Điện thoại RAM trống nhiều có phải là tốt?

Duy Luân
14/2/2018 22:50Phản hồi: 672
672 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ram đt cũng rất quan trọng mình phải đổi đt vì cái vụ thiếu ram vì mở tab trình duyệt ko dc nhiều ,mở nhiều file pdf,doc,xls,dwg.. bị load lại liên tục. IPhone 7 đã mua thử nhưng ko hiểu sao mình ko cắm dc chuột và bàn phím rời để termview,sửa exel,sửa file vẽ dwg...và mở file nhiều cũng bị load lại
@trunglb Bạn bỏ tiền để mua ultrabook thì hiệu quả hơn so với việc vác theo chuột và bàn phím rời đấy.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LuongThaiHung Mình vẫn xài laptop mà đi sang 1 vài nước khác họ lại ko cho mang pin, cũng có nước ko cho mang laptop theo nữa, chủ yếu mình dùng chuột
Bài viết hay quá
Rất hữu ích
Từ giờ sẽ ko đóng ứng dụng nữa
Cấu hình và sự tối ưu của nhà sản xuất. Ram ko phải là yếu tố chính. Mua đt bây giờ hầu như ram tầm 3_4gb là ổn rồi. Các hãng có sự tối ưu app ko giống nhau.
Riêng mình thì hiện tại RAM 6GB là đủ cho những nhu cầu sử dụng hiện tại. Còn tương lai có được như vậy không thì chưa biết.
Bài viết dành cho người chưa biết gì thì ok, hữu ích.
"Ram hiện tại không đắt"? Có lẽ không phải chứ.
vl9bl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dragontechnology Ram trên điện thoại, chứ ram pc đắt lồi mắt
cao1004
TÍCH CỰC
6 năm
tham gia nhiều group trên fb thấy nhiều bố suốt ngày than vãn điện thoại nhiều RAM mà sao trống ít thế 😃
Bài viết rất hữu ích cho mọi người. Nhưng cái khái niệm Registry có gì đó sai sai. Có lẽ nó là Registers mới đúng vì nó có nghĩa là các thanh ghi. Ở một số SoC chuyên biệt thì Registers ngoài nhiệm vụ lưu data thông thường thì nó còn được đánh địa chỉ dùng cho một số chức năng chuyên biệt như điều khiển phần cứng, các cổng IO...
@xuantuyendt Chết mẹ lộn 😆 cảm ơn bác, để sửa
Ram nhiều để mấy bác sắm lấy le...Khoe dt tao chục gb ram
Theo mình nghĩ là ko phải cứ nhiều là tốt. Bất kể thứ gì, nhiều thì có thể sử dụng nhiều hơn, mạnh hơn nhưng chưa phải cứ nhiều là tối ưu.

1. Phần cứng hay bất cứ thứ gì đều load từ điểm đầu đến điểm cuối. Vậy suy ra nhiều thì nó phải load lâu hơn. Dù có dữ liệu hay ko thì nó vẫn phải load và check. Tất nhiên nếu có nhiều dữ liệu thì nó phải đọc và giải mã nhiều hơn thì còn chậm nữa. Cái lợi duy nhất của nhiều RAM là khi bạn sử dụng các Apps nặng cần nhiều RAM, hoặc sử dụng nhiều ứng dụng cùng lúc. Còn đối với những người dùng bình thường thì ko cần thiết, thậm chí là còn gây hại cho PIN và tốc độ của máy.
2. RAM nhiều hơn cần 1 bộ nguồn mạnh hơn để cấp đủ điện cho nó chạy mạnh hơn nên RAM quá nhiều khi chưa nâng cấp đc PIN là điều ko quá cần thiết.
3. RAM mạnh hơn, CPU ko mạnh hơn, PIN ko tốt hơn, Apps ko tối ưu thì chỉ là đồ vứt đi để đem ra khè thiên hạ và để PR thôi.
4. RAM nhiều dung lượng nhưng chất lượng RAM kém đi thì chỉ làm thêm nặng nề và tốn PIN thôi. Kiểu như SSD ý, lúc mới ra nó đc đánh giá nhang gần bằng RAM nhưng dung lượng lúc đó chỉ tầm 10, 20gb. Còn bh khi thay đổi lại để tăng dung lượng lên trên 100gb thì chỉ nhanh hơn HDD thôi chứ so với RAM thì còn lâu mới bằng.
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
6 năm
sắp đến cái thời đt có nhiều khe cắm ram. thích thì nâng cấp. cháy túi thì bỏ ra bán😁
chậm một phần do tốc độ của ổ cứng chứa app nữa 😃 máy thấy chậm, lag 1 phần do tốc độ của ổ quá chậm, tất nhiên sau khi load lên lại là một chuyện khác. lúc đó mới cần đến ram 😃.
M trước xài windowns sắm được cái SSD thấy tốc độ khác biêt rõ rệt, thai vì tắt máy 15' và mở máy 15p mới lên thì nay chỉ cần 10s vào máy là không phải chờ, có cài song song ubuntu lúc đó trên HDD, thấy như win trên SSD HDD mà copy, cut ~ 70->90MB, sau chuyển hẳn sang dùng ubuntu cài trên cái SSD đó thì thấy chả nhanh hơn HDD gì cả, nếu để ý thì chỉ 1-2s không khác biệt, chưa biết tại sao.
Bài viết hay và chất lượng quá
Ram 8 và 10GB của mấy hãng TQ ra vì mục đích Marketing thôi chứ đang dùng Note8 thấy 6GB đã lắm rồi. Nhưng tương lai có thể 8 và 10GB sẽ hữu dụng
Ơ kìa! Thiếu RAM thì lên mạng mà tải về! Ta dân công nghệ chuyên chính thì sợ gì giá Ram cao!?!
@QLNN Nghe quen quen. Giống như ta là chuyên chính vô sản ko sợ j lạm phát. Thiếu tiền thì cứ in ra hả bạn
MrNeo8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
MacOs, linux hay windown ... android ios ram đều quan trọng , ít hay nhiều đều tùy mục đích sử dụng + app đc cài. Đang quản lý mới máy chủ linux 128gb ram mới tạm đủ đây... MacOs cũng thế ko apple phân ra các cấu hình với ram khác nhau làm gì.
Cứ hàng phần khúc cao cấp mà táng thì không cần phải quan tâm RAM hay bộ nhớ làm gì cho mệt. Dùng thoải mái để dành thời gian kiếm tiền phục vụ cuộc sống. Đã phân khúc phổ thông thì cứ phải chịu thiếu thốn RAM hay bộ nhớ. Tuy nhiên cách dùng của người sử dụng lại khá quan trọng khi dùng máy phổ thông.
Mình có thằng bạn dùng android với ios cứ chốc chốc tầm một hai phút lại bấm đa nhiệm lên vuốt tắt các ứng dụng, nó bảo lam thế trống RAM cho máy chạy mượt, ít tốn pin. Giải thích bao nhiêu lần cũng không nghe 😁
@Lil Nguyễn Có phần đúng đấy bác ợ. Nhiều cái phần mềm nó chạy ngầm đốt pin dã man. Ví dụ thằng facebook trên win phone. Lúc nó chạy mà không tắt nó thì pin tụt nhanh hơn tụt quần.
ngoc1414
TÍCH CỰC
6 năm
@hackieuhoang iOS mình ko biết, nhưng trò vuốt đa nhiệm tắt app trên android ko có nghĩa là cái app đó đc tắt hoàn toàn, vì 1 mớ service của nó vẫn chạy ngầm trong khi cái bị tắt đi là cái hiển thị ra cho bạn thấy. Cách giải quyết thì ko hẳn ko có, ví dụ như android mới ngày càng giới hạn vụ chạy ngầm, hoặc 1 số hãng cũng tích hợp mấy tính năng kiểu always standby với các app mà người dùng ko mong muốn,... Nhưng dù thế nào chăng nữa muốn giải quyết triệt để chỉ có xoá app thôi =))
@ngoc1414 Chuẩn luôn ông, có vuốt tắt đi thì nó vẫn chạy ngầm thôi.
bánh gừng
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất kết cái ý của Mod ở chỗ các hãng dùng việc tăng dung lượng ram để bù vào việc phần mềm không được tối ưu, ngán nhất cái khoản đấy. Nhiều máy mới mua về mượt như nhung, cài độ hơn chục app vào dùng thấy ngơ hết cả người... làm cảm giác cấu hình khủng đúng là chỉ để đi bán cho dễ.
ngoc1414
TÍCH CỰC
6 năm
@bánh gừng chả cần cài thêm app, để thế dùng cũng thấy lag =))
cài cyanogend với lineage nó mượt mà bao nhiêu thì mấy con máy kiểu như SS nó lag bấy nhiêu, chấp cả flagship. Tất nhiên ko phủ nhận giao diện của SS rất bắt mắt nhưng vấn đề lag (đã và đang tồn tại trên máy SS nhiều năm nay) kéo tụt trải nghiệm xuống rất nhiều trong khi Sony và HTC hay Motorola dù giao diện ko nổi trội nhưng mượt mà hơn rất rất rất rất rất nhiều
Như windows, ram 2gb lên 8gb + hdd thì chả bằng ram 4gb mà lên ssd.
@TACOMPUTER Windows quản lý ram như shit! Mình chỉ bật 5-6 tab chrome + 1-2 file pdf mà nó ăn tới 80% ram / 8 GB rồi. Thua xa linux về khoản này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019