Điện thoại lắp ghép Project Ara đẹp hơn, sẽ bán ra vào 2017, bản cho lập trình viên mùa thu năm nay

sonlazio
20/5/2016 23:35Phản hồi: 197
Điện thoại lắp ghép Project Ara đẹp hơn, sẽ bán ra vào 2017, bản cho lập trình viên mùa thu năm nay
Tại Google I/O 2016, Google cho biết phiên bản cho lập trình viên của chiếc điện thoại lắp ghép sẽ có mặt trong quý 4 năm nay, và họ hy vọng bản thương mại sẽ vào năm sau. Trong một video mới nhất thì nhóm Google ATAP đã đưa ra cho chúng ta thiết kế tổng thể cũng như cách lắp ghép các module theo ý muốn người dùng. Bạn có thể gỡ module không muốn dùng ra và thay vào đó là các module khác, thậm chí là 3 module ghi âm như trong video minh họa.

Thiết kế khung mới của Ara cho phép sử dụng 6 module cùng lúc, và trong tương lai thì các khung này có thể lớn hơn hay nhỏ hơn nhưng những module mới sẽ phải có tính tương thích ngược, phải hoạt động tốt trên khung cũ. Bạn chỉ việc tháo module cũ ra, lắp cái mới vô là đã có thể dùng được, không phải khởi động lại máy hay làm gì thêm. Theo Google thì việc tháo module sẽ hơn phức tạp hơn một chút, vào Settings và chọn module muốn tháo, thay dùng lệnh Ok Google, eject xxx với xxx là module muốn tháo.

Google ATAP đã hợp tác với một số công ty khác cũng như tự phát triển các bộ mở rộng cho Project Ara. Hiện tại chúng ta đã có màn hình e-ink nhỏ từ chính E-ink, một module cho phép gọi điện và nhắn tin ở những khu vực vùng sâu vùng xa của Gotenna, từ Toshiba và Sony Picture (chưa biết có tác dụng gì...)

ara-modules (1).jpg
Tham khảo: Engadget
197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Build sai,ko tương thích phần cứng giữa các module có bị hại máy không nhỉ?
@kira6866 Có lẽ là hại Module thôi, cái này có lợi là hư module nào thì bỏ module hư, chứ không như điện thoại bình thường, hư cái nào là bỏ nguyên máy.
@kekk Em thấy người ta vẫn sửa điện thoại ầm ầm mà bác =)) làm gì mà bỏ nguyên cái máy
hphuc1992
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kira6866 Hư chỗ nào thì lại thay chỗ đó, mục đích của dự án này là vậy mà 😆
@hphuc1992 Sợ nhất là hỏng những chỗ mắc tiền,mà tiền thay mấy cái đấy thà mua luôn máy mới.giống kiểu máy tính ấy,hỏng main,chip thì mua luôn máy mới 😁
suzuki100602
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kira6866 Không sao đâu, cùng lắm là sẽ xãy ra hiện tượng "Thắc Cổ Chai" thôi.
Ngon quá chừng, dùng gì thì tự ghép nấy, hi vọng sẽ có nhiều cụng lắp ghép hay và giá tốt.
bykany
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá đã
Cái này hay ở cái không phải mất nhiều tiền để nâng đời điện thoại, nhưng dở ở cái là sẽ không có được bộ vỏ đẹp đẽ và chắc chắn, nếu các module có thể làm mỏng đi, mặt lưng ốp được cái vỏ vào che đi các mảnh ghép lộn xộn thì đẹp hơn
nminhcuong
TÍCH CỰC
8 năm
@autotechno Con này cả mặt lưng cũng tùy biến sử dụng chứ có phải mỗi cái màn hình mặt trước đâu. Chơi trần ko ốp.

Nhiều thanh niên kêu màu mè mà không biết đây chỉ là cái ảnh quảng cáo. Trong khi module do mình lựa chọn chả lẽ nó chỉ có 1 màu duy nhất để chọn sao...
@autotechno Google nên làm theo bạn thì sẽ thành công.
Vampire_Pro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@autotechno Bạn tính được như vậy sao ko xin vào làm thiết kế cho gg, làm như cả đội ngũ nhân viên ko ai nghĩ được như b ấy nhỉ
@Vampire_Pro Thế tôi có nói sai chỗ nào không bạn? tôi là người dùng và tôi mong muốn gg làm được như thế, tôi không được phép nhận xét về sản phẩm dù nó xấu hay đẹp và tốt hay xấu hả? và cứ nêu ra những ý kiến thì dứt khoát là tự mình phải làm được thì mới được nêu hả? thế cái diễn đàn này để làm gì? bạn không có ý kiến gì thì đi trích dẫn vớ vẩn hả? nhí nhố quen!
Quá phê, mình đang tưởng tượng gắn thêm 2 loa stress và 1 loa bass nghe nhạc đã lắm đây
@nuhuta thế bác phải lắp thêm pin 😆; mình thì thích cái kiểu nam châm dính thêm vào đít máy qua cái công smatconected như của apple ý; lúc cần cái gì thì ghép cái đấy còn bình thường nó vẫn là máy bình thường
Trước giờ vẫn mong chờ
Làm rơi máy đi kiếm lại từng mảnh cũng mệt lắm đây .
@info.huubut chắc có ốp lưng nữa mới sài dc bác àk 😁
màn hình + camera của Iphone, loa Boomsound của HTC :3
@nguyenfenice thế mà mình nói màn v10-cam s7e-loa htc bác còn phản bác làm gì cho mệt
@nguyenmanh287 Cái loại này thật là..
@misterzro Là đúng hả chú.
@illusion N fiction Ôi.... Thánh cuồng ip ah... Mở rộng tầm mắt tí xíu đi. Ip màn hình và camera như cục shit vậy. Bỏ vào mang nhục luôn ah thánh
Mình không đánh giá cao vụ này, ý tưởng thì hay nhưng điện thoại mà cho tháo ra tháo vào liên tục thì sẽ khó mà bền, chưa kể là cảm giác cầm cũng như tổng thể lỏng lẻo không chắc chắn. Cái này mà rơi thì chắc văng tung tóe luôn
@n.a.v.i.p tại sao phải tháo ra vào liên tục nhỉ, như máy tính hay laptop chúng ta xài thôi, cần thì thay ram, ổ cứng, gắn thêm card màn hình, card sound... nhưng làm gì có chuyện tháo ra vào hoài. sau khi xong thì ta chỉ cần qua Tinh tế dán da một miếng là liền lạc lại hết. Hoặc một miếng ốp lưng. Mọi thứ nghĩ tích cực vào cái mới, còn mấy cái tủn mủn hoàn toàn có thể khắc phục dễ dàng.
@n.a.v.i.p Ngày nào cũng tháo ra xem rồi lắp vào vài mươi lần?
@n.a.v.i.p Chưa chắc đã không bền đâu bạn. Cũng như chiếc máy tính của bạn thôi. Khi bạn buid một chiếc ngon lành theo sở thích rồi thì mình nghĩ sẽ lâu lâu bạn mới thay modun mới. Để phòng trường hợp rơi, google đã tích hợp vào máy túi nilon rất hợp thời trang và đặc biệt là chịu được va đập. Có bắn tung tóe thì cũng trong cái túi đó thôi bạn ạ. Hehe. 😁:D:D:D:D
@n.a.v.i.p Bạn cầm 1 thiết bị dùng nắp từ lần nào chưa , đang dùng con vape cái nắp có 2 cái miếng từ hít ở tren và dưới thui ko có 1 cái ngàm nào luôn , vậy mà rớt cao từ 1mét xuống mà ko văng 1 miếng nào ra luôn , sợ bể kiếng thui 😆
Ko có vụ rớt văng tung té đâu bác yên tâm vụ đó người ta đã thiết kế thì ko có để xảy ra mấy cái vụ xàm xàm vậy đâu
có thể nâng cấp như pc thì tốt. cơ mà người ta đổi dt cho đỡ nhàn chán chứ o ai đổi đt vì có cấu hình khủng. dù sao vẫn hóng đổi mới để voọc cho vui
@nguyenmanh287 Ô nói mâu thuẫn wa! Thử nghĩ xem cái đ.t của ô thay đổi đc các chức năng chỉ bằng cách lắp modul khác thì có có phải là thú vị ko@@
@Andykool1810 mẫu thuẫn gì bác. với a e mình thì có thể thay ntn thì ngon,nhưng với đa số chị e dùng đt thay đt ko phải vì chip vì sử lý mà vì thay cho nó bằng bạn bằng bè b ơi
Cũng hay nhưng muốn được dùng thực tế xem cảm nhận thật sự sẽ thế nào
"Đẹp" về mặt kỹ thuật thôi. Chứ về mặt thẩm mỹ thì...
1 khởi đầu đầy hứa hẹn
Lạ thôi ! Mình ko nghĩ đây là tương lai của đt. Giờ người dùng chú trọng kiểu dáng hơn cả tính năng. Mà modul kiểu này chắc pin hẻo nhưng cũng tiện thay thế
spy179
TÍCH CỰC
8 năm
Khi rơi xuống đất nó sẽ phanh thay như dt cục gạch cho coi
@spy179 Lấy dây thun bó lại haha.. chuyên gia người ta tính cả rồi bác ơi
spy179
TÍCH CỰC
8 năm
@brightsea2001 chuyên gia tính ko bằng người dùng tính 😁
bakery00
TÍCH CỰC
8 năm
thích rồi đó, ra sớm đi để coi bài trên tay Tinhte thế nào
Điện thoại xếp hình...........
Nhìn màu mè khối vuông vuông thấy ghê quá
Mình nghĩ dành cho giới trẻ sv hs chứ doanh nhân ngừoi có tiền ko thic ko rảnh vọc phá mấy cái này đâu
@fanclubcongnghe cho mấy ông lớn rồi vẫn còn trẻ con thôi và có nhiều time để nghịch chứ hs sv bây h cũng ít đứa nghịch ngợm mấy cái này lắm, vào lớp học số ng nghịch mấy cái đồ công nghệ đếm chưa đc quá 10 đứa. e đc có 2 năm từ lớp 10 hết 11 là bỏ cái trò này rồi. cái trò root máy vs cài rom cook tốn thời gian mà bị lỗi lầm hỏng hóc sửa tốn thời gian lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019