Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Điện năng tiêu thụ của tủ lạnh Inverter

cool_aloha
18/7/2018 16:28Phản hồi: 5
Điện năng tiêu thụ của tủ lạnh Inverter
Chào các bác!

Sắp tới em định mua một chiếc tủ lạnh Inverter, cụ thể là chiếc Panasonic 152 lít NR-BA178PSV1 như trong hình này.

Và em có thắc mắc về điện năng tiêu thụ của nó. Đối với các loại tủ lạnh Inverter khác, thường trên nhãn năng lượng sẽ ghi điện năng tiêu thụ theo KWH/năm, ví dụ "239 KWH / năm", thì mình sẽ dễ dàng tính được số KW điện mà tủ lạnh tiêu thụ hằng ngày bằng cách lấy 239 chia 365, ra khoảng 0,65 KWH / ngày. Nhưng nhãn năng lượng trên tủ này thì lại ghi "Công suất danh định 90W", thì em không rõ là mỗi ngày nó sẽ tốn bao nhiêu KW điện, không lẽ 90W x 24h = 2160 W, tương đương 2,160 KW một ngày??? Quá nhiều đối với một tủ lạnh Inverter!!!

Em thử gọi lên tổng đài Panasonic hỏi thì họ nói tủ lạnh Inverter tiêu thụ trung bình một ngày từ 2-4 KW điện, tuỳ vào lượng thực phẩm, nhiệt độ môi trường và số lần đóng mở... Những ai nói tủ Inverter một ngày chỉ khoảng 1 KW điện là nói xạo...

Họ trả lời như thế làm em hoang mang quá! Vì em ở trọ, giá điện tới 3.500đ / số, chỉ ở một mình, nếu dùng tủ lạnh mà hao điện như thế chắc chết mất!

Bác nào nhà đang dùng tủ lạnh Inverter giải đáp giúp em với. Phòng của em nhiệt độ ban ngày không nóng lắm, em ở một mình nên chắc sẽ không chứa quá nhiều đồ ăn và chỉ thường mở tủ vào ban đêm vì ban ngày đi làm.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kẹ nó đi bạn ơi.nhà tôi xài cũng inverter 100w nhưng cũng không thấy tổn hại bao nhiêu.tiêu thụ thực tế còn phụ thuộc nhiều yếu tố,môi trường, số lượng thực phẩm, cách bạn sử dụng, mở tủ nhiều ít, có làm đá nhiều không nói chung nsx chỉ choncon số tham khảo thôi.cứ yên tâm quất đi.cùng lắm tháng bỏ 2 chầu cafe lac đc chứ gì.
90w nhưng nó ko chạy liên tục. Đủ lạnh là nó ngắt. Thỉnh thoảng mới chạy lại thôi
phuoclong93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chào bạn . 90w là công suất danh định . Có nghĩa là công suất tối đa mà tủ lạnh có thể tiêu thụ . Ví dụ mở 2 cửa ra , bật chế độ làm lạnh cao nhất thì tủ lạnh tiêu thu tối đa 90w/1h không hơn được . Còn trong quá trình thực tế sử dụng sẽ tiết kiện hơn nhiều phụ thuộc vào nhiệt độ cài đặt , lượng thức ăn , số lần mở cửa tủ, độ ổn định của nguồn điện tại nơi ở...
Tủ lạnh inverter chạy liên tục không bao giờ ngắt nhé !
90w là công suất, càng cao thì làm lạnh nhanh hơn, còn kwh/năm là điện năng tiêu thụ trung bình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019