Đi thử Mai Linh Bike: giá cạnh tranh, chưa cho trả thẻ, tài xế thân thiện

Trung Dt
23/11/2017 5:21Phản hồi: 171
Đi thử Mai Linh Bike: giá cạnh tranh, chưa cho trả thẻ, tài xế thân thiện
Mai Linh Bike có cách thức đặt xe giống với các phần mềm tương tự. Công ty này hiện đang cung cấp dịch vụ xe taxi nên việc đặt ‘xe ôm’ nằm trong phần mềm có tên là Taxi Mai Linh. Lợi thế hiện tại của Mai Linh Bike là mức giá cạnh tranh hơn so với hai dịch vụ tương tự, tuy nhiên còn một số tiện ích chưa được cung cấp như việc thanh toán không dùng tiền mặt, đặt thêm điểm dừng.

Việc đăng ký sử dụng Mai Linh Bike khá dễ dàng, bạn chỉ cần cài ứng dụng Taxi Mai Linh, sau đó nhập số điện thoại và nhập mã xác nhận được gửi về. Phần mềm sẽ yêu cầu tạo tài khoản dựa trên email để dễ dàng đăng nhập về sau.

Ứng dụng của Mai Linh sử dụng bản đồ của Google Maps nên bạn có thể nhập điểm đến bằng tên riêng bên cạnh địa chỉ cụ thể và định vị trực tiếp trên bản đồ. Thử nghiệm cho thấy thuật toán đo khoảng cách của ứng dụng Mai Linh thường có quãng đường xa hơn so với Grab. Tuy vậy giá cước của Mai Linh Bike hiện đang rất cạnh tranh hơn so với Grab. Ngoài hạn chế trong việc thanh toán chưa hỗ trợ thẻ hay ví điện tử, đặt thêm điểm dừng thì Mai Linh Bike chưa hỗ trợ xuất hoá đơn như Grab for work.

Mình thích cách mà ứng dụng thể hiện khi gọi xe khi bạn có thể biết được xung quanh có bao nhiêu tài xế đang sẵn sàng phục vụ. Thông tin của tài xế được thể hiện rõ với các thông tin như biển số, mã số lái xe và điểm số đánh giá của người dùng.

Sau chuyến đi, thông tin được thể hiện rất rõ ràng và chi tiết, bao gồm cả thời gian lên và xuống xe, thời gian và quãng đường thực hiện hành trình và tổng tiền thanh toán. Có một ghi lưu ý nhỏ là ứng dụng không tự cộng phí cầu đường hay bến bãi, bạn nên chủ động trả lại cho tài xế khi qua phà hay trạm thu phí (nếu có).

Mũ bảo hiểm được Mai Linh Bike cung cấp dạng nửa đầu, cũng giống như Grab hay UberMOTO trước đây. Riêng áo mưa chỉ được cấp cho tài xế khi họ đạt được doanh thu như Mai Linh mong muốn, điều này khá bất tiện nếu gặp mùa mưa dai dẳng như ở Sài Gòn.

Mai Linh cho biết họ chưa áp dụng việc tăng giá vào giờ cao điểm hay khi thời tiết xấu như Grab và Uber. Đồng thời ưu đãi cho tài xế 100% doanh thu trong vòng 2 tháng đầu. Thời gian sau họ sẽ thu 15% từ số tiền tài xế kiếm được.

Mình có đưa ra một số lộ trình so sánh của Mai Linh Bike so với Grab để anh em tham khảo:

171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có lẽ vì Google chỉ có chế độ tìm đường cho Xe hơi nên đặt xe qua Mai Linh sẽ bị tính quãng đường như đi xe hơi (nhiều đường cấm xe hơi nên phải đi vòng). Trong khi thực tế là xe máy sẽ đi đường khác
@hypous biết là vậy, nhưng kệ đi, cũng cho người ta cái ăn chứ, tính toán quá đi bộ hoặc tự lái xe đi ^^
phduong25
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com không phải là có lẽ đâu, thực sự là Google Map xa hơn, tuy nhiên lại đúng hơn. Quãng đường từ nhà mình đến nơi làm việc cùng một lộ trình thì đi thực tế và đi grab khác nhau xấp xỉ 1km, cả đi và về. Trường hợp đó thì Google đúng. Như vậy thì các bác tài không bị lỗ tiền xe.
@hypous Miễn sao giá rẻ hơn là ok 😁
@hypous hacker a nô ny mút tính toán kỹ quá
anhtkl
TÍCH CỰC
6 năm
Nghe nói là các hãng xe ôm công nghệ tính quãng đường di chuyển theo đường chim bay nên giá cước tính theo quãng đường rất rẻ, chỉ có tài xế là than trời. Ko biết có đúng ko? Nghĩ cũng thương mấy bác tài nên lần nào đi mình cũng cho thêm chút đỉnh gọi là.

À anh em khi đi dịch vụ này trước khi khởi hành nếu thuận tiện thì nên chuẩn bị ít tiền lẻ đỡ mất công tài xế phải thối nhé, vì nhiều bác tài ko đủ tiền để thối nếu mệnh giá lớn quá đâu. Và nếu đc thì nên chỉ đường cho tài xế nếu họ ko rành đường!
@anhtkl Ai nói mà bác tin ghê vậy!😆. Công nghệ tận răng mà chim bay gì nữa!😃
@anhtkl thực chất nó tính theo đường chuột chạy, nếu bác tài nào than trời có thể nghỉ, hoặc chuyển qua hãng khác, họ cũng đâu có ép?
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhtkl Ko phải theo đường chim bay mà là đường chim chạy bộ đó ông ơi
manhcuongac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhtkl Không biết mấy bác ở trên đã chạy thử grabbike chưa mà phán như đúng rồi. Lần nào đi bác cứ mở map lên xem nó tính cho các bác như thế nào. Nói chung tài xế grab cực lắm.k ngon ăn như các bác tưởng đâu
karl2410
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong đừng xảy ra chuyện trước sau bất nhất... giữ vững chén cơm của anh em biker để chất lượng dịch vụ không bị bào mòn.
ủng hộ, nhậu say có xe chở về
Giang.Vũ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới thì nó vậy, chứ không biết lâu dài ra sao.
@Giang.Vũ Đồ thằng cộng không có gì tốt
Chimsau201
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tanvietbt83 Tốt hơn đồ nhà mài là cái chắc.
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
@Donrachel ý của mình là positive với negative ấy
Himanxim
TÍCH CỰC
6 năm
mình thì trả qua thẻ.
Mailinh thì chưa có dv này.
Trả qua thẻ tiện ở chỗ không cần đợi thối tiền. ko có văn hóa bo.
Tuy nhiên nếu hôm nào đi kẹt xe nhiều. trời mưa.. mình vẫn bo thêm bác tài
hoangtuna
TÍCH CỰC
6 năm
@Himanxim Phân biệt đối xử kiểu gì vậy ông? Ông tip khi ông đã trả tiền cuốc đi và đã xuống xe rồi thì tài xế cùng lắm nhìn ông lạ lạ tí thôi...

Tip thêm ít nếu bác tài nhiệt tình và vui vẻ...
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@AZwarrior Grab bike giờ cao điểm ko có tăng giá đâu nhé, kể cả trời mưa. Chừng nào thiếu tài xế mưa bão lắm mới tăng ít thôi. Ko như uber tăng ngay khi mưa hay cao điểm đâu .
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@Himanxim Nói thật , bác cứ vậy hèn gì nhiều anh em tài xế né grabpay vì toàn ko bao giờ có thêm tiền tip. Lúc đầu mới ra grabbike thì mọi người tip nhiều vì từ xe ôm truyền thống giá cao qua grab thấy rẻ quá nên vui vẻ tip nhìu, giờ quen dần với giá rẻ rồi nên ít tip ,và còn chảnh với taid xế nữa chứ. Nhìu khách đi có 12k trời mưa mà đi xe ôm rồi phàn nàn sao áo mưa ướt vậy anh, xin lỗi em ko phải chỉ chở anh chị đầu tiên ,chơt nhìu người rồi thì áo mưa ướt thôi.
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@dichoinha1 Tài xế nào dám đòi tip bạn, tip là do bạn chứ tài xế nào dám đòi để bị report mất việc.
Sau khi bị bọn nước ngoài nó vô vả cho mấy vả giờ dịch vụ trong nước đã thức tỉnh về thái độ phục vụ ^^
hoangesc
TÍCH CỰC
6 năm
dịch vụ mà tốt thì mình sẽ ủng hộ Mai Linh thôi. "Để ủng hộ nền tài chính quốc gia" =)) troll tí!
@hoangesc Nó free tôi cũng sẽ ủng hộ 😆
hoc_3d
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangesc Ủng hộ cái L bọn táng tận này...( Ý nói tất cả nhiều dịch vụ trong nước-ĐKM thằng nào thích vào đây). Bọn hở ra là cướp minh bạch, và hèn mọn cố tình táng tận kẻ OK!
Hô hào .... đủ kiểu bẩn bựa để nhằm tẩy chay... Uber và GRap... để làm gì? Để còn tiếp tục hút máu...
ĐKM đi đường chợt nhìn đuôi xe Taxi truyền thống thấy dán đề can " Đề nghị Ubel và Grap-Tôn trọng Pháp luật VN" , anh mày đây xác lập ngay từ giờ Éo khi nào đi Taxi truyền thống nửa-Tất nhiên những nơi bí...he he. Và đọc thấy a rất tởm lợm bọn tráo trở, bẩn thỉu táng tận...của Taxi truyền thống?! sorry bọn đầu đất còn nâng bi mấy hãng truyền thống, nhé! ĐKM chúng mày, thế cho nhanh!
hoc_3d
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangesc Ôi! Chú Troll thì anh tha, nhé! Nhớ chưa?!
app của mailinh tương tự grad luôn, và màu áo nón cũng tựa tựa 😁
@sassyboy2412 Mailinh trước giờ vẫn màu xanh vậy mà bạn 😆) Mấy cụ già nhà mình cũng nói giao diện Grab dễ xài hơn Uber
hoangesc
TÍCH CỰC
6 năm
@sassyboy2412 Trước tôi lên Google Play tìm app Mai Linh mà thấy có đến 5,6 cái app. Chẳng biết cái nào là thật nữa. Lên trên web Mai Linh cũng chẳng thấy chỗ cho tải app xịn. Rất nản với tư duy của Mai Linh trong việc đưa app đến với khách hàng! Không biết khi dịch vụ bike này được ra đời thì Mai Linh có thay đổi tư duy trong việc đưa áp đến tay người sử dụng không nữa?
@hypous Rõ ràng app Uber rất khó chịu
SeekerT
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangesc https://mailinh.vn/tin-tuc/ung-dung-dat-xe-taxi-mai-linh-mai-linh-bike-191.html
ThThLam
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thích sống trong môi trường có tính cạnh tranh.
Thiên đường mình chẳng ham.
@ThThLam "thiên đường" của bọn độc tài thôi bạn =))
hd79
CAO CẤP
6 năm
@ThThLam Cạnh tranh chính là qui luật phát triển của mọi mặt. Đằng này thiên đường chả cần cạnh tranh gì chỉ cần "quan hệ". Anh em, chú cháu, bác này nọ đều phải "quan hệ" mới giải quyết được việc. Thằng nào đè ra "quan hệ"nhiều thì thằng đó mau lên chức. Nói chung toàn pho o pho huyền thì mới có giá trong XH này. Bẩn thỉu đê tiện được đề cao từ trên xuống dưới
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@hd79 Tư bản giãy chết đó bác 😁
@ThThLam Cơ chế thị trường theo định hướng.... à mà thôi! =]]. Dell hiểu nỗi khái niệm của bọn nó!
được thời gian đầu, cũng như grab hay uber về sau thôi
@tranbadiep1 Cho dù sau này có như Grab hay Uber thì 3 hãng cạnh tranh nhau vẫn tốt hơn 2 hãng
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phạm Nguyễn Minh Trung người có lợi sẽ là người dùng. Dịch vụ cạnh tranh sẽ khiến mọi thứ tốt lên.
hoc_3d
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tranbadiep1 Lại cái thằng mặt L này lôi từ " Cũng như..." đọc đến những này, anh thật buồn lòng cho chú!
vipboyth
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cứ làm thế này cho văn minh lịch sự, XOTT tự biết mà thay đổi dần không là bị đào thải sớm.
Mai Linh nên mời bé Xuân Mai về làm đại sứ thương hiệu, đổi tên dịch vụ thành Mike Lil's Bike có khi lại vả vỡ mồm Grab 😁
@daovangiangtnvn Ko phải cứ có chữ "Mai" là ngon nhé, đề nghị mời sếp Tùng, sky rất đông lỡ xe ôm truyền thống có gây hấn thì ta đã có 1 đại quân hùng hậu chiến đấu
@ThietKeWebChuyen-Com Nhưng sẵn thương hiệu DJ Xuân Mike rồi 😁
totalhn
TÍCH CỰC
6 năm
Chúc ml hốt bạc và rút kinh nghiệm từ đối thủ để hoàn thiện dv
Nhờ grab và Uber cho nên xe ôm dần thân thiện với khách hàng hơn. Tuy nhiên có người tốt cũng lắm kẻ xấu nhiều anh cũng láu cá và bặm trợn lắm. Nhiều em cũng thấy thương khi mình gọi đến trễ sợ mất khách năn nỉ thấy thương. heheheheh
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pond1597 thằng nào láo nháo với khách là cứ đánh giá ít sao *, sẽ lọc bớt mấy anh xe ôm " không thân thiện"
huycuong91
TÍCH CỰC
6 năm
Xe ôm truyền thống chắc là phải bỏ thôi
peterpan80
TÍCH CỰC
6 năm
Theo ý kiến cá nhân mình thì: Việt Nam nên có văn hóa bo, vì đó là bo cho người vừa trực tiếp cung cấp dịch vụ cho mình, trực tiếp đảm bảo sự an toàn cho mình, người trực tiếp tạo sự hài lòng cho mình và cũng là người "rất cần tiền - kể cả những đồng tiền nhỏ)...
ví dụ: 10k chỉ đáng giá 1 ổ bánh mình vs mỗi ng chúng ta nhưng nó là cả 1 phần cuộc sống, thêm 1 miếng thịt vào khẩu phần ăn của con cái họ...
đi 17k toàn đưa 30k... tại cũng ít đi,(tầm 2 cuốc/ngày)
các bác có thể lên youtube xem văn hóa bo của người phương Tây.
bo là dành cho người phục vụ, mà phục vụ là ai? "là các bạn sinh viên đi làm thêm kiếm tiền trang trải cuộc sống, trang trải học phí.. hoặc các Cô, Dì, Chú, Bác, các Chị dưới quê lên kiếm tiền nuôi con nhỏ, nuôi con ăn học..."
bo là bo cho họ chứ ko phải bo cho chủ cửa hàng đâu...
mình hay bo và bị nói là :"cửa hàng/quán ăn giàu/to như vầy, giá mắc như vầy mà mày bo chi?"
"cửa hàng to là chủ cửa hàng giàu, đồ ăn mắc thì bọn chủ cửa hàng giàu chứ tiền lương của phục vụ vẫn có tăng theo đâu?
mà nếu phục vụ đều lương cao thì tao vs mày đi làm phụ vụ mịa nó rồi chứ học hành làm j...
họ khó khăn, túng thiếu hoặc vì lí do j đó mới đi làm phục vụ.. mày bo là bo riêng cho họ chứ có phải bo cho chủ cửa hàng đâu"
mình nghĩ vậy thôi...
mỗi người một phần nhỏ, góp thành 01 phần lớn cho cuộc sống họ thêm tốt đẹp hơn... chứ hiếm khi người giàu hoặc dư dả mà đi làm phục vụ để kiếm tiền ăn, thu nhập chính...
mình nghĩ vậy.... 😆))
@peterpan80 Đừng gom phương tây vào thành 1 cục. Úc không bao giờ có chuyện tip. Lương cao, vật giá ngất ngưởng, bạn sử dụng dịch vụ là bạn đã lỗ rồi. Mĩ tip vì lương cơ bản quá thấp và vật giá quá rẻ. VN lương thấp nhưng chưa chắc vật giá đã rẻ, tip hay không phải dựa trên chất lượng dịch vụ. Chứ phương tây thượng vàng hạ cám có đủ cả. Nhắm mắt mà theo chả được gì đâu.
peterpan80
TÍCH CỰC
6 năm
@em_ut mình cũng ở Nhật về... thấy bên đó tuy chi phí sinh hoạt đắt đỏ nhưng lương cũng cao lắm...
nói đắt đỏ chứ thật ra là do khi mình chọn mấy món đắt tiền như: cá ngừ đại dương, cua huỳnh đế... thì giá chát thôi.. với giá bất động sản là cao thôi...
chứ những món là thực phẩm thiết yếu (hải sản bình thường, xăng xe...) thì so với chi phí sinh hoạt còn rẻ hơn cả ở VN nữa... lại còn được giảm giá theo giờ trong ngày.
vì dụ: 8h sáng thì giá 1 con mực tươi là 800 yên (~ 150k).. tới 3h chiều thì còn tầm 600 yên... tới 8h tối thì còn 300 yên... các phần cơm cũng vậy..
cho nên mấy anh chị em VN qua đó toàn canh mua đồ ăn trễ nên sau 03 năm hợp tác lao động dạng công nhân về thì dư tầm 700 triệu là trung bình, có người dư hơn tỉ...
đủ thấy lương người Nhật khá cao, cộng với tự tôn dân tộc nên họ không bao h nhận tiền tip...
theo mình nghĩ là vậy... tại cũng có hỏi vài người Nhật thì họ nói vậy...
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@peterpan80 Đúng là việc bác nghĩ cho người làm công ăn lương là rất tốt. Tuy nhiên em nghĩ bác nên xét thêm tình hình thực tế ở VN nữa.
Thứ nhất là thu nhập chung của người VN, so với mức sống thì không phải là cao. Nếu bác có nhiều tiền, bác có thể bo thoải mái. Còn bình thường mọi người cũng không muốn bo vì họ cũng rất vất vả mới làm ra số tiền ấy, cũng khổ không kém người phục vụ nên thường sẽ không có tâm lý bo gì cả.
Thứ hai là chất lượng dịch vụ ở VN, so với nước ngoài phải nói là khá tệ. Em gặp khá nhiều nhân viên bố láo, mất dạy, những đứa như vậy mình còn đ' muốn trả tiền chứ đừng nói là bo thêm.
Ở VN mình em thấy thường chỉ gọi là "bo" theo hình thức là "không cần trả lại" thôi 😁 kiểu như em mấy lần đi grab mà bị lẻ x8k hoặc x9k thì em toàn đưa tròn chục luôn (dù em cũng đang là sinh viên ăn bám bố mẹ :D ). Hoặc như bà chị em bắt taxi đi gần, tầm 16k chẳng hạn, cũng toàn đưa 20-25k luôn, mà lý do chủ yếu là "đưa ít tiền thấy ngại" :D
hoc_3d
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peterpan80 Nực cười với quan niệm "Bo"... nghe diễn giải đạo đức nhẻ?
Các bạn chả có biết 1 cc gì cả,?
Muốn giàu, xin mời xiêng năng và thông minh...
Bình thường...xin mời đàng hoàng và chăm chỉ...
Muốn ăn xin mời em lăn vào bếp,,,
Em có tiền,,,xin mời em đẹp,,,
Xiêng năng, chưa thấy ai đói cả!
Còn vì thấy đói, chỉ có thể là: 1- kẻ lười biếng; 2-Chơi bời...
....
Cho tiền ai đó...chúc mừng bạn đã dung túng sự lười biếng
Kể cả cho nghười nghèo...he he, anh phủ vậy đó! ĐKM
Xã hội phát triển, là XH không có kẻ lười biếng...
Thôi, thôi...
Bonus: Anh ghét từ thiện, vì a từ thiện là a đang cổ xúy cái nghèo và sự lười biếng. vậy a là kẻ táng tận khi anh làm từ thiện...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019