Dịch nhanh trên Android chưa bao giờ dễ như thế!

quancayda
3/8/2018 10:54Phản hồi: 118
Dịch nhanh trên Android chưa bao giờ dễ như thế!
Dịch một thứ tiếng nào đó sang ngôn ngữ mẹ đẻ hay ngôn ngữ mà bạn có thể hiểu là công việc thường thấy trong cuộc sống hiện đại ngày nay. Khi bạn thấy từ hay một đoạn ngôn ngữ nào đó mà muốn hiểu nghĩa của nó ngay tức thì, chúng ta thường có thói quen nhớ hoặc copy nó sang các bộ từ điển cài sẵn để dịch.

Một số trình duyệt web cũng đã tích hợp sẵn chức năng dịch cả trang web vào đó, tuy nhiên nó hơi bất tiện khi chúng ta chỉ muốn dịch một vài từ nào đó và khi dịch cả trang web thì ngữ cảnh dịch cũng sẽ thiếu đi độ chính xác.

Để đơn giản hóa công việc thủ công đó, nhiều ứng dụng trên Android đã ra đời giúp cho những người thường làm việc thường xuyên với ngôn ngữ nước ngoài có thể dịch được nó nhanh chóng. Bên dưới là những cách mình đang sử dụng thấy rất tiện lợi giúp các bạn có thể dịch được bất cứ từ hay đoạn văn bản nào trên màn hình mà bạn thấy.

Bubble Dictionary
Đã từng được giới thiệu bởi bạn @quangle2911, Bubble Dictionary - "Bong bóng từ điển", một trong những phần mềm dịch tức thời trên Android gây rất được chú ý trong thời gian gần đây. Cách hoạt động rất đơn giản, khi được kích hoạt sẽ có một pop-up tròn nhỏ hình "bong bóng" bạn có thể di chuyển "bong bóng" này đến từ hay đoạn text cần dịch là dịch ngay tức thì giống như Just Click n' see" thường thấy trên PC.

Khi cửa sổ dịch hiển thị nó cho bạn 3 chọn lựa:
  • Word: dịch từng từ
  • Sentence: dịch cả đoạn
  • Image: hình đại diện cho từ cần dịch

Điểm hay của ứng dụng đó chính là bạn có thể dịch bất cứ thứ gì trên màn hình kể cả từ đó bạn không thể bôi đen để chọn. Đây chính là ưu điểm tuyệt vời nhất của ứng dụng so với các ứng dụng dịch khác. Chính vì tính năng độc đáo như vậy mà ứng dụng này rất được ưa thích bởi game thủ khi họ có thể dịch tức thời ngay trong game mà ko phải thoat ra vào lại mỗi lần bí một từ nào đó.

1 bubble.jpg

2 bubble.jpg

Tuy nhiên điểm hạn chế của ứng dụng đó chính là chưa hỗ trợ nhiều ngôn ngữ thông dụng hiện tại mới chỉ có thể dịch một số ngôn ngữ như Anh, Pháp, Ý, Tây Ban Nha sang tiếng Việt, còn lại toàn là tiếng Anh ra các ngôn ngữ khác. Hy vọng trong tương lai ứng dụng có thể hỗ trợ thêm dịch tiếng Việt cho các bộ từ điển thông dụng khác như Hàn, Nhật, Hoa, Nga,... thì sẽ rất tuyệt vời. Hiện tại phiên bản mới nhất đã hỗ trợ nhiều ngôn ngữ hơn sang tiếng Việt. Bên cạnh đó việc hoạt động chưa được mượt mà và đôi khi ko dịch được là những điểm ứng dụng cần được cải thiện tốt hơn.

Ứng dụng hoàn toàn miễn phí nhưng để loại bỏ quảng cáo và ủng hộ cho team phát triển ứng dụng bạn chỉ cần bỏ ra 0.99$ (~23,000đ), một mức giá rất phải chăng đúng ko các bạn 😃.

Google translate - "Tap to Translate"
Google translate thì quá quen thuộc với chúng ta rồi tuy nhiên tính năng dịch tức thời một từ hay đoạn văn nào đó trên màn hình là điểm nổi bật của ứng dụng Google Translate trên Android. Bạn vào Setting > Tap to Translate để kích hoạt tính năng này.

Mỗi khi bạn lựa chọn một từ hay một đoạn văn bản nào đó, chọn Copy là tự động sẽ có một pop-up tròn nhỏ xuất hiện, bấm vào nó để dịch tức thời cho bạn.

Quảng cáo

3 Google translate.jpg

Ngoài ra bạn cũng có thể dịch nhanh bằng một cách khác đó là sau khi chọn lựa từ / văn bạn cần dịch > chọn dấu 3 chấm (...) > Translate, nó cũng dịch tương tự như vậy.

Tất nhiên là nó sẽ ko tiện bằng Bubble Dictionary ở trên, nếu văn bản trên màn hình ko thể chọn lựa được thì đồng nghĩa với việc ko thể dịch nó. Để khắc phục điều này, mình có một cách đó là kết hợp nó với ứng dụng Universal copy. Universal Copy (UC) là ứng dụng cho phép bạn có thể copy được bất cứ văn bản nào xuất hiện trên màn hình kể cả những văn bản mà bạn ko thể chọn lựa. Trong setting của UC, bạn có thể thiết lập sẵn một phím ảo/cứng nào đó để có thể kích hoạt nhanh nó ở bất cứ màn hình nào.

Các bước hoạt động cơ bản như sau: Bấm phím nhanh để UC hoạt động quét toàn màn hình (vd: mình thiết lập Nhấn & giữ phím Back để kích hoạt UC) > Chọn văn bản trên màn hình > Nhấn nút Copy của cửa sổ UC > Google translate pop-up xuất hiện > Dịch thôi.

5 universal.jpg

Quảng cáo

6 Universal. jpg.jpg

Điểm hay của Google translate khi kết hợp với UC đó là cung cấp cho bạn một bộ từ điển rất là đầy đủ rất nhiều thứ tiếng chứ ko bị giới hạn như Bubble Dictionary. Tuy nhiên UC lại ko hoạt động để dịch được bên trong game, mình có thử một số game thì mỗi lần kích hoạt UC trong game nó lại báo lỗi "Error: Found nothing copy on this screen. Please try again".

Microsoft Translator
Tương tự như cách dịch nhanh bên iOS, bạn cũng có thể sử dụng công cụ dịch Translator của Microsoft để dịch nhanh khi chọn bất cứ đoạn văn bản nào. Chọn lựa một đoạn văn bản > dấu 3 chấm (...) > Translator để dịch nó.

7 Microsoft translate.jpg

Anh em còn biết những cách dịch siêu nhanh nào trên Android thì chia sẻ thêm nhé!
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phù hợp nhất với học sinh, sinh viên.
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
khá hay
hongphuc9x
TÍCH CỰC
6 năm
Mĩnh cũng dùng google dịch
bachdinmay
ĐẠI BÀNG
6 năm
gg translate là ngon rùi free mà
@bachdinmay Tiện lợi thì không bằng thôi 😁
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
gg vẫn tuyệt
htkad
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đánh dấu tham khảo
vnanh_vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay quá. Đóng góp cho tất cả mọi người lựa chọn 😃
Cái bubble ngon thế
bongbang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy Google translate là đủ
qloved
CAO CẤP
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Nhớ hết từ rồi vô translate ghi lại là sao nhể, bạn cài đặt đúng cũng như update phiên Bản lên chưa
@Lý Văn Dũng AT nó có chỉnh dịch tự động rồi bạn khi bạn copy một đoạn tiếng anh thì nó sẽ hiện lên bảng dịch ngay
@supervisor 03m Ok bác, cảm ơn bác nhé 😁
@qloved ok bác, được rồi bác ơi
Ứng dụng hay quá 😁
Mình đang xài EV trên nền tảng BB10, file setup có dạng apk bên Android nhưng xài khá ổn: có hỗ trợ phát âm bằng giọng Anh Mỹ, có thể update bổ sung từ mới tuỳ chọn vào từ điển! Dùng đơn giản mà cũng khá thuận tiện :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 

@crazysexycool1981 Cho xin link nhé bác!
@phatkrongana Của bạn ĐÂY ;)
dongsapaseo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Cái này có hỗ trợ dịch giọng nói không bác
@dongsapaseo Có luôn nhé, mình quên ko nói chi tiết này 😁
suddenboy
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Nhìn quảng cáo phản cảm quá!
Google Translate với các bạn là đủ, tuyệt & ngon? OK, vậy mình để tấm ảnh bên dưới & ko nói gì thêm 😁

Screen Shot 2018-08-04 at 15.18.03.png
qloved
CAO CẤP
6 năm
@crazysexycool1981 sao lại không liên quan đến bộ gõ bạn. Không phải bênh cho Google dịch đâu nhưng mình đã nói ở trên, bộ gõ tiếng Việt và 1 số ngôn ngữ khác bằng bộ gõ mặc định của Mac hoạt động theo kiểu buffer, nghĩa là khi nhận thấy người dùng gõ đủ 1 từ thì mới gửi sang cho textbox, nên khi bạn gõ chữ up cuối cùng thì nó vẫn nằm trên buffer của bộ gõ chứ chưa có gửi sang textbox dịch của Google dịch. Bạn xem 2 ảnh sẽ thấy nó gửi nguyên từ up khi bạn gõ dấu cách ngay sau từ up thay vì 2 chữ cái u p <dấu cách>. Đó là lí do.
Link cho bạn tham khảo kĩ thuật nếu bạn có hứng thú: http://lewtds.github.io/2014/07/31/uoc-mo-bo-go-kieu-unikey/
Screen Shot 2018-08-05 at 12.41.41 AM.png
Screen Shot 2018-08-05 at 12.41.53 AM.png
@qloved Mình ko rành về những thứ bạn nói ở trên nhưng trong comment trước đó, mình cũng đã nói với bạn: mình đã thử gõ 1 cụm từ "I won't give it up" và dừng lại ở đó thì hiển thị nghĩa như ảnh chụp màn hình, còn khi nhấn dấu Space hoặc Enter thì nó ra đúng nghĩa mà :eek:
qloved
CAO CẤP
6 năm
@crazysexycool1981 Bạn không rành nên mình giải thích cho bạn hiểu cơ chế và lí do vì sao nó lỗi mà. Lí do đơn giản là nằm ở bộ gõ mà bạn dùng, bạn chuyển bộ gõ sang tiếng Anh và gõ lại chính xác câu mà bạn thử xem, kết quả khác so với dùng bộ gõ tiếng Việt ngay
PS: bạn không biết thì đừng phán bừa, nếu không tin một người vô danh như mình thì có thể tham khảo mod @duyluaan hoặc một ai đó có kiến thức mà bạn tin tưởng được
@qloved Để lúc nào ngồi máy tính mình sẽ test. thử lại xem sao! Tks bạn 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se |
snackviet1
TÍCH CỰC
6 năm
Nhắn tin với ng nước ngoài mà lên đây dịch từ tiếng Việt qua là người ta cười Thúi mặt đó nha =)) , nó trớt quớt à. Dịch cơ bản 1 vài từ thì còn được, dịch nguyên đoạn dài nó ra nghĩa khác 😔 . đã ê mặt vài lần vì tin tưởng vào gg dịch (vì mình dốt Tiếng A)
victorhuy88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em hay đọc sách trên app kindle bằng Bubble Dictionary, tra từ nhanh, khá ưng 38404784_2203768293232890_2512472532909555712_n.png
@victorhuy88 Học ta thì nên dùng tù điển anh anh như oxford
kuraj
TÍCH CỰC
6 năm
@victorhuy88 Cảm ơn bác, mình đã cài hehe quá đã. Kết hợp với Kindle for Samsung mỗi tháng dc free 1 cuốn 14,99$ quá đã. Tích cóp dc 10 cuốn rồi 😆

Đọc khi nào xong thì ko biết ^.^
Đừng bao giờ tin toàn bộ vào mấy công cụ dịch này. 😁
@WesleyNguyen1411 Vì sao lại vậy???
FzeNix
TÍCH CỰC
6 năm
@WesleyNguyen1411 Đừng bao giờ tin vào cái comment này. :D
Dịch trên hình vẽ trên là của ss thì phải.
@thinh060903 Ai xài s8,note8,s9 là khỏi cần Universial copy vì máy có sẵn chức năng chụp màn hình trích văn bản rồi dịch luôn rất tiện 😃
phuongsd
TÍCH CỰC
6 năm
Đó là vì sao mình dùng galaxy note.
victorhuy88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phuongsd em cũng có con note, nhưng lúc nằm đọc thì ko tiện dùng bút lắm
phuongsd
TÍCH CỰC
6 năm
@victorhuy88 note 7 vs note 8 e sài dùng cái chức năng dịch ko chạm ấy bác, cũng hữu dụng lắm, đang đọc đọc lươt lướt từ gì khó thì bấm cái chọn dịch ko chạm rất tiện
Chung Tu Phi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay lắm, bây giờ tiện và lợi
litphamlit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất cần cho những người tự học tiếng Anh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế