Dexcom G6 - Thiết bị đo đường huyết tự động không cần lấy máu mao mạch

Hassler
10/5/2018 9:25Phản hồi: 35
Dexcom G6 - Thiết bị đo đường huyết tự động không cần lấy máu mao mạch
Gần đây mình hay đưa tin về các thiết bị đo đường huyết của nhiều hãng khác nhau, như sản phẩm Free Style Libre của Abbott, phần lớn các hãng đều đang dần tiến đến việc không còn phải lấy máu mao mạch để hiệu chuẩn nữa. Hôm nay mình tiếp tục giới thiệu thiết bị G6 của hãng Dexcom đo đường huyết có tính năng không cần mấy máu ở mao mạch để làm tham chiếu căn chỉnh máy nữa.

Thiết bị này vừa được FDA chấp thuận cho ra mắt trên thị trường vào tháng 6 tới, với tính năng loại bỏ việc lấy máu mao mạch được rất nhiều người quan tâm và là điểm nhấn của sản phẩm so với các sản phẩm hiện có trên thị trường.

Thiết bị đo đường huyết liên tục CGM này có các bộ cảm biến là 1 miếng dán có gắn thiết bị được dính lên bụng và có 1 dây cảm biến nhỏ như 1 sợi tóc để liên tục giám sát lượng đường trong máu thông qua các dịch cơ thể ở dưới da. Thiết bị sẽ gửi số liệu nhận được về bộ thu của Dexcom đi kèm hoặc về điện thoại thông minh của bạn qua giao thức Bluetooth. G6 của Dexcom đã tăng dụng lượng pin để có thể đo lượng đường trong máu từ 7 đến 10 ngày liên tục, khá tiện lợi cho người sử dụng. Thiết bị còn có cơ chế loại bỏ chỉ số acetaminophen (thường khi bạn dùng thuốc có chứa acetaminophen thì sẽ làm sai lệch kết quả) không cho ảnh hưởng đến các chỉ số đường đo được, giúp cho ta luôn có thể có được kết quả chính xác nhất có thể.

Việc dán G6 lên da cũng được cải tiến nên rất dễ dàng có thể dán lên cơ thể. Đơn giản là bạn lắp miếng dán có chứa cảm biến vào thiết bị dán, đặt lên chỗ cần dán, bấm nút và nhấc ra, thế là G6 đã được dính lên cơ thể và sẵn sàng hoạt động. Người sử dụng sẽ không còn phải lo việc bóc miếng dán, chỉnh đầu kim nữa. Việc áp dụng dán theo kiểu này cũng giúp những người sợ bị tiêm không còn cảm giác ớn lạnh mỗi khi dính CGM nữa.

Xong phần chuẩn bị, giờ là phần đọc kết quả, để đọc kết quả Dexcom đã cung cấp 1 bộ đọc kết quả đi theo với màn hình cảm ứng nho nhỏ xinh xinh, được sạc qua cổng micro-USB. Nhưng phần hay nhất và chắc nhiều người thích sử dụng nhất vẫn là phần mềm có trên thiết bị di động của họ. Dexcom có phát triển phần mềm riêng cho sản phẩm chạy cả trên 2 hệ điều hành là AndroidiOS nên hầu hết tất cả mọi người đều có thể sử dụng được ngay.

Với G6 chúng ta còn có 1 chức năng mới rất hay đó là cảnh báo sớm những trường hợp hạ đường huyết khi máy phát hiện xu hướng đường huyết dang dần xuống mức 55 mg/dL trong vòng 20 phút. Điều này rất quan trọng để cho người sử dụng có thể có các cách thích hợp tăng đường huyết lên mức an toàn để không xảy ra tình trạng choáng do hạ đường huyết.

Dưới đây là đoạn video ngắn giới thiệu sản phẩm

Tham khảo Dexcom
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Link gốc ko click vô ko ra kìa mod
Mừng cho bn đtđ
@Uthuong050713 Bạn check lại xem được chưa nhé.
@Hassler Đc rầu mod
maru
TÍCH CỰC
6 năm
Không hiểu nguyên lý hoạt động và thời gian bắt đầu đo được đường huyết mất bao lâu, cũng như độ sai số là bao nhiêu, da dày có đo được... Nếu mà không cần lấy máu để đo đường thì các công ty dược khác như roche, abott,... rớt đài tất cả các máy đo đường huyết cá nhân và mang lại sự thuận tiện cho người sử dụng vì không cần phải mua que thử rất tốn kém ˆˆ
BTKahng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@coi7247 Bạn lên eBay tìm Dexcom sensor hoặc Dexcom transmitter thì thấy giá mà. Vấn đề mình thấy là eBay nó cũng có cấm bán mấy looại dụng cụ kê đơn của bsi nên cũng hơi khó mua tuy nhiên mình vẫn mua trên đó. bạn có thể gửi các thắc mắc về device này cho mình (kahng.buitran@hotmail.com). Ngooài CGM mình còn dùng pump nữa, looại của isulet tiện hơn của Medtronic
@BTKahng bạn có thể cho mình lại địa chỉ mail được ko? Địa chỉ mail của bạn mình ko gửi dc. ko biết lỗi gì.
nếu có thể bạn cho mình số đt cho nhanh. 😃 chân tthành cảm ơn bạn
ducvespa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BTKahng xin hỏi bạn đã dùng qua G5 rồi hả bạn, mình cần tìm mua 1 cái cho con mình bị type 1, xin hỏi bạn ở đâu ạ? mình ở Cà Mau, hiện tại G6 ra thấy nâng cấp mới cũng khá hay
ducvespa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BTKahng mail của bạn bị lỗi mình gởi bị trả về
marklost
TÍCH CỰC
6 năm
😁 Đang định mua máy đo tiểu đuờng, có bác nà biết máy có thể kết nối bluetooth qua điện thoại để hiển thị được không ạ, mấy cái soft của máy Bayer thì không cài trên điện thoại mình được (thử các máy android) còn ios thì bình thường, còn mấy em Accu Chek thì hãng đang viết lại phần mềm mấy tháng nữa mới xong 😕 đang cần gấp, bác nào biết giới thiệu mình với nhé.
@marklost mÁY NÀO ĐO ...tIỂU ĐƯỜNG GHÊ VẬY? bẠN ĐO ĐƯỜNG HUYẾT RỒI BÁC SĨ XEM XÉT MỚI kẾT LUẬN VÀ ĐUĂ RA PHÁC ĐỒ THEO DÕI HAY ĐIỀU TRỊ. bÁC ĐO 1 PHÁT RA TTỂU ĐƯỜNG LUÔN hEHEHEHEH
bỘ GÕ bỊ LỖI NUẴ RÙI.
@pond1597 Nó bị lỗi hehehe ý
@marklost Health của ss thấy có giới thiệu nhìu máy đồng bộ đc với health lun, ko bít có bán ở VN ko Dễ dàng nhất là mỗi lần thử, ghi vô 1 cuốn sổ, ngày giờ, kết quả. Mấy cụ lớn tuổi làm rất tốt việc này
marklost
TÍCH CỰC
6 năm
@pond1597 😁 Kaka thì có chuyên đâu bác, em cứ gom nó tiểu đường vậy nhiều khi lú lẫn tý 😃
marklost
TÍCH CỰC
6 năm
@Uthuong050713 😃 Cái của Bayer làm rất tốt việc này bác ạ, nhưng chỉ chạy trên IOS còn bản android bị lỗi lên diễn đàn cũng nhiều người than việc này mà chưa thấy fix được. Các cụ cứ đo thoải mái không cần ghi chép gì hết, data nó đồng bộ và vẽ biểu đồ lên trên smartphone, share rồi in data cho bác sĩ xem có phải tiện hơn đúng không :p
minhthelong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các hãng chạy đua nhanh thật!Mới thấy hôm trc đi khám ở Bv thấy có máy Free Style Libre định mua cho ông bà già!Nay đã có hãng khác rồi!Đắng đo nhỉ?!Ai cho lời khuyên với!Hôm trc m hỏi ở bv Trưng Vương thì Bác sĩ bảo miếng censor đắt gấp đôi cái máy, máy chỉ hơn 1tr mà miếng dán tới 2tr mà chỉ dùng gần 1 tháng!
BTKahng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthelong Loại này nó ko alarm khi đường huyết lên hay xuống và nó dùng NFC để chuyển dữ liệu nên ít nguoi lựa chọn nó. Trước mình có 1 cái nhưng sau mình bỏ và dùng Dexcom G5.
ducvespa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthelong Xin hỏi model này bạn của ở đâu ạ? Saigon có bán không? chi phí 1 tháng khoảng bao nhiêu? mình quan tâm.
BTKahng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ducvespa ở trên mình có chia sẻ đấy. Tránsmitter dùng 112 ngày, giá bên kia Ebay bán khoảng $500/cái. Sensor dùng dc 7 ngày giá Ebay khooảng $220/hộp 4 cái. Ở VN ko có bán. Ko thì bạn đến trung tâm tiểu đờng Cardiff ở SVN nối dài xem thử. Gặp bác Quang, Đào đeo mỗi ngày 1 triệu hay sao đó
traneupcqk
TÍCH CỰC
6 năm
vl vừa mua cái máy đo đường huyết chọc kim xong, giờ lại đọc được cái tin này :oops:
@traneupcqk :< 😔 Thôi đừng buồn nhé, đi uống lon cocain cho hết buồm nào
coi7247
ĐẠI BÀNG
6 năm
@traneupcqk Chịu khó đau ban đầu, tìm được liều ổn định thì cũng đỡ phải chọc kim kiểm tra nhiều, quan trọng lối sống..hoạ từ miệng mà ra, bệnh từ miệng mà vào.
abcde_123
TÍCH CỰC
6 năm
Mình nghĩ kqua tương đối kg chính xác như khi lấy máu đo.cái này dùng theo dõi tương đối tại nhà thì thực sự tiện lợi.
@abcde_123 Chứ mấy cái đo huyết áp hay đường huyết gia đình thì chỉ dùng để theo dõi thôi chứ không chính xác đâu. Nó có sai số nhất định +- % tuỳ theo hãng SX được ghi trên tờ manual đấy. Đo huyết áp thì dùng dụng cụ thuỷ ngân, còn nhịp tim thì bấm mạch hay ống nghe còn đường huyết thì làm tester mới chính xác thôi. Cái gì cũng tương đối hết là dùng được rồi. Cảm biến thì cũng khá tốt nhwung không ổn định lắm. Đo trên lần lấy kết quả trung bình thì hay hơn. Heheheheh
abcde_123
TÍCH CỰC
6 năm
@pond1597 Đúng đó bác ơi.mấy cái thiết bị thông minh như đt đồng hồ có mấy tính năng về sức khoẻ chủ yếu pr chứ thấy ít khi ai dùng...
Đc FDA approve đó bạn
abcde_123
TÍCH CỰC
6 năm
@Uthuong050713 Thì cũng như máy đo huyết áp điện tử kqua đâu chính xác như đo huyết áp cơ đâu bác
Nghe nói Samsung đang nộp đơn đăng ký cảm biến đo huyết áp và cả test lượng đường trong máu cũng bằng cảm biến luôn. Nó cũng đang nghiên cứu tích hợp pin dẻo, các cảm biến và cả camera vào dây đeo để tăng dung lượng pin và làm mỏng bớt mặt đồng hồ. Pin dẻo thì đã được cấp phép rồi. Dự chắc cuối năm sẽ ra Gear S4 có đo huyết áp trước đã . Heheheheh
mrpham2589
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chắc sẽ k được độ chính xác như máu được😆 máu mao mạch đã sai sót khá nhiều rồi, mang dịch cơ thể ra thì còn sai nữa
Bạn ơi có thể cho mình biết giá của một bộ đo dexcom 5g được ko? và 1 bộ đó dùng được trong bao lâu? Mình mới phát hiện bị ĐTĐ t1, đang muốn tìm hiểu 1 sản phẩm có thể theo dõi đc đh thường xuyên vì đh của mình rất ko ổn định. Cảm ơn bạn rất nhiều.
BTKahng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@saodoingoi_tq Dexcom G5 gồm 1) transmitter xài được 112 ngày giá trên eBay giao động khoảng $200/cái. Cái này mình làm lại được, mình thay pin và chạy được hơn 112 ngày cho đến 5 tháng. Chưa test tối đa bao nhiêu, 2) sensor gồm 4 cái/hộp, mỗi sensor xài được 7 ngày theo yêu cầu của nhà sản xuất tuy nhiên bọn mình thường dùng lâu hơn, có người đeo 14 ngày, 21 ngày. Bản thân mình đeo 18 ngày vô tư. Giá 1 hộp trên eBay giao động khoảng $220/hộp, 3) receiver dùng để hiển thị kết quả nhưng theo mình thì không cần lắm vì mình có thể dùng iphone cho tiện chứ cầm 1 lúc cả iphone rồi receiver chưa kể là lại thêm 1 điện thoại nữa thì rối lắm nên mình không mua receiver mà dùng iphone. Nếu bạn ở trong sg thì đến Trung tâm tiểu đường Cardiff đâu ở Lê Hồng Phong, họ có bác sĩ và có sẵn thiết bị cho đeo luôn. Sau khi đeo 112 ngày mà cần thay pin để giảm chi phí thì alo cho mình 0913749854.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019