Đi xe bus sau gần 5 năm: nhiều tiện lợi online hơn

hoangbuyten
23/7/2019 1:55Phản hồi: 2
Đi xe bus sau gần 5 năm: nhiều tiện lợi online hơn
Mình chuyển công tác được gần 2 tháng. Thực ra khoảng cách từ nhà đến nơi làm việc mới cũng chỉ ngang ngửa khoảng cách đến cơ quan cũ (cỡ 13-14km), tuy nhiên quãng đường mới lại đi qua nhiều điểm tắc, nút giao thông kết hợp với nắng nóng mùa hè ở Hà Nội nên mình quyết định chuyển sang đi xe bus. Cũng phải gần 5 năm rồi mình mới lại quyết định di chuyển thường xuyên bằng xe bus, có nhiều điểm thuận lợi và bất lợi mình muốn chia sẻ với các an hem đang gặp khó khắn trong di chuyển khu nội đô và có ý định chuyển sang dung phương tiện công cộng như của mình (mình đi chuyến 02: Bến xe Yên Nghĩa – Bác Cổ).

- Thuận lợi:
+ Đầu tiên là bạn hạn chế được nắng nóng. Đây là lý do đầu tiên mình cân nhắc khi chuyển sang đi xe bus. Với giao thông Hà Nội, di chuyển vào khu nội đô bạn phải đi qua từ 5-7 nút giao thông, mỗi nút giao thông khả năng bạn phải dừng đèn đỏ từ 20-30s thậm chí là hơn một phút. Vời thời gian như vậy mà đứng dưới nắng nóng những ngày qua thì thật sự khó chịu. Cái này khi đi xe bus bạn được giải quyết gần như triệt để vì trên xe điều hòa rất mát, xe tương đối rộng rãi, cảm giác dễ chịu suốt cả chuyến đi. Tương tự đi xe bus bạn cũng hạn chế gần như toàn bộ khói bụi, bảo vệ sức khỏe.

+ Chi phí đi lại cũng hạn chế được đáng kể. Như mình đi xe máy (Honda PCX) nếu đi quãng đường 13km thì cả đi cả về một tuần hết tầm 100k tiền xăng, một tháng là hết 400k thậm chí hơn. Xe bus chỉ tốn của bạn 100k/tháng nếu bạn đi cố định một tuyến và nếu cần đi nhiều tuyến thì hết 200k/tháng. Việc mua vé xe giờ cũng rất đơn giản. Bạn chỉ cần lên website của transerco đăng ký trực tuyến và đến điểm bán vé tháng gần nhất là có thể nhận được. Thậm chí bạn hoàn toàn ko phải đến điểm bán vé tháng nếu sử dụng dịch vụ mua và dán vé tận nơi. Hay hàng tháng cũng tiết kiệm chi phí gửi xe chẳng hạn…

+ Bạn chủ động tìm tuyến đường và xe phù hợp, thậm chí theo dõi lộ trình xe gần bạn qua ứng dụng timbus.vn của transerco, cái này bạn tải và cài đặt trên appstore hoặc CHPlay đều có nhé. Gần như mọi thao tác, yêu cầu về xe bus bạn hoàn toàn có thể tương tác qua app này như mua vé, tra cứu bản đồ…

+ Đi xe bus coi như một bài thể dục mini hữu ích với dân văn phòng. Dưới hình là ảnh chụp thống kế vận động trên aw của mình một ngày, nói chung cũng rất khả quan với một người ít có thời gian cuối ngày để luyện tập thể thao đúng không?

+ Bạn vẫn hoàn toàn có thể thực hiện công việc cá nhận mà không bị ảnh hưởng như đi xe máy như sử dụng điện thoại, nghe nhạc thậm chí dung đồ ăn nhẹ, cũng tiết kiệm thời gian tương đối.

- Bất lợi:
+ Riêng các bạn bị say xe thì auto không sử dụng được dịch vụ này

+ Thực ra vào giờ cao điểm xe khá đông, nên bạn sẽ thường xuyên không có chỗ ngồi. Thậm chí nhiều chuyến bạn sẽ hầu như phải đứng trong toàn bộ thời gian.

+ Bạn cũng cần chủ động về thời gian vì xe bus tuy nhiều tuyến trong ngày nhưng với giao thông hiện tại ở HN chỉ cần bạn đi chậm 10-15 phút thì thời gian di chuyển đã rất khác rồi vì nếu xe đi vào giờ cao điểm sẽ bị tắc đường khá lâu.

+ Nếu bạn thường xuyên phải đi lại trong ngày qua nhiều địa điểm mà thời gian không quá dư giả về thời gian thì xe bus không phải lựa chọn tối ưu vì bạn sẽ mất thời gian di chuyển giữa các tuyến để đến điểm cuối. Hà Nội hiện đã nhiều tuyến xe mà vẫn đang tiếp tục mở thêm nên cái này mình nghĩ trong thời gian tới cũng khắc phục phần nào.

+Một số tiện ích để khuyến khích người dân sử dụng xe bus vẫn chưa thật sự đầy đủ như trên xe chưa có thùng rác, điểm dừng chưa bố trí được các máy bán hàng tự động như ở nước ngoài, nhà chờ nhiều chỗ không có ghế ngồi, mái che,...

Mình vẫn sẽ tiếp tục sử dụng xe bus ít nhất cho đến khi có biến động về công việc hiện tại. Với mình sau gần 5 năm dịch vụ xe bus đã có nhiều thay đổi đặc biệt là việc mua và đk vé không còn mất thời gian như trước hay cũng dễ dàng tìm kiếm và sử dụng qua smartphone. Anh em đang gặp khó khăn như mình có thể cân đối về phương tiện này, cũng tiết kiệm và rất văn minh.

Quảng cáo

2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phương tiện nào cũng có lợi và hại thui
hoangbuyten
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Huỳnh kiến nhân Nói chung tuỳ nhu cầu sử dụng từng người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp