{DEV} Xác nhận mã nguồn từ RIM - RIM Code signing

KulNova
26/4/2008 4:2Phản hồi: 6
Sau khi đã viết được một phần mềm rất hữu ích và tuyệt vời dành cho chiếc điện thoại BlackBerry yêu quý, chạy thử thành công trên thiết bị giả lập (simulator), nhưng khi đưa qua điện thoại thật thì chương trình lại không chạy 😔 Tại sao??? 😕 Đó là vì bạn đã sử dụng những hàm được quản lý bởi RIM (controlled APIs). Điều đáng buồn là những controlled APIs này hầu hết là những hàm rất hữu ích như những hàm can thiệp trực tiếp vào việc quản lý đèn LED, việc tiếp nhận các sự kiện của điện thoại như có cuộc gọi đến, cuộc gọi đi, tình trạng cuộc gọi... Tuy nhiên, nếu muốn những hàm này chạy được trên thiết bị thật thì phải mã nguồn bạn viết phải được xác nhận bởi RIM. Đó là vì lý do bảo mật, RIM muốn tất cả các phần mềm được viết chạy trên BlackBerry đều được bảo mật và có độ an toàn cao nên luôn luôn kiểm tra tất cả mã nguồn.

Thực hiện việc xác nhận mã nguồn này bằng cách, bạn phải đăng ký với RIM trước để có một chứng nhận (certificate) của lập trình viên. Các mẫu đăng ký có thể tìm thấy trên http://www.blackberry.com/developers. Tiếp theo đó, sau khi đã có mã nguồn của chương trình hoàn tất, bạn sẽ tiếp tục đăng ký với RIM và gởi mã nguồn đến cho RIM để xác nhận. Và lệ phí là $100/mỗi ứng dụng. Điều này có nghĩa là bạn muốn 10 ứng dụng có khả năng chạy trên BlackBerry thì bạn phải đăng ký 10 lần với số tiền là $1000 với giả thuyết là các lần đăng ký đều thành công ngay từ lần đầu.

Nghe đến đây thì hẳn các bạn cũng nhận thấy điều này thật là khó khăn đối với những lập trình viên ở Việt Nam. Tuy nhiên, theo thông tin của bạn cuonglb (tác giả của phần mềm ATMFinder) thì có thể sử dụng những hàm của các hãng thứ 3 (third-party APIs). Hiện nay mình vẫn chưa có nhiều thông tin về những APIs này, mình đang tiếp tục tìm hiểu trên Google, sẽ tiếp tục cập nhật thông tin sau 😃
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

herovt
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bài viết rất hay .. mong là bạn lập trình được nhiều soft cho BB
Mình đang nghiên cứu, nghiên cứu đến đâu mình sẽ gởi bài giới thiệu đến đó để các bạn cùng chí hướng có thể cùng tham gia 😃
cuonglb
TÍCH CỰC
16 năm
OPEN APPLICATION FRAMEWORK

Hiện đang trong quá trình phát triển, nhưng cũng mang ra giới thiệu với anh em biết luôn 😁. OAF là một framework sẽ ra đời nhằm hỗ trợ việc xây dựng, triển khai, bảo trì ứng dụng được tốt hơn (chỉ hỗ trợ xây dựng các ứng dụng chuyên về xử lý, tìm kiếm, ... dữ liệu).

@KullNova : Bác đã viết thành công ứng dụng nào rồi thì post lên để anh em học hỏi !😃
Cái laptop của mình bị điên, mới phải cài lại, chưa download được bộ JDE với Plugin for Eclipse nữa. Toàn down giữa chừng là bị đứt không à 😔

Mình thì xu hướng làm các ứng dụng về hệ thống hơn là xử lý dữ liệu
cuonglb
TÍCH CỰC
16 năm
Bổ sung thêm, để các bác còn biết đường né các APIs cần phải code signing.

1. "Open" APIs, dev vô tư.Các APIs này bao gồm : Java APIs chuẩn (MIDP và CLDC) + RIM.APIs (loại trừ các APIs ở mục 2.)

2. "Controlled" APIs, nếu bác nào có tiền CS thì hãy dev với nó 😁. Bao gồm các package với các trường phái sau:
  • RIM Runtime APIs (net.rim.device.api.system.PersistentObject,net.rim.device.api.system.PersistentStore,...)
  • BlackBerry APIs (net.rim.blackberry.*,...)
  • RIM Cryptography (net.rim.device.api.crypto.*,...)
  • Certicom Cryptography (net.rim.device.api.crypto.RSADecryptorEngine.*;net.rim.device.api.crypto.RSAEncryptorEngine.*,...)
hungvt.it
ĐẠI BÀNG
15 năm
:mad: giống mình quá vừa mới hoàn thành xong cái project nho nhỏ mã hóa tin nhắn trước khi gửi đi. lại sử dụng đúng cái net.rim.device.api.crypto.* đọc xong cái document nản luôn :-s mình muốn sử dụng thuật toán mã hóa RSA ngoài cái thư viện kia anh em có biết thư viện nào để sử dụng nó không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019