Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đi xe số không khó, ai cũng lái được

Duy Luân
2/7/2019 23:4Phản hồi: 437
Đi xe số không khó, ai cũng lái được
Mình thấy một số anh chị em gặp khó khăn khi đi xe số, lý do là chưa rành khi nào lên số, khi nào giảm số, vậy nên hoặc anh chị em không đi xe luôn hoặc chạy xe tay ga. Thực ra việc điều khiển xe số dễ lắm, mình chia sẻ một số kinh nghiệm ngắn ở bên dưới để mọi người làm theo nhé.

1. Khi nào thì dùng số nào?

Cần kéo nhanh và mạnh thì số nhỏ, cần đi ổn thì số lớn

Đây là cách mà mình suy nghĩ khi mình mới tập chạy xe số, và nó vẫn áp dụng tốt cho mọi trường hợp mình hướng dẫn chạy xe sau đó.

Số nhỏ, ví dụ như số 1, số 2, sẽ có tác dụng kéo xe tới trước rất nhanh mà mạnh. Bạn sẽ dùng số nhỏ này khi dừng đèn đỏ và bắt đầu rồ ga chạy xe về phía trước, hoặc khi chạy lên cầu, lên đèo, lên núi, chạy từ hầm xe lên mặt đất... Những tình huống này bạn cần phải có sức kéo lớn thì xe mới chạy nhanh được về phía trước, chứ không thì xe sẽ chạy rất ì ạch và thậm chí bạn bị mất đà khi đi đường dốc.

Kinh nghiệm của mình đó là khi bạn đến gần đèn đỏ, hoặc khi bạn cần dừng lại, thì hãy giảm tốc độ, đạp cần lùi số lại số 1 hoặc số 2 để sẵn sàng. Khi đèn vừa chuyển xanh một cái là bạn có thể rồ ga chạy về phía trước một cách nhẹ nhàng.

Tương tự, khi chuẩn bị lên dốc cầu, lên dốc đồi núi, bạn cũng giảm tốc độ lại một chút để đạp cần lùi số, sau đó chỉ cần vặn nhẹ tay ga là xe sẽ chạy lên dốc ngon lành.

Tùy xe và tùy trọng lượng xe đang chở mà bạn có thể để về số 1 hoặc số 2 nếu cần kéo mạnh để chạy tới trước. Ví dụ khi mình chạy xe một mình thì chỉ cần về số 2 là đủ, nhưng khi chở thêm bồ thì phải lùi về số 1 mới đủ mạnh để chuyển từ trạng thái dừng sang chuyển động. Lưu ý rằng khi để số nhỏ thì nhớ vặn tay ga nhẹ thôi để tránh trường hợp đụng phải người đi trước (do xe bạn sẽ vọt tới rất nhanh).

Sau khi xe đã chạy khỏi đèn đỏ và bắt đầu vào giai đoạn ổn định, bạn sẽ cảm thấy xe bắt đầu kêu to hơn và có hiện tượng rung / giật nhẹ, báo hiệu đã tới lúc bạn phải tăng số. Lúc này bạn hãy đạp số tới trước để tăng số lên mức 3, sau đó chạy một đoạn nữa thì lên số 4. Lúc này xe sẽ chạy ổn định hơn và sẵn sàng để hoạt động trên đường dài.

Trên xe còn có số N, nó là số sử dụng khi bạn dừng xe hẳn chuẩn bị đỗ và khi cần dắt xe. Khi bạn đỗ xe thì luôn phải trả số về N rồi mới bước xuống xe.

2. Những thứ nên tránh khi dùng xe số

Để số quá nhỏ chạy đường dài

Ví dụ, bạn để số 1, số 2 mà chạy đường dài thì xe sẽ giật rất khó chịu, ngoài ra khi đạt tới một tốc độ nhất định thì xe sẽ khựng lại và bạn buộc phải san số tới trước thì mới có thể lái tiếp.

Để số lớn leo dốc

Quảng cáo

Khi bạn để xe máy ở số 3 hoặc số 4, việc leo dốc, leo cầu của xe sẽ rất chậm, ảnh hưởng đến những người tham gia giao thông khác xung quanh vì họ đang chạy ở tốc độ cao lấy đà. Ngoài ra, khả năng cao là bạn cũng không thể leo nổi dốc nếu cầu hoặc hầm khá cao, lúc đó bạn sẽ bị mất đà và dễ bị ngã gây tai nạn không chỉ cho bạn mà còn cho người khác. Lúc leo dốc bạn nên để số 1 hoặc số 2 nhé.

Để một số lớn cho mọi tình huống

Mình thấy nhiều người hay để số 3 hoặc số 4 cho mọi trường hợp cho tiện, khỏi mất công san số nữa, dù là đang chạy ổn định hay lúc vừa mới bắt đầu chuyển từ trạng thái dừng sang trạng thái chuyển động. Việc này mình nghe nói là rất có hại cho máy xe, chạy thời gian dài có thể hỏng máy. Anh em nào biết cụ thể nó bị hỏng như thế nào thì comment chia sẻ thêm giúp mình nhé.

Không chuyển lại số N khi đỗ xe

Khi đã dừng, đậu xe lại mà bạn vẫn để xe ở số 1, 2, 3, 4 thì sẽ có 2 nguy cơ sau:
  • Lần tới bạn cần điều khiển xe, bạn không nhớ là mình đang vào số, rồ ga thì sẽ bị vọt xe tới trước, đụng các xe khác đang đậu trong bãi
  • Nếu bảo vệ hoặc các anh em trông xe cần di dời xe của bạn thì sẽ khó khăn hơn vì xe đang bị vào số, không thể dắt được. Họ buộc phải san số lại N để có thể di chuyển xe của bạn
Nhớ nhé, khi đậu hẳn lại thì phải đưa xe về số N (thường là đèn màu xanh lá cây trên mặt đồng hồ).

437 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tưởng xe tay ga mới dễ chứ,chỉ việc gạt chân chống lên và ga thôi.
giacay
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard trước xem mấy thằng đi xe ga bốc đầu mà ko hiểu bốc kiểu gì
@traitay95 Anh sang xe ga rồi mà em. Anh đi xe cẩn thận từ tốn nhưng mà đời có để anh yên đâu, bị em grab 9x chở cây thông noen đâm sau lưng là vụ nặng nhất anh dính - trầy đầu gối
@Duy Luân Bạn chỉ để số 4 thì bánh răng số 4 mòn hơn hẳn mấy số kia thì hộp số nhanh ra đi do mòn số đó chứ sao.
Hơn nữa nếu cứ xài 1 số ( số 4 ) thì tăng tốc, lên dốc ... Nó phá hộp số lẹ hơn đo bánh răng phải chịu tải lớn mà nó ko đc thiết kế để làm điều đó
@mrducpru Bạn vít ga nhẹ 1 cái là động cơ ghì lại.
Mình cũng khoái đi xe số hơn xe ga mặc dù xe ga sang, đi dễ hơn nhưng cảm giác đi xe số vẫn an toàn và quen chân hơn! Đó là lý do bao năm nay mình vẫn xài Dream cho những chuyến đi ngắn có, dài có... :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@Edward Đỗ Nghe mà đau lòng quá 81c716e537403f9c316a81c68e99bf2e.jpg
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@zozolozozove Làm thế nào để biết dc xe lốc màu gì hả bạn ? Đang định mua xe như bạn.
vlgiang25
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhtung211 Lại bác, chỉ phụ nữ mới có suy nghĩ đó, phần lớn đàn ông khi chuyển từ xe tay ga sang xe số hoặc côn tay đều hối hận! Tại sao không biết điều này sớm hơn! Xe tay ga chỉ phù hợp khi 2 vợ chồng chỉ có 1 chiếc xe vì ưu tiên an toàn cho phụ nữ.
@vlgiang25 đâu phải ai cũng thik tốc độ đâu bạn,trc mình cũng đi xe số cả chục năm rồi, từ lúc sang xe ga thì thấy đi lại trong tp nó thư giãn dễ dàng hơn
mấy cái này là căn bản 101 nếu tập lái xe số mà. còn ko đi xe số thì nói họ cũng chả hiểu đâu
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Xe nữ chạy kỹ, chưa đâm đụng, ngập nước hả bạn?
ngoc1414
TÍCH CỰC
5 năm
@gamewalker còn 1 cái căn bản nữa ko thấy đề cập: nghiêm cấm đi giày cao gót chạy xe (thực ra áp dụng cho mọi loại xe). Mình ko có ý vơ đũa cả nắm nhưng thực sự *quạc* thể hiểu đc sao nhiều vị đi cao gót vẫn lao xe ra đường. Thánh *quạc* *quạc* nó rồi
@phoden ôi chẳng may mấy chị em này mà leo lên con cub 3 số thì chắc khóc thét =))
@ngoc1414 cái ấy là common sense roài cơ mà
hân's kinl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đi xe côn hoặc số là sướng nhất vừa an toàn,tiết kiệm lại có cảm giác lái,chứ như xe ga lúc đường xa buồn ngủ tay lái cứ rung rung chẳng khác nào du ngủ,mình đánh giá cao những bài viết của #duy luân,nếu ai cũng biết đi xe "tinh tế" xã hội sẽ đẹp thêm biết mấy
@Wolfrain Nếu tắc đường quá thì về N khỏi bóp côn khỏi vặn ga chỉ cần nhít nhẹ chân là xong 😆 chờ cơ hội có khoảng trống mà bóp côn sang số mà vọt thôi 😃) rất nhẹ nhàng cảm giác nó vẫn tuyệt hơn xe ga nhé
@dearboy2015 Kiểu như trễ ga phải không bác. Em đi ex150 nhích nhẹ là xe đi rồi, hôm có dịp chạy thử AB nhích một khoảng và xe không đi liền
@QuốcThái16c Đúng rồi bác, nhích chả biết lúc nào nó chạy và khó nhích đúng ý mình lắm 😔
@dearboy2015 Đồng ý, xe ga thực tế ga nó không được "thật" như côn tay. Mình đi côn tay chở vợ đi làm từ Q12 về Q1, đi đón con các kiểu, ngày đi lại không dưới 4 lần mà thấy rất ok. Có một lần xe hư mang đi sửa phải đi xe ga. Đó mới là cực hình.
lvthanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe em chạy kỹ lắm, từ lúc mua giờ chạy số 1 số 2 không hà, chừa mấy số kia lại để dành !😁
TuanDatSet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lvthanh PKL số 1 kéo trên 100 cây chuối/h rồi còn ji!
mandiesel
TÍCH CỰC
5 năm
@TuanDatSet Tầm 40 đổ lên vẫn đi số 4-5-6 bt bạn ơi.
thontkh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mandiesel Đi được bạn nhưng lâu dài máy sẽ nhanh xuống, đi đúng số đúng tốc độ sẽ bền máy hơn
@thontkh Cũng không hẳn đâu bác. Kéo lên thì nên xài số thấp, còn duy trì 1 vận tốc đó đều đều thì số cao vẫn ok lắm. Như mình đi xe, lên 40 chạy số 4, số 5 phà phà nhưng khi tăng tốc hay vượt xe thì vẫn chuyển về số 2, số 3.
vừa xe số vừa xe ga nhưng trong tp thì thích xe ga hơn
@KeniVinh Xe ga bóp phanh mới đề được nhưng đang đề mà bận việc gì thì trẻ con có thể vặn ga khiến tình trạng xe lao về trước. Xe côn thì khác. Đề mà có số sẽ phải giữ côn, buông côn là tắt máy, bắt buộc người sử dụng xe phải trả về N hoặc tắt máy xe.
Xe thăng bằng hơn ảnh hưởng rất nhiều tới vấn đề an toàn, nhất là phanh gấp và ôm cua ở đường trơn trượt.
Lùi dốc cao xe ga bóp phanh thì phanh, nhưng có những trường hợp tuột tay, việc giữ phanh với việc buông côn thì việc buông côn bao giờ cũng tiện hơn. Như trường hợp đơn giản thế này: Bạn đang dắt xe từ trên dốc cao xuống, trên xe đặt 1 túi đồ nặng, tới nửa dốc thì túi đồ đó trượt ra và sắp rơi xuống. Với xe ga, bạn bắt buộc phải giữ xe, mặc cho túi đồ rơi xuống, xe côn dễ hơn nhiều: buông mẹ nó côn ra, nhặt túi đồ để yên vị rồi lùi tiếp. Cái nào tiện hơn?
@_MyLoveIsWinter_ Giờ mới để ý cái tên của bác, cãi cả ngày không không hết đâu nhỉ.
@KeniVinh Xe ga bây giờ đều được trang bị công nghệ Idling Stop 3s. Khi dừng lại ví dụ như dừng đèn đỏ, nếu trẻ con nghịch dại vặn ga thì rất nguy hiểm.

Nó chỉ an toàn khi bạn gạt chân chống hoặc tắt hẳn máy thôi.

Còn lùi dốc cao thì xe ga ko bao giờ an toàn như xe côn, xe số được bạn à. Nếu bạn ko biết cách bóp phanh hợp lý hoặc chân bạn ko đủ sức chạm đất để giữ xe thăng bằng, thì bạn ăn hành với xe ga đấy 😁
Anh-Vui
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ ???
thontkh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mỗi số tương ứng với một tốc độ nhất định vì nó liên quan đến lực kéo của máy. Nhiều người thích để số lớn ( số 4) chạy tốc độ nhỏ sẽ làm hại máy, nhất là đối với xe côn tay lực kéo không đủ sẽ làm ảnh hưởng đến piston, bộ nồi, bộ số.
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thontkh "Xe nữ xài rất giữ gìn". Giữ quá nên toàn đi 1 số.
ussh999
TÍCH CỰC
5 năm
@thontkh Lực kéo ở đây phải tính cho phần gia tốc. Nếu tốc độ ổn định tôi vẫn đi số cao, miễn đủ thắng lực ma sát mà máy không gằn. Bởi vậy dùng số phù hợp dải tốc độ chưa đủ, phải hợp với gia tốc mong muốn nữa.
Cls.demo
TÍCH CỰC
5 năm
@Khoaitay2122 Nghe xe nữ đi khỏi ngó rồi. Toàn số 4 kéo mọi nơi
Chỉ có số ít là khác
thontkh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ussh999 Đi được nhưng mà về lâu dài máy sẽ không mạnh
Mình thích đi xe số hơn xe ga
kevin2012
TÍCH CỰC
5 năm
@locthuyforever Đường dưới quê chỗ lồi vhoox lõm, dốc cầu nhiều, linh tinh. Chọn xe số là OK nhất
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy bên VN mình chạy xe số nhiều chứ bên Taiwan hay Korea đa phần chạy tay ga, dù tay ga bên đó không được đẹp lắm, hoặc chạy tay ga phân khối lớn không à, chứ xe số thực ra mà nói là không an toàn bằng tay ga..
@tq@thanh Đặc thù đường xá bác ơi.
@tq@thanh Đi đường đèo hoặc thả dốc cầu Mỹ Thuận, Cần Thơ, Ca Lãnh, Rạch Miễu, Vàm Cống đi bác sẽ thấy xe nào an toàn hơn
@locthuyforever Mấy cầu miền tây chưa ăn thua đâu, cho lên cỡ dốc thẫm mã hay đèo pha đin thì hơi căng, mấy đèo trong nam (trừ đèo cả) thì cỡ ab vẫn ngon
Ai cũng đi được nhưng không phải ai cũng đi đúng cách, đối với xe số côn tự động chỉ 1 vấn đề duy nhất là trả số mỗi khi giảm tốc, đơn giản cực kỳ nhưng vẫn có rất nhiều người không thích làm như vậy, xe của những người đó thường yếu đi rất nhanh.
Cái sai trong bài viết là khuyên trả về N khi dừng xe, khi dừng đỗ tắt máy nên cài số để tránh trôi xe với trường hợp đỗ ở các vị trí có độ dốc.
@HangAnh=^^= Em đi côn tay quá lâu rồi nên quên mất là xe số thường vẫn lùi đc
@biahoi5ngan Xe tắt máy dựng chống rồi sao lùi được bạn :v có phải xe ô tô đâu
@Duy Luân Vài chỗ dốc quá nó vẫn cứ lùi bác ạ. Thường chỗ dốc thì ko dựng song song mà dựng ngang ra với mặt đường hoặc là dựng chân đứng.
@Cmt Dạo sẽ có người iu đậu chen xe nó lại sang vấn đề khác. thực sự là khi dựng xe xuống vẫn nên cân nhắc tình huống mà cài số, để tránh trôi xe. mình dựng xe xuống thì mục đích là muốn cố định chiếc xe ở đó còn gì. nhiều khi người khác vô tình đụng chạm xe đẩy tới trước ngã rồi sao (vì đa số xe dựng xuống là tay lái bẻ sáng bên trái)
Xe số ai mà chả đi được, xe côn mới khó đi thôi
@vodanhdaisu Nhớ cái hồi tập lái côn, cứ hay nhầm 1 tới 2,3,4,5 lùi. Toàn để máy gầm lên xót cả máy.
đối với đa số phụ nữ , số 4 = số 1,2,3,4 😁 . Chạy mà xót cả xe :D
TuanDatSet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Còn 3s mà cố vít ga có ngày thằng vượt đèn vàng gần sát đèn đỏ nó đốp rồi phê ngáo đá luôn!
@thontkh Thực chật họ không tìm hiều hoặc họ nhìn thấy ai chạy thì họ dùng như vậy.
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Còn sống không ?
@Cmt Dạo sẽ có người iu Minh cung có thằng bạn. Con trai chạy xe kiẻu đéo j đéo bh về số. Cứ số 4 nó vít. Sót hết ruột.
pisa
TÍCH CỰC
5 năm
Phụ nữ họ đi xe số như xe ga vậy, để yên số 4 mà đi cho êm và luôn như vậy.
@pisa Thật sự rất tội con xe.
Ô hay, Tinhte hết nội dung để post rồi sao?
@manchirua Toàn thấy nó quảng cáo ăn tiền.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@manchirua Không hợp có quyền không đọc, không comment mà
titi_pro
ĐẠI BÀNG
5 năm
@manchirua VN đi xe số rất nhiều, và tỉ lệ người không biết đi xe số cao. Bài viết hướng dẫn thêm cho người muốn đi đúng cách xe số. Cớ gì bạn bảo bài viết không giá trị.
@manchirua Cứ ra đường tham gia giao thông sẽ rõ rằng những cái là "hiển nhiên" thế này nhưng nhiều người không biết, không quan tâm.
Mình lái được ô tô số sàn. Nhưng chưa đi thử xe máy côn tay bao giờ. Ko biết có dễ như xe hơi ko ?
@manchirua Cơ bản xe máy côn tay nhả côn k cần ga xe vẫn chạy mà bác. Kẹt xe em toàn làm thế.
@QuốcThái16c Vậy ga găng ti nó to lên nên dễ chạy hơn
Anh-Vui
ĐẠI BÀNG
5 năm
@QuốcThái16c Xe nào thế anh oi, thả côn toàn tắt máy
@Anh-Vui Tất cả loại xe côn tay nha bạn. Riêng mình đi ex150
Đi xe số không khó, ai cũng lái được ,nhưng lên số xuống số cho mượt thì cần nhiều tập luyện
đổ đèo với xe tay ga thì yêu cầu khó hơn
thường đa số sẽ thả hết ga ,nhấp thắng ,nhưng để engine-brake thì cần nhồi tí ga để bắt nồi ,từ đó hãm lại
nhồi ít thì như ko có ,nhồi nhiều thì ga lớn ,xe càng chạy nhanh .cần tập nhiều để hiểu xe .còn đi du lịch ,thuê xe thì cứ xe số mà phang
nhiều người nước ngoài đã fai ở lại tam đảo 😔
@kixx nhiều người nước ngoài đã fai ở lại tam đảo :(
Chưa hiểu ý bạn?Cần bạn giải thích rõ hơn.
@Thái Tâm Nghiên đi dễ hơn xe số nên đa số khách du lịch thích xe ga
họ đi du lịch tự túc ,thuê xe ga để lên tam đảo
ko quen đi xe 2 bánh ,phụ thuộc vào thắng tay ,thiếu kthuat engine break nên lúc về gặp sự cố .nếu có xe số thì về số 1,2 cũng đỡ đc cho cái thắng
@Thái Tâm Nghiên Nghĩa là nhiều người nước ngoài đã thiệt mạng vì TNGT ở Tam Đảo.
@_MyLoveIsWinter_ Nhờ bạn và kixx mới biết thêm thông tin. Càm ơn hai bạn.
Hejk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hồi đầu đi xe máy em cũng ko biết, cứ để một số mà đi, bây giờ thì biết được cách đi xe số rồi nên em đi xe ô tô 😁
traza
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hejk Giờ đi xe oto để số mấy mà đi? :D
@traza 1 số thôi, số D
traza
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhhai1768 À, hồi đầu biết đi số sàn, cứ để một số mà đi, nên bây giờ đi số tự động 😃
Hejk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@traza Em để số phận đưa đi bác ạ 😆) một số thôi 😃))
@minhhai1768 @Hejk
Tức là cứ số D mà đi, ko về N với P đúng ko 😁 =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019