DFT phát triển thành công công cụ Hard SPL cho HTC Windows Phone 7

bk9sw
1/8/2011 1:59Phản hồi: 46
DFT phát triển thành công công cụ Hard SPL cho HTC Windows Phone 7

Hôm nay, nhóm hacker Dark Forces Team một lần nữa phát triển thành công công cụ để RSPL/HSPL cho một số thiết bị chạy Windows Phone 7 và có thể nạp vào máy các bản ROM cook. Công cụ có tên "DFT HSPL for HTC WP7 First Generation Devices" và điều này có nghĩa nó chỉ hỗ trợ giới hạn trên một số thiết bị chạy WP7 "đời đầu" của HTC như HTC Mozart (HD3, T8697, T8698, T8699), HTC Mondrian (Surround, T8788), HTC Spark (Trophy, T8686), HTC Gold (HTC 7 Pro, T7575) và HTC Schubert (HD7, T9292, T9295, T9296). Tuy nhiên, công cụ vẫn không hỗ trợ các thiết bị CDMA như Sprint HTC Arrive (phiên bản CDMA của HTC 7 Pro) và Verizon HTC Trohpy (phiên bản CDMA của HTC Trophy).

Ngoài giới hạn về dòng máy, công cụ của DFT cũng chỉ hỗ trợ một số MID (ModelID) nhằm hạn chế tối đa khả năng hư hỏng thiết bị. Danh sách các MID hỗ trợ bao gồm:
  • HTC Mozart: MOZA1000, PD67xxxx, PD671000, PD671200;
  • HTC Mondrian: PD26xxxx, PD261000, PD261100;
  • HTC Spark: PC401000;
  • HTC Gold: PC92xxxx, PC921000;
  • HTC Schubert: PD29xxxx, PD291000; PD291100.

Nếu chưa biết SPL, HSPL, v.v... là gì thì bạn có thể hiểu:
  • SPL viết tắt của Secondary Program Loader. Một bộ nạp cho phép bạn flash các bản ROM vào thiết bị;
  • OSPL tức là Original SPL. SPL gốc được cài sẵn trong bản ROM do nhà sản xuất phát hành (Stock ROM) và nó không cho phép bạn flash các bản ROM cook vào máy;
  • RSPL hay Reload SPL. Nó chỉ được nạp tạm thời vào RAM và không mang tính vĩnh viễn. Khi reset lại máy thì OSPL sẽ được nạp lại;
  • HSPL là Hard SPL và đây là giải pháp flash vĩnh viễn SPL mới vào bộ nhớ trong của máy (ROM) để thay thế cho OSPL. Khi reset lại máy thì vẫn giữ được HSPL.

Bộ công cụ của DFT lần này bao gồm 2 phương thức RSPL và HSPL:
*Đối với người dùng thông thường, không thường xuyên up ROM thì chỉ cần dùng RSPL là đủ;
*Đối với người dùng cao cấp (advanced user) hay các cooker thì nên dùng HSPL để khỏi phải nạp đi nạp lại SPL nhiều lần.

Khuyến cáo, cực kỳ quan trọng!
  1. Trước khi thực hiện các thao tác thì phải đảm bảo pin của máy phải trên 50%. Đôi khi trong quá trình thay đổi SPL, thiết bị sẽ không sạc và vì vậy thiết bị có thể trở thành "cục gạch" nếu mất nguồn khi đang chạy SPL hoặc nâng cấp Radio;
  2. Trong bản ROM gốc (Stock ROM) luôn chứa 2 file .NBH, 1 là SPL_Signed và 1 là RUU_Signed. Vì vậy bạn không thể flash trực tiếp ROM gốc vào máy như với Windows Mobile mà phải giải nén file ROM gốc và xóa file SPL_Signed;
  3. Nên nhớ khi đã HSPL máy xong mà flash lại ROM gốc (RUU_Signed) thì bạn sẽ mất HSPL;
  4. Công cụ chỉ hỗ trợ trên các hệ điều hành Windows XP, Windows Vista và Windows 7.

Tải công cụ DFT HSPL for HTC WP7 First Generation Devices ở file đính kèm bên dưới bài viết.

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

googlevn83
ĐẠI BÀNG
13 năm
quá tuyệt vời hy vọng sẽ có những bản rom cook ngon cho wd7,đặc biệt là về giao diện người dùng
thông tin này con hơn cả việc up lên phiên bản mới 😃 vậy có thế vọc em win7 nhiều hơn rồi.
Oxi
CAO CẤP
13 năm
Chà WP7 có công cụ Hard SPL rồi hay quá! Sắp tới sẽ có nhiều món ngon được xào nấu cho hắn đây!:eek:
tuyệt vời!mở ra cho WP7 những bước đi mới!
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
ngày càng có nhiều nhà phát triển wp7 wá nhĩ. Chax ko lâu wp7 sẽ trở thành vị vua của hđh.
Hd2 da mat tich trong danh sach

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Hd2 chả liên quan gì đến cái này cả :-j
cũng đc lên wp7

mặc dù chỉ là hàng chỉnh sửa nhưng bh hết đc qan tâm
kakatoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nó có cái này từ lâu lắc rồi bác ak......................
djhuydx
ĐẠI BÀNG
13 năm
HD2 hardspl được từ hồi nó mới ra, giờ cần cái này trong danh sách làm gì nữa bác 😁
HD2 đã có tool Hard SPL rồi còn gì mà bàn ở đây nữa ?!
nbkpr0
TÍCH CỰC
13 năm
hehe chờ thành quả này 😃. mấy hôm nữa rom cook lại mọc nham nhảm như android ;))
huymailove
ĐẠI BÀNG
13 năm
chúc mừng fan của winp7
Bây giờ WP7 nổi tiếng ghê. Mấy bữa nữa chắc cung như Android, cập nhập liên tục thường xuyên, rom cook thì đầy rẫy, tha hồ mà chọn.:giggle:
vẫn còn giới hạn thiết bị nhiều quá, cắm đầu vào up là được ngay cục chặn giấy mang phong cách Microsoft 👼
Hay quá. Các tín đồ WP 7 càng ngày có thêm lựa chọn đây mà.
Đọc thấy do hacker phát triển cũng ghê ghê................
Trc dùng con HD7 nhìn DFT show bản rom Android cho nó mà nhất quyết ko cung cấp,thèm vô cùng và cuối cùng bán đi rước em HD2 về. Chạy phé phé đủ các thể loại HDH mà ko hề có lỗi lặt vặt như những máy Android chính thức. Mua một con mà như là mua đc cả 3 con gồm cả HD7 và Desire HD. Giờ đã có android 2.3.5 lận các máy chính thức đã có đâu chứ. Rồi WP7 mango nữa trong khi còn chưa chính thức phát hành. Đúng là ông Vua Rom cái gì cũng nhất 😁
huhjun
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kiểu này mua HD7 Trophy giá 5 chai, cài GingerBread 2.3.5
Kvh27
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao công cụ này lại đi hỗ trợ cho các máy đời cũ cấu hình thấp nhỉ, trong tương lai chắc sẽ có cho các máy cấu hình cao hơn.
Mà công nhận các máy HTC được ưu ái vọc phá nhiều hơn các hãng khác nhỉ.
Bác này từ đâu rơi xuống vậy .Bài này đang nói đến vấn đề HardSPL có nghĩa là mở khóa Bootloader để có thể sử dụng Rom cook cho mấy dòng máy được đề cập, HD2 nó HSPL từ cái triều đại nào rùi, Giờ nó đang ôm cả 5 OS với hàng ngàn bản Rom, Chém cũng không hết kia kìa. Yên tâm là WP7 mango còn chưa chính thức cung cấp nên Marketplace còn chưa hoạt động trên Mango ấy vậy mà nó đã được ưu tiên có rồi và đã kích hoạt được để tải Soft phe phé rồi kìa bác, Nói chung là cộng đồng Dev đến giờ vẫn ưu tiên HD2 vào loại bậc nhất !
haimap87
TÍCH CỰC
13 năm
Vâng. Con HD2 của bác là đỉnh của đỉnh rồi ạ. Thoả lòng rồi chưa. Xuống đi, lên cũng cao lắm rồi. Bớt xù lông với anh em đi nhé...
Ô hay. Em có động chạm đến ai hay đến bác đâu nhể. Bác thử sang XDA bác kêu gọi và hô hán xem cái sự thật có đúng là như thế không, Bác thử ví cho em một con khác mà nó Ôm được 5 OS không....? Nói đúng sự thật cũng kêu, sai cũng kêu ! Hài bác quá đấy !
haimap87
TÍCH CỰC
13 năm
Vâng. Nó là sự thật. Không ai phủ nhận điều đó. Nhưng cũng có câu "hữu xạ tự nhiên hương" không biết bác có hiểu ko ?
Bác biết tại sao ifan bị ghét ko ? Tại vì chúng nó cử lải nhải mãi sự thật là "iPhone là đỉnh của đỉnh" blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah blah
Công nhận là bác có khả năng " Thấu Hiểu Ngôn ngữ " đấy. Nhưng thực ra sự thấu hiểu đó nó chỉ nằm ở cái mức giữa Min-Max thôi. Vấn đề cốt lõi là nhằm giải thích cho một bác hiểu là không có sự xuất hiện HD2 ở đây là đúng, Vì đây là đang nói đến mở khóa Bootloader, Vấn đề thứ 2 là tiện thể nói về nó luôn một chút, Để có bác nào có ý định nâng cấp hay xuống cấp máy thì nhìn nhận sự đánh giá nó ở khía cạnh chuẩn nhất. Vả lại nói đến nó em không hề dùng những từ như là " Vô Đối " hay đại loại gì đó mà mấy bác Ifan hay dùng. Ở đây em nhắc đến cái mà nó được hỗ trợ, cái mà nó được ưu ái từ các Dev, Và cái được hỗ trợ đó có ví dụ minh họa về thông tin Rom luôn vì đơn giản là ở đây có ai sài nó thì tự khác không cần trình bày, Còn ai chưa sài hay đang có ý định sài hay đang phân vân thì có được một cái nhìn tổng quát nhất trc khi quyết định, Không đến lúc bỏ một đống tiền ra ôm một cục tức vào ng, Tất cả chỉ có vậy thôi chứ không phải cao thủ ngôn ngữ như bác vì em hiểu rõ thế nào là " CAO NHÂN TẮC HỮU CAO NHÂN TRỊ " !
edmundo2203
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thì từ hd2 lên hd7.nhìn lại thì thấy a e hd2 hơi mắc bệnh tự sướng thái quá,câu cửa miệng luôn là: sao không mua hd2 chạy đc những 5 hdh,giá lại rẻ mà lại mua những máy nhiều tiền.ừ thì hd2 là nhất.Tuy nhiên cái cảm giác khi sử dụng máy android "xịn" ,WP7 "xịn" thì có lẽ người dùng hd2 ko hiểu đc. 😃
bathong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay quá, tui cũng là 1 fan của "mua 1 máy cài được nhiều HĐH", tin này hay nha, cũng vui vì mới bán em HD2 xong, mua HD2 đúng là hài lòng, nhưng vì hình dáng em nó mình không ưng lắm + xài lâu nắp lưng bị tróc => xài bao = cao su hay bao gắp không thích...Kết dáng Hd7, hi vọng sẽ có nhiều room cook Android cho Hd7 nhé.

Cái tay Cotulla ghê thật, thanks chủ topic nha.

Hai bác này 1 bên thích đang khen cái mình đang xài, một bên không thích nghe người khác khen...vui vẻ đi, đừng cãi nhau nữa.
mong sớm có vài bản ROM nghịch cho đỡ chán nào...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019