốc thì nóng bừng bừng, nghe nhiều lỗi về sạc die khi qua đêm, có vẻ dễ bệnh hơn mấy em đời cũ thật 😁
@vurock vấn đề là BB9900 dành cho dân doanh nghiệp (phải k ta?) mà đã doanh nhân thì chụp văn bản, số liệu nhiều => có chụp đẹp mấy mà k có AF thì cũng là quá DỞ HƠI!
vurock
TÍCH CỰC
12 năm
@hpham87 Nói thế này thì anti quá rồi, mình cũng làm việc, cũng chụp số liệu và thấy không có vấn đề gì lớn, vẫn dùng tốt.
@vurock up lại rom mới đi bạn 523 ko bị nóg máy đâu
xboy9999
TÍCH CỰC
12 năm
camera nhiều bác chê nhỉ 😃 e thấy chụp ngoài trời hình đẹp mà, chỉ trừ chụp văn bản ra thì thấy khá hài lòng
pvhunt
TÍCH CỰC
12 năm
Share feeling với bác chủ. Các bác nào vẫn đang happy với em nó thì xin chúc mừng. Thế thôi ạ
camera chụp ngoài trời đủ ánh sáng cũng tốt lắm.pin thì dùng vừa vừa thì 1 ngày, nói chung 99 thì thích nhiều hơn chê, bàn phím bấm rất đã, mềm mại nhất qwerty, mặc dù logo dần dần bị mờ+ tróc thanh ngăn bàn phím nhưng không quan trọng lắm cạo đen hết cho ngầu
namblanc
TÍCH CỰC
12 năm
Nhiều người mê bb mù quáng nhỉ
funsunday82
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉ cần tìm ra 1 điểm yêu thích là mình có thể hài lòng với chính 99 của mình, cái gì cũng muốn tốt thì ko ai lai cho ra SP mới dc
alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
Cái lỗi Wifi thì hầu hết ae đều xác nhận,chắc bác may mắn. Còn cái cam thì e thấy nó quá tệ và rất nhiều ae cũng thấy nó chụp rất nhiễu kể khi e quay phim. Và đúng như bác trên nói 99 chụp văn bản k có j để nói =)).
qtunganh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@alexzai Nghe nhạc thì nói chung mỗi người 1 quan điểm. Nhưng em nhận xét tổng quan trên cơ sở chất lượng 3 giải âm thế này:

1- Tiếng bass của BB ra gọn nhưng thiếu lực ( cảm giác xuống không tới) VS IP (em đang dùng em IP3G làm máy nghe nhạc) tiếng có lực hơn, chức năng EQ làm tốt hơn BB rất nhiều khi muốn ra tăng âm tối.
9900/ip: 5d/7d

2- Giải âm mid thì same same nhau. 8d/8d

3. Treble thì thua IP hòan toàn, khỏi bàn. 4d/8d

Kết luận của em là, IP thiên âm sáng còn 9900 thiên âm tối (giống Sonny) nhưng không hòan thành nhiêm vụ.

Các bác cảm thấy 9900 nghe ít rè hơn có thể do nó chơi FLAC. Nhưng nếu convert FLAC qua APLE LOSSLESS để so sánh 2 chú thì ngu ý của em như trên. 😁

Em test với klipsch image 4s, ibeats và... tai theo máy của 9900 :p
alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
@qtunganh So sánh thì chưa thấy bác nói về phần loa ngoài và đó cũng chính là điều mình nhận mạnh âm của 99 rất trầm ấm kể cả khi max volume mà k hề bị vỡ tiếng. IP thì chắc khoản này k theo dc. Loa trong nghe bác phân tích thì dài nhưng tịu chung lại em đã nghe thử các kiểu dù tai nào đi nữa bb cũng nuột hơn. Chắc tai của bác và em khác nhau. Chưa nói đến phần source của 2 con này thì các bác cũng biết mặc định ip cũng chỉ hỗ trợ tối đa đến 320kb còn convert sang apple loseless ắt có....
qtunganh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@alexzai Thôi thì tai vừa cái nào thì nghe cái đấy bác nhỉ 😁 Với nhu cầu công việc của em thì BB vẫn là lựa chọn ko thể thay đổi.
eros_hab
ĐẠI BÀNG
12 năm
@alexzai nói thế là quá ẩu rồi
mình mua 9900 từ hồi mới ra (tháng 8/2011) ở UK. Điểm hài lòng là bàn phím QWERTY, build quality tốt, còn điểm rất tệ là nghe nhạc và camera. Pin cũng là 1 vấn đề lớn.
awp1323
TÍCH CỰC
12 năm
wifi trên 99 là tệ nhất trong tất cả các dòng có wifi luôn ấy chứ.
Cái này đã được phản ánh bên crackberry.
Cá nhân mình dùng cũng thấy quá tệ. Các dòng khác bắt đủ 5 vạch thì con của mình chỉ đc 2, 3 vach là nhiều. Có khi còn chả tìm thấy mạng. Đi xa quá cái modem 5 mét là tạch. Cả ở nhà và chỗ làm đều thế.
Chất lượng phần cứng thì chưa bị dính tróc xi với mờ lôgô, do em chán con này quá nên toàn dùng 8700 là chính.
Đanh định mua em nó mà đọc Topic này phân vân quá.
Nghe gọi và sóng sánh của 99 thì khỏi chê, dùng IP mà vào cái nhà VS của cty là tịt sóng, trong khi đó 99 thì sóng vẫn đc 3-4 cột. Nếu xác định mua đt hay dùng để nghe nhạc chơi game nhiều hơn thì nên mua IP, 99 thì chỉ nghe gọi và mail là đỉnh. Lâu lâu lướt web tí cũng được. Mình dùng tiết kiệm pin đc 2 ngày + đấy.
Nghe gọi và sóng sánh của 99 thì khỏi chê, dùng IP mà vào cái nhà VS của cty là tịt sóng, trong khi đó 99 thì sóng vẫn đc 3-4 cột. Nếu xác định mua đt hay dùng để nghe nhạc chơi game nhiều hơn thì nên mua IP, 99 thì chỉ nghe gọi và mail là đỉnh. Lâu lâu lướt web tí cũng được. Mình dùng tiết kiệm pin đc 2 ngày + đấy.
qtunganh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã qua link kia thanks cái ủng hộ bác chủ. 😁
9900 ngon mà , có điều blackberry dùng chỉ phục vụ công việc thôi , chứ giá trí thì .... hơi chán 😁
quanglinh87
ĐẠI BÀNG
12 năm
đi theo xu hướng càng phát triển càng lởm ah? em dùng mấy con đồ cổ thấy rất tốt, chưa có cơ hội dùng 9900 hay 9X, nhưng như những gì bác nói thì nếu là thật thì RIM đang đi ngược mất rồi.
Cr4ckB3rry
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái làm mình (lại tiếp một second BBer) không hài lòng nhất ở 99 là chất lượng phần cứng cả trong lẫn ngoài khá tồi, camera ko có focus so với 97xx thì thua xa luôn, chụp text thì không thể đọc nổi, scan mã vạch càng không khả thi. WiFi và GPS khá kém, sau nữa thì mới đến phần PIN và cuối nữa là sư quan tâm của RIM về nâng cấp OS cho các sản phẩm cũ. Tuy rằng có ngần đó những nhược điểm, kèm theo nữa là dịch vụ BIS thu phí khách hàng trong khi iOS hay Android thì cung cấp đủ mà không hề thu phí, nhưng em vẫn kết em 9930 của em và em quyết định chung thuỷ với em nó (căng lắm thì cưới vợ 2) 😁. Các nhận xét của bác Alexzai rất chuẩn, và em cũng rất khâm phục 1 BBer như bác, mong là sẽ có nhiều BBer như bác hơn nữa để có thể giúp cho BB VN forum càng ngày càng rôm :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019