Điểm benchmark iPad Pro 2018 gần bằng với MacBook Pro 15" Core i7

Duy Luân
1/11/2018 21:58Phản hồi: 257
Điểm benchmark iPad Pro 2018 gần bằng với MacBook Pro 15" Core i7
Theo điểm benchmark từ công cụ GeebkBench, iPad Pro 2018 với chip Apple A12X Bionic đạt 5050 điểm đơn nhân và 18.106 điểm đa nhân. Để bạn dễ so sánh thì MacBook Pro 15" chạy chip Core i7 đang đạt 5053 và 21.351 điểm cho từng hạng mục, tức là iPad Pro có sức mạnh tối đa gần chạm tới chip của Intel. Lưu ý rằng điểm benchmark không phản ánh 100% những gì bạn có thể trải nghiệm, chưa kể khi benchmark thì CPU sẽ bị ép chạy nặng trong thời gian ngắn, còn liệu nó có duy trì được sức mạnh đó lâu dài hay không lại là chuyện khác. Chip Intel thường làm điều này tốt hơn, bù lại nó cũng hao điện hơn.

Trong buổi giới thiệu iPad Pro mới, Apple tự tin nói rằng iPad Pro của họ nhanh hơn 92% số PC b1n ra trong vòng 12 tháng rồi. Trong bối cảnh con chip Apple A12X được bổ sung thêm nhân CPU, thêm nhân GPU thì điều này là hoàn toàn có thể xảy ra. Tất nhiên bối cảnh sử dụng của PC khác với iPad, nhưng cũng khá là ấn tượng khi một chiếc tablet mỏng nhẹ lại có thể làm được chuyện này. iPad Pro sẽ bắt đầu bán ra từ thứ 4 tuần sau.

Nguồn: RedmondPie
Ảnh: MobileSyrup
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đỉnh
@ThanhTrunghi không đem được lên Mac thì chip A muôn đời chiếu dưới Intel 😆
@vanlinh2905 Có lẽ bài toàn của Apple không nằm ở làm gì mà là làm xong để chạy cái gì.
Như Apple quảng cáo con Chip khủng bố chém gió các kiểu, tuy nhiên không dừng lại ở đó mà phải mời 2 ông lên demo thực tế luôn, đây mới là trọng tâm của Apple (cũng chả phải lần đầu Apple làm thế, có năm mời cả M$, và các sp khác cũng vậy), không thích nói chơi cho vui, vì thực tế người dùng mua máy là để dùng cho mục đích của họ. Tuy nhiên có thể thấy Adobe đã hẹn tới tận năm sau mới có bản hoàn chỉnh.
Như M$ 1 ông lớn, các HĐH cũng hứa hẹn đủ kiểu, tuy nhiên chỉ có windows là sống lâu dài, do phần mềm đáp ứng quá đầy đủ, các HĐH khác chết cũng chỉ vì thiếu phần mềm để chạy, chứ chả phải phần cứng hay HĐH kém. Hay như LG, SS trước cũng có HĐH riêng cho mình, tuy nhiên kết quả phải dùng Android hết.
Cái Apple luôn hướng tới là vậy, làm ra phải có cái để dùng, nên luôn thuê dev làm cho mình trước để quảng bá trong dịp ra mắt sản phẩm.
ThanhTrunghi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mystogann0 Mình k biết tài liệu nào nói sản xuất chip A sẽ rẻ hơn đi mua của Intel. Mình nhận. Nhưng để có chip A đưa lên được mac thì đáp ứng đủ chất lượng và số lượng thì không thể rẻ hơn tiện hơn đi mua được.
ongchuotnhat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanlinh2905 http://genk.vn/hieu-nang-cua-ipad-pro-129-inch-moi-khien-cho-nhieu-laptop-windows-core-i7-phai-hit-khoi-20181106100042156.chn
Quá đỉnh
Go!
ĐẠI BÀNG
5 năm
@supersheep Giống như so drone với máy bay trực thăng ấy. Bay được cùng độ cao như nhau sau đó bảo cũng giống nhau thôi 😁
@cuong199128 Chắc bạn chỉ nghĩ đến tốc độ của con Core i5 đó thôi phải ko? Trong khi mở lâu còn do Ram, HDD và nhiều thứ khác nữa
supersheep
TÍCH CỰC
5 năm
@nhật ký 2 đứa mình Chính xác như bạn nhận xét đó. Tại vì nó khác nhau, đã không cùng hệ quy chiếu thì lấy gì mà so? Buồn cười vậy đấy. HĐH di động nó khác hoàn toàn với HĐH máy tính nền tảng x32 x64. Trước Mic cũng có uiwndows RT cực tiết kiệm điện mà có chạy được gì đâu, giả lập thì chạy được mà lại rất yếu. Nói chung so nâng bi.
@Hoàng Gia Lâm Ram 8GB, ssd 120GB bác ah, cũng đâu đến nỗi chứ
chơi game =0 mua laptop mỏng vẫn ngon hơn
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@supervisor 03m Game được chứ sao không, khủng luôn là đằng khác, biết bao nhiêu accessories cho tablet kìa. Tính về doanh thu thì mảng Casual đang thống trị thị trường game.
@supervisor 03m Game gì ? Game thì cũng đủ kiểu, có game đa nền tảng, bản pc và bản mobile giống nhau, có game bản pc và mobile lại khác nhau, có game độc quyền chỉ có trên nền tảng nào đó, có game cũng chỉ có trên bản mobile,... đủ thứ trên đời.
Hay bác thích càng nhiều game càng tốt, thế thì người ta mua pc chứ ai mua laptop mỏng, chưa bao giờ nghe laptop mỏng lại chơi game ngon cả.
@bibinguyen ít nhất nó chơi dc game dành cho win nhẹ mà hay hơn nhiều cho mobile, game trên ipad thì cũng như iphone thôi sao có cửa với win thao tác chuột khi chơi cũng dễ hơn ví như pubg
@supervisor 03m Chung quy cũng quay lại mục đích nhu cầu thế nào mà quyết định đầu tư vào cái gì thôi.
so sánh vậy như vả vào mặt mấy bác tablet hãng khác. iPad không có đối thủ râm cùng rồi.
@davidphamhong Cái ipad 3 ở nhà bị bể màn hình vẫn xài dc mà cũng chẳng buồn thay. Rớt vài lần nút home văng mất mà vẫn bấm home dc nên cũng chẳng buồn thay. Đợi nó chết hẳn thì đổi.
@thaido_design Từ hồi ra đến giờ không đối thủ rồi ấy chứ
@DinhChinhNguyen nhà nhà ipad
người người ipad.

mấy anh tablet hãng khác lại ước ao ròii. kkk
@maxxis9999 Mà cùng đời iphone năm đó thì tụi nó ra đảo hết ráo òi 😆
hehe, siêu tablet đây rồi ,
Mr.BD
TÍCH CỰC
5 năm
còn 1 tí nữa thôi là mình sẽ mua iPad để làm việc chính: Safari Desktop hoặc Chrome Desktop như trên Macbook 😔

iPad đang xài Safari Mobile, với 1 ng làm việc nhiều trên nền web bạn sẽ thấy ipad ko thể dùng dc, dù có request desktop thì 1 số website vẫn từ chối...rất tiếc
buihai
CAO CẤP
5 năm
@huynhdinhchien Hê hê cám ơn chú em đã nhắc đến anh nhé.
@buihai Không cần phải cảm ơn, biết thì phải chia sẻ cho người khác biết chứ, đúng không anh trai? Chờ đợi bài chia sẻ kinh nghiệm làm việc bằng IOS của anh trai đấy 😃
Mr.BD
TÍCH CỰC
5 năm
@buihai 😆 em vừa inbox a, a có kinh nghiệm cho em xin 1 ít nha
@huynhdinhchien công việc của mình thì mac bó tay. ahihi. mac chỉ giải quyết đc 1 mảng siêu nhỏ cho cv hiện tại
nvtue1987
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hic, mạnh hơn con MBP 15 Inches mid 2015 corei7 mình đang dùng rồi 😔
@nvtue1987 Cái này bạn phải hiểu như này, chạy thời gian ngắn thì có thể hơn con lap của bạn, nhưng thời gian dài thì k thể hơn được, giống chạy 100m thì thắng nhưng chạy 1000m thì thua
@nvtue1987 bạn biết vụ drop fps khi chơi game ko bạn ,nếu biết thì bạn hẳng sẽ rõ tầm quan trọng của việc ổn định xung ,chứ ko phải cứ boost cho cố vào là hay đâu
@nvtue1987 Ipad pro bh biểu cảm nó như avatar bác đấy.
@nvtue1987 cái quan trọng là chạy kiểu hết ga như vậy liên tục vài tiếng không nghỉ con iPad thua 😁:D
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
@nvtue1987 Ferrari có thể nhanh hơn đầu kéo cont, nhưng e là nó ko kéo nổi cont chạy từ Nam ra Bắc dc
trên giấy tờ thì ram của đt 8gb mạnh hơn ram 4gb laptop cùng ddr3 thực tế thì...
chip cũng tương tự ...
@mandyhades Thực tế thì thua xa
Minh Duy BMW
ĐẠI BÀNG
5 năm
Liệu Apple có đang tiến đến thay Intel trên Mac bằng chip nhà làm?
@Minh Duy BMW 4-5 năm nữa vấn đề là app tối ưu cho chip arm để xử lý công việc vp còn ít
ThanhTrunghi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Minh Duy BMW apple hay công ty laptop nào cũng có tham vọng đó rồi. Chủ yếu là họ đang ở đâu thôi. Apple thì tương lai gần có thể sẽ thành đối thủ cạnh tranh với Intel. Còn về thay thế thì phải đánh bại được Intel và trấn áp các đối thủ khác. Cái đó thì khó nói lắm vì thế giới thay đổi khó lường. K thể nói trước đc
@Minh Duy BMW Sớm hay muộn thôi
Cơ này thì hơn luôn cả MBP 13" ấy chứ. về tính di động thì hơn đứt latop. Hic hic
@Lythienky Nếu chỉ tính điểm bench thí nó mạnh gấp đôi MBP 13. Nhưng thực tế thì =))))))
@Lythienky nhưng nó chả làm thay laptop được việc gì 😃 à để xem ảnh thì được 😃)
@vanlinh2905 Ipad hay mọi máy tính bảng thì sẽ thay cuốn sổ tay được thôi, dùng khi ra ngoài hay phòng họp để ghi chú thì rất tiện. Chứ để phục vụ tốt nhất cho công việc thì ko thay được laptop
Qúa khủng. Chắc mạnh gấp 3 lần con laptop của mình. cơ mà con lap mình cắm sạc dùng từ 7h sáng tới 10h đêm gần 7 năm nay. ko biết con này cày nv đc mấy năm nhỉ?😁:D:D:D:D
@nguyenmanh287 Con lap mình còn mở không tắt suốt cả tuần liền cơ, suốt năm suốt tháng như vậy
@Hoàng Gia Lâm Thế nên đợi iPad thay đc lap thì còn lâu
không thấy hãng nào ra tablet mới nữa, mà có ra thì cũng ko thể nào chiến đấu với ipad và ipad pro được, về phân khúc này đúng là táo ko có đối thủ, nhưng giá chát quá
Ko có ipad và ko có máy tính thì mình vẫn sẽ ưu tiên mua máy tính trước.
Ranger_3009
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh_satria Mấy năm không dùng ipad từ cái Air 2 pass lại cho ông anh! Thấy dùng Lap vẫn hay hơn quá nhiều vì cài rất nhiều phần mềm nội bộ công ty chỉ hỗ trợ Win, đang xài Dell XPS và cảm thấy quá hài lòng trước cũng dùng Mac nhưng thấy cũng chẳng support được mấy tại vì đặc thù công việc cũng chẳng quen với những phím tắt như của Win
Cho hỏi cấu hình mạnh vậy để làm gì nhỉ. Ko biết các app iOS nào cần cấu hình cao vậy để xử lý ko.
@vanlinh2905 Phải so chứ bác, đằng nào bác mua pc 100tr cũng chỉ vì mục đích đó thôi.
Làm việc X thì có khi pc 100tr và 10tr kết quả giống nhau, nhưng làm việc Z thì lại khác quá nhiều, kết quả vì nhu cầu làm việc Z là chính thế là phải bỏ tiền ra đầu tư pc 100tr, chứ toàn làm việc X thì có điên mà bỏ 100tr ra để đầu tư.
Bác kia toàn làm việc A thì thấy trên iPhoneX nó nhanh hơn trên nhiều pc khác (5tr, 10tr, 100tr còn chả đề cập) thì nói vậy, còn nghĩ người ta chém gió thì cứ kêu người ta chứng thực, đằng này lại đi yêu cầu về khối lượng làm việc nhiều hay ít, khối lượng làm việc nhiều hay ít thì bản thân pc giá đầu tư khác thì nó cũng khác về kết quả rồi.
@vanlinh2905 Đang nói so với PC thường đó, với vài 2 layer thôi. chứ PC khủng nói làm gì.
HllAMG
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanlinh2905 thanh niên không xem sự kiện ra mắt ipad mới à mà thắc mắc lạ thế?
Đúng lúc con Air 2 của mình tèo.
ngadeptrai
ĐẠI BÀNG
5 năm
theo các bác thì nên mua 11inch hay 12.9 inch 😃
@ngadeptrai Không biết nhu cầu của mình là gì thì tốt nhất đừng mua.
@ngadeptrai Ra cầm trực tiếp thấy con nào cầm ổn hơn thì mua
@ngadeptrai Tùy nhu cầu của mình mà mua chứ hỏi buồn cười vậy bạn
Mình ipad air 2 kg bik khi nào có lý do để đổi, chắc 3 năm nữa
@qwaytoiben Air 2 còn quá mạnh, màn hình vẫn thuộc top đẹp. Không có lý do gì để đổi cả. 5 năm nữa chưa chắc đã cần phải đổi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019