Điện thoại SnapDragon 800 và 801 sẽ không lên được Android 7, là lỗi của Qualcomm?

sonlazio
26/8/2016 7:35Phản hồi: 294
Điện thoại SnapDragon 800 và 801 sẽ không lên được Android 7, là lỗi của Qualcomm?
LlabTooFeR, một lập trình viên nổi tiếng trong cộng đồng người dùng HTC vừa cho biết các điện thoại sử dụng SnapDragon 800 và 801 có lẽ sẽ chỉ dừng lại ở Android 6.0 mà không được lên bản Android 7.0 Nougat chính thức. Lý do được đưa ra: Qualcomm không cập nhật drive đồ họa mới cho hai con chip này để nó hoạt động với Android 7.

Ngoài HTC One M8, Nexus 5 thì một số điện thoại khác bị ảnh hưởng bao gồm: Samsung Galaxy S5, Samsung Galaxy Note 3, LG G3, Sony Xperia Z3... Tức những điện thoại cao cấp khoảng 2-3 năm trước.

Tất nhiên có thể vẫn có những cách để vượt qua trở ngại này, chẳng hạn như sử dụng phiên bản driver cũ tuy thật sự tương thích 100% (nhưng vẫn đủ để chạy) hoặc chỉnh sửa lại driver. Cũng có thể là Qualcomm sẽ thay đổi quyết định của họ, hãy cùng chờ xem.

Tham khảo: LlabTooFeR
294 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Qualcomm vào cuộc nhanh lên nhé. 1 đống Flagship chứ không ít đâu .
Và đám Lagdroids không thích điều này đâu. Hãy quen với việc bị bỏ rơi đi.

@hell no Đọc cái cmt đầu tiên xem thằng nào là thằng công kích. Cứ có cơ hội là như lên cơn 😃
hell no
TÍCH CỰC
8 năm
@technological experience Uh mình biết rồi nhưng kệ bạn đó, cùng lắm là ignore or chặn mà😃
@technological experience Nó xài con gì ai mà thèm quan tâm đâu, bị chửi chủ yếu vì bày đặt thể hiện trình độ tiếng Anh mèo quào cóp nhặt được trên 9gag thôi. Đúng là thằng dở người, chắc chưa hết tuổi đi học nên mới trẩu thế [emoji19]

P/S: à mà vừa có diễn biến mới, nghe đâu vụ QC không cập nhật driver là do yêu cầu từ Google, liên quan đến vấn đề 2 con chíp cũ này không đáp ứng các yêu cầu về cấp độ mã hóa va bảo mật mới của Android Nougat. Tất nhiên các OEM thấy việc này cũng có lợi cho việc kinh doanh vì cắt ngắn được vòng đời của các model cũ và thúc đẩy khách hàng mua máy mới, lại bớt được phần nào khối lượng công việc cập nhật. Quả là lợi 3, 7 đường [emoji16]

Sent from my ASUS_Z017D using Tapatalk
@alahana Gato cái gì hả trẻ trâu
haizz... đang tức ói máu con z3 compact đây :3
@langtu434 Bán đi bác 😁 em mua lại
@phongvan.zoro 10 củ nhá ;);););););):D:D:D:D:D
@langtu434 10 củ khoai :eek::eek::eek:
Tin buồn
@hacker_hacker000 Tin buồn của bạn à ..vậy để mình dán Cáo phó cho bạn nhé
@hotletokhonganh1990 Để dành cho bạn đi
Nói chuyện có duyên ghê chắc trêb núi xuống
@hacker_hacker000 Hjhj ...chuyện mình mà ị
Phải chăng sony ko cho đám z3 z2 lên là vì cái này.
@Devilmaycry1997 Chính xác là thế mà
@Devilmaycry1997
Z3 đã có phiên bản beta dùng thử nhé bạn
Bacutri
TÍCH CỰC
8 năm
Chuyện nhỏ như con Bò 😃
chúng tôi vô cùng thương tiếc báo tin....buồn...
buồn....5 giây.
xong đi ra 😁
@writedung Nhanh vãi. Mình phải 5 phút mới giải quyết xong nổi buồn.
@Ba Luas "nỗi buồn" của bác khác "tin buồn" nhé
đâu phải cứ "buồn" vô tolet là giải quyết hết đc 😁 :D :D
Rip So-ly 😁
Toàn sài S800, S801
at97
Trứng
8 năm
@TakaVainglory Chào taka 😆)
Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
LG G3 các chú định bỏ à? Láo thế?
@Anhbien Android nó phải như vậy thì hệ sinh thái mới phát triển đc . Nói ko nghĩ hả bạn ..
Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
@hotletokhonganh1990 Mình không hiểu ý bạn là gì
@Anhbien Như vậy các hãng sản xuất smartphone mới có hàng để bán và tồn tại đó
Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
@hotletokhonganh1990 Thì nói toẹt ra là để bán sp mới. Bác dùng câu phát triển hệ sinh thái không có lý chút nào
viquoc_ly
TÍCH CỰC
8 năm
@Anhbien G3 cat 6 lên chắc dc
Phắc Quán cơm
@Voldemortka Cơm Sườn hả ? 😁
Vẫn đang 4.4.4 mi 4 lte nhé ...éo lên đấy . Lên toàn lỗi thì lên làm éo gì cái android
@Lulu tetinh Mình mua mấy cái lên 6 hết có thấy gì đâu. Ngon lắm lên đi ko tiếc đâu.
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuanokvt Mình đã đổi 1 cái. Mai đi đổi 1 cái nữa là 2 cái, lên hay ko lên đều bị. Cái lỗi reset ai cũng than, chỉ có các bạn bán hàng ko than thôi. Sợ kiểu bán hàng VN thật, lỗi thì kêu lỗi để khách hàng mua máy khách.
@hotletokhonganh1990 Cái đó bạn đi mà hỏi tội nhà sản xuất điện thoại của bạn thì hơn. Nói mấy lỗi đó tại Android 6.0 thì một chữ bậy vẫn chưa đủ hình dung đâu
@phomuabay Ừ để mò mẫm xem sao
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xperia Z3 bỏ cuộc chơi sớm quá... o_O
sdawhai1
TÍCH CỰC
8 năm
@z[H.U.Y]Zz 2 năm rồi sớm gì nữa bạn, đối với android vậy là cũng dài rồi đấy.
kw77
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo phong cách nước ngoài làm việc, khi tin này loan ở tinhte, thì các bên liên quan đã làm xong phần lớn công việc để khắc phục lỗi rồi, cơ bản là có hướng giải quyết và cần đợi thêm thời gian để xử lý hết lỗi phát sinh khác trong khâu test. Rip riếc các kiểu cứ tẹt ga đê, mấy tháng nữa đến lượt phe còn lại tung hô.
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kw77 Đang nói cái gì vậy
Bỏ cũng được rồi. Giờ có thấy mấy ai xài mấy con đó nữa đâu. Hay tại chỗ mình người ta ít xài thì không rõ.
@thanh_nhan Ko ít đâu. Con chip này đến h vẫn xài tốt dùng có vấn đề gì đâu. Mãi năm nay ms ra cái dòng 650 hiệu năng ngang ngửa nó mà mới chỉ ở tầm trung thôi.
@Anhbien Không update thì máy vẫn xài bt chứ có hỏng hóc gì đâu mà kêu nghèo kể khổ ở đây 😕
ubuntulover
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kehuydietngo Cơ bản là tự sướng tinh thần thôi bác ạ, chứ vợ em nó dùng điện thoại mà có biết cái android version nào đâu, miễn sao ko trục trặc và lên mạng được để nó có thể đọc báo, chát chít và face là được à 😃.
@ubuntulover Mình nghĩ nên quan tâm đến mấy bản update bảo mật của Google thì hơn trong tình hình hiện tại. Còn bữa giờ coi review thì mình thấy từ Android 6 lên 7 chưa có khác biệt gì nhiều về trải nghiệm sử dụng thực tế. 2 con chíp này thì quả thật cũ quá rồi, từ lúc còn 32 bit nên QC họ nghĩ tiếp tục hỗ trợ cho nó thì không có lợi cho việc kinh doanh thì họ không làm thôi, cái đó cũng nên thông cảm vì dù gì cũng là doanh nghiệp mà.

Sent from my ASUS_Z017D using Tapatalk
vietcad.77
TÍCH CỰC
8 năm
Nhớ ngày trước Qualcomm chơi anh em Snapdragon chạy cho con HTC Sensation không có drvier lên Android 4.xxxx làm cho các Dev viết Kernel khốn khổ như thế nào.
@vietcad.77 Con One S cũng thế :v
Làm ăn vớ va vớ vẩn. QC ngày càng mất uy tín.
@Khẩu trang xanh Chưa ngã ngũ mà phán kinh thế. Y như đứa trẻ suy nghĩ còn non nớt.
huysi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khẩu trang xanh Trông mặt hãm vl
Cũng buồn, và cũng ko quan trọng lắm vì 6 là thấy ổn rồi. Cơ mà sẽ có cách vượt qua để lên hết cho các bác xem. Chỉ là time thôi.
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thôi xong 😃
luan2105
ĐẠI BÀNG
8 năm
htc e8 thôi ở 6.0 cũng dc
_ Sao cứ phải xoắn việc update nhờ, theo kinh nghiệm của mình, máy còn chạy tốt thì chẳng cần thiết phải cập nhật, trừ khi có apps đang cần dùng mà nó ko chạy hoặc thích chơi apps mới cho hợp thời trang :v Chứ còn cái gọi là bảo mật ở Android thì đừng nói, vì ngay cả máy tính update liên tục còn có thể dính chưởng ( nếu ko biết phòng tránh ) nữa là android lâu lâu mới cập cái nhật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019