Đi máy bay thế nào để văn minh, lịch sự hơn?

Duy Luân
9/3/2018 23:55Phản hồi: 242
242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lacthuan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình ghét nhất loại người bô bô cái miệng khi lên máy bay, thứ 2 là lũ con nít ồn ào, thứ 3 là ngồi ghế sau gác chân lên ghế trước run đùi, thứ 4 là ngồi lộn ghế mà cố cãi vì thích ngồi gần cửa sổ (mình gặp nhiều).
Dưới đất còn chưa biết xếp hàng thì ....

chú ý: nhiều hãng cho hành khách có số ghế ngồi phía cuối vào máy bay trc (bay quốc tế) thứ tự là VIP , ngưòi gìa,khuyết tật, gia dình có con nhỏ, cân chú ý vào đúng lúc tránh trở ngại cho người khác

Bay nôi đia có hãng cho vào theo A1-A30, A31-A60 rồi B1-B30....., Khi lên thì ban ngồi chỗ nào cũng đc, đừng đòi đừng đòi ngồi đúng chỗ nhé.
Có hãng thi cho chọn ghế khi mua vé...
cần tham khảo khi bay ở nước ngoài...
@TsanHoang Southwest Airlines has a unique open seating policy – basically,seats are not assigned. When you check in for your Southwest flight, you are assigned a boarding group (A, B, or C) and a boarding position (1-60). Your boarding group and position determine the order in which you will be allowed to board the flight.Feb 2, 2018
@TsanHoang Wow, ngạc nhiên thật. Cơ mà mình không thích cách bọn bay Mỹ làm dịch vụ. Mình hay đi United thôi, chắc đỡ hơn tí
@Duy Luân , Nếu cần đi gấp hay không có thời gian Đừng nên đi giá rẻ như SPIRIT AIRLINE khoảng $39-$45/US vì dễ bị cancel hay Delay..Mình lai thich book thằng SW vi open seat, muốn mua rẻ hơn thì nên theo dõi online (thường về khuya)
Check in online đúng giờ để có chỗ ngồi tốt.. nếu trễ sẽ bị ngồi hàng cuối
@TsanHoang Thôi, chắc mình lại trung thành United 😆)
adthuyanh
TÍCH CỰC
6 năm
Bổ xung thêm: Nếu bạn thúi chân thì đừng tháo giày dép kẻo người bên cạnh sẽ rất khổ. 😁
Cái này mình bị rồi, kinh hoàng.
@adthuyanh Hay đấy 😆)
@adthuyanh Phải đăng nhập để like cho bác =]]]]]]
Thấy mệt nhất là các anh chị bị nhắc đi nhắc lại vụ tắt đt mà cứ úp đt lại chờ tiếp viên qua lại mở lên dùng tiếp. Lúc máy bay nó nhấc bánh lên mà thấy chúng nó chat khí thế
@Fatcat88 Không có não khổ vậy đó bác hức hức
mình đã từng gặp phải những tình huống này. Hàng ghế sau ngồi gác chân vào tay vịn giữa hàng ghế của mình. dãy hàng ghế ngồi kế bên nói chuyện, bàn luận rất to. Người ngồi kế bên tự thay đổi vị trí ngồi, khống đúng số ghế. Tự ý đổi vị trí trí sang hàng ghế hàng ghế trống không có ai ngồi mà không báo cho tiếp viên biết. Giành chỗ để hành lý, thậm chí bỏ hành lý vào khoang rồi đóng khoang lại( kiểu như khoang hành lý này là của bố mày). Con nít khóc ầm( cái này không trách được)...
@congthanh.4ever Case đầu: bạn nhắc nhẹ, nếu vẫn làm tiếp thì nhắc mạnh, nếu vẫn làm tiếp thì báo tiếp viên. Mình nhớ là luạt có quy định về chuyện phạt nếu làm phiền người khác trên máy bay
Hôm trước bay từ HCM về Vinh. Đang đứng xếp hàng gặp 2 case như sau:
- Xếp hàng dài. Ở đâu lòi ra 1 nhóm bạn trẻ chen vào giữa. Mình rất ghét kiểu này. Ng lớn tuổi, ng già mình có thể thông cảm. Mình hỏi sao chèn ngang. 1 con bé mà mình hỏi quay lại lườm nguýt. Sau cũng p né sang rồi phát hiện xếp sai cửa.
- Thấy 1 em cầm vé khác thông tin chuyến bay. Mình bảo nhầm chuyến rồi kia. Quay lại mặt kiểu như bị ai xin số - nói thẳng là mặt chảnh chó. Rồi quay lại kiểm tra. Bỏ đi luôn. Lúc đó mình nghĩ con gái thời nay nghĩ mình là cái rốn vũ trụ vậy trời.
@kstn_hut_hat Vụ chen ngang này là do giáo dục không tốt đó bác. Mấy trường hợp kiểu đó mình nhắc nhở thẳng luôn. Cho bọn nó biết.
Cái xác cha Luân béo này lên máy bay nặng quá có khi nào nó ko bay dc ko???
@Duy Luân Thêm điều này nữa A Luân: Lúc xuống máy bay, người ở hàng ghế trước được xuống trước. Ở Mỹ, mình thấy ai cũng chờ và nhường cho người ở hàng ghế trước mình lấy hành lý và xuống trước. Lúc về VN thì ngược lại, bà con cô bác chen nhau đi lên, kẹt như kẹt đường. Và nếu mình ngồi trước nhưng hành lý mình lỡ để phía sau (vì lý do nào đó), hãy đợi khi mọi người xuống hết rồi mới lấy hành lý của minh.
@nhatthien0488 Mình có nói trong bài rồi á bạn. Mình ít khi gặp vụ này, cũng hên
Có ai gần 30 xuân xanh rồi chưa đi máy bay bao giờ như mình ko?
Bổ sung thêm phần đi vệ sinh là nên đậy nắp lại rồi mới xả nước để tránh tiếng ồn cho các ghế bên cạnh phòng vệ sinh. Luôn đóng cửa sau khi đi ra 😃
@nguyenanh3105 Phải nói là nên đứng lên rồi mới giật nc.. chứ khoong thì lòi phèo hay dính vào bồn chief máy bay đáp xuống mới tháo ra đc đấy 😃 😃 😃
Đã có tai nạn này rồi vào năm ngoái...
@nguyenanh3105 Ồ cái này lạ nhỉ, mình mới biết
@Duy Luân Cưa lúc đi ra lúc nào chả đóng ta. Bạn ko đóng thì nó cũng "tự" đóng mà :|
@Duy Luân Nó hút áp lực chứ có chảy tự do trọng lực như bt đâu
Dân Tàu & dân Ta ở dưới đất hay trên mây cũng ồn ào giống nhau, xem đồng tiền to như bánh xe bò nên cứ "vênh vênh váo váo " ở những nơi công cộng thấy 'Urly Tiger" thiệt đó
Ý là ta đây có tiền cũng biết lên mây cỡi gió....như ai....
Hi vong 50 năm sau sẽ khá hơn
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
Kinh nghiệm khi đi máy bay có trẻ nhỏ là muốn cho nó nín thì tát 1 cái cho nó ngất xỉu, xong rồi thì trấn an giải thích người bên cạnh là tắt công tắc nguồn tạm thời chứ ko việc gì!
Trên máy bay có máy lạnh nên các thánh đừng cố mở cửa cho mát nhé!?!
@SuperQLNN 😔cửa sổ hay cửa thoát hiểm vậy bác ?
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
Đi máy bay nội địa nhất là Vietjet ko mong hàng khách đi cùng văn minh lịch sự, chỉ mong đừng quá đáng quá là đc. Như đi xe đò!!!
Quan ngại nhất là lúc máy bay đang chuẩn bị hạ cánh đang sợ v.l ra ... Có mấy vị hồn nhiên móc đt ra gọi người thân đang đứng đón ở chỗ nào?!?!
Gặp cái hạng buồn cười là mua vé ghế trong mà lên máy bay đòi mình đổi cho vé cửa sổ. Mịe, nếu tao ngồi đâu cũng được thì tội làm éo gì phải tốn thêm tiền để được chọn chỗ chứ. Hạng thứ 2 là dạng đi du lịch kết hợp shopping, mang một đống túi đồ xong lên rải trên cabin như rải truyền đơn, nguyên một dãy gần 5 hàng ghế toàn đồ của nó, đến khi xuống sân bay nó lội ngược cả hàng người ta đang chuẩn bị xuống chỉ để lấy cho bằng hết mấy túi đồ. Mịe mịe mịe!!!!
@Wolfrain Ghét loại 2😆 loại 1 thì chúng ta chống lại được
johnny8384
TÍCH CỰC
6 năm
Năm trước em bay đi công tác nhiều được thăng hạng Gold, đến sân bay được ưu tiên chỗ ngồi tốt, vào vip louge ăn, ra máy bay không fải xếp hàng... nói chung là nhanh hơn rất nhiều! Năm nay bay ít rớt xuống hạng bét, lại trở về như người thường! Đời có lúc lên voi xuống chó, kể cũng hay! Em có thói quen sưu tập lại những vé đã bay, để ở bàn làm việc cũng được 1 mớ! Cũng được bay nước ngoài nước trong mở mang tầm mắt, em thấy sợ nhất đội Tàu khựa, ồn ào và hơi bất lịch sự!
@johnny8384 Không hẳn đội Tàu khựa là ồn ào đâu, đội miền Nam VN và miền Bắc VN cũng hay ồn ào không kém gì. Đi chung nhóm với nhau mà cứ làm như mấy chục năm rồi không nói chuyện.
Cẩn thận khi sử dụng toilet trên máy bay
25 Tháng 10 2011 lúc 2:08
Vệ sinh cá nhân là sinh hoạt hàng ngày của mỗi con người, chính vì vậy, người ta thường xem việc sử dụng toilet trên máy bay là "chuyện không có gì phải quan tâm". Tuy nhiên, điều đó đôi lúc lại gây nên những tác hại không nhỏ.

Cẩn thận khi sử dụng toilet trên máy bay

Có khá nhiều hành khách nghĩ rằng, việc đi máy bay là điều cực kỳ đơn giản. Vì vậy, họ ít quan tâm đến sự hướng dẫn của các hãng hàng không mà mình sử dụng. Do đó, hành khách có thể gặp những sự cố đáng tiếc khi đi máy bay. Việc không đọc kỹ và ít quan tâm đến lời chỉ dẫn của các hãng hàng không như đã nói trong trường hợp sử dụng toilet trên máy bay là một ví dụ điển hình.

"Ông Murphy có thể hình ngoại cỡ đang khoan khoái vì vừa xả được nỗi buồn cá nhân trên máy bay, ông quành tay ra sau để ấn nút giật nước. Bỗng ông giật mình khi nhìn thấy dòng chữ "không xả nước khi còn ngồi trên toilet".

Như bất kỳ một người có trách nhiệm với sức khỏe bản thân nào, vị hành khách Murphy có thể tưởng tượng ra cảnh các kỹ sư máy bay thử nghiệm toilet bằng cách cho những đôi mông giả, phẳng, ngồi lên bồn cầu, rồi ấn nút. Lực hút mạnh đến mức xé toạc nó ra.

Bên ngoài, một tiếp viên hàng không liên hồi gõ vào cửa toilet hỏi: "Ông có ổn không ạ?" Người đàn ông trong toilet, Murphy, không biết trả lời thế nào. Căn bản mà nói, ông rất ổn: một chuyên gia kinh tế có hồ sơ sáng choang, có vợ đẹp và giỏi giang, ba đứa con không nghiện ngập, học hành tốt và ông đang trên đường bay tới Washington dự cuộc phỏng vấn để lên chức vụ cao hơn trong Bộ Tài chính.

Nhưng vào lúc đó ông không hề ổn vì đang bị kẹt trong bồn cầu của máy bay. Cô tiếp viên thuyết phục Murphy mở cửa. Cô nắm lấy cổ tay ông, cố kéo giật lên, nhưng vô ích. Cô lôi đuôi áo sơ mi của ông lên, rồi đưa những ngón tay thanh lịch của mình vào chỗ tiếp xúc giữa nắp bồn cầu với bàn tọa của Murphy. Nhưng ông vẫn dính chặt ở đó.

Cô cố thêm lần nữa và vô tình chạm phải nút xả, gây nên một thứ âm thanh to đến mức làm rung chuyển thân máy bay, và ông Murphy khốn khổ cảm thấy cả bộ lòng ruột của mình bị kéo cả ra ngoài. Ông đau quá, ngất đi. Khi tỉnh lại, ông biết máy bay đã hạ cánh khẩn cấp và 6 người đàn ông mặc áo phản quang màu vàng đang cắt cái bồn cầu bằng đèn xì. Họ nhấc ông ra, cái nắp bồn vẫn dính ở mông. Họ đưa ông đến chỗ một chuyên gia giải quyết sự cố.

Một hành khách chộp được cảnh ấy vào máy quay, đưa lên mạng. Ôi thôi, ai ai cũng nhìn thấy. Tương lai xán lạn của một nhà kinh tế học thế là đi tong. Sau màn tai bay vạ gió đó, Murphy đành sinh sống bằng nghề dạy kế toán ở một trường đào tạo thư ký ở một nước xa xôi".

Trên đây là một sự cố mà hành khách vấp phải khi sử dụng toilet trên máy bay. Đây được xem là trường hợp bất cẩn nhất khi khách hàng sử dụng phương tiện hàng không. Theo khuyến cáo, việc giật nước khi đang ngồi trên toilet có thể khiến ruột của hành khách bị hút ra bên ngoài. Đó thực sự là một điều nguy hiểm.

Chính vì vậy, để tránh những trường hợp đáng tiếc như trên xảy ra, hành khách nên lưu ý một số vấn đề sau:

• Thứ nhất là hành khách cần nghe theo lời chỉ dẫn của tiếp viên hàng không trên chuyến bay mà họ đang có mặt.
  • Thứ hai là trước khi vào toilet hay sử dụng bất kỳ phần nào trên máy bay, hành khách nên đọc kỹ những hướng dẫn cụ thể được dán trên chúng.
Thật vậy, "Hành khách đi máy bay phải tuân thủ theo sự chỉ dẫn tuyệt đối của các hãng hàng không", đó là một nguyên tắc bất di bất dịch mà nhà vận chuyển yêu cầu đối với các thượng đế của mình. Những nguyên tắc ấy thường mang tính phổ thông và khá đơn giản. Vì vậy, chúng không phải là các yêu cầu khó thực hiện đối với khách hàng.

Có một câu hỏi là, những người lớn tuổi sẽ như thế nào khi họ đi máy bay một mình và sử dụng toilet trên máy bay? Đối với trường hợp này thì khách hàng hãy yên tâm, bởi vì, hãng hàng không Vietnam Airlines luôn có sự chăm sóc đặc biệt dành cho họ.

Và cuối cùng, chắc hẳn bạn cũng không cảm thấy e ngại gì khi đọc những dòng chữ này. Bởi vì, các lời chỉ dẫn về việc sử dụng toilet trên máy bay đang được bạn cập nhật rồi đấy!

(Nguồn: Pilot.vn tổng hợp)
@TsanHoang Vấn đề này rất hay, nhưng nút xả nó nằm ngược sau lưng làm sao với tay xả nước khi đang ngồi chớ
Chaulg81
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TsanHoang Chưa được đi mb nhưng thấy vụ này nguy hiểm nhất.. Vậy tại sao nhà sản xuất thiet ke kg chế thêm cái gì mà chỉ khi đứng lên thì giật nước mới có tác dụng.. Bác nào giải ngố dum em
Khi tiếp viên phục vụ bạn thứ gì xong hãy nói “ CẢM ƠN” chứ đừng lặng im đến thế. Đẩy xe cart 1 vòng từ bếp giữ xuống bếp dưới 787, phục vụ 1 side, 4-5 ghế 1 hàng, 48 hàng ghế không nhận được 1 câu cảm ơn nào từ khách. Thực sự thắc mắc gần 200 con người ấy có đi học mẫu giáo hay không?
@lizziehuongnguyen Kì ta, chắc người ta không được dạy về chuyện này. Mình là luôn mồm cảm ơn về mọi thứ, mọi chuyện luôn ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019