Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Điện toán đám mây thật sự là gì? Liệu có phải chỉ đơn giản là Dropbox, Google Drive hay OneDrive?

Duy Luân
20/11/2015 0:3Phản hồi: 130
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

letran2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đưa thông tin khách hàng lên mây việt nam là xác suất bay theo mây cao lắm.
hacaigi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hi bạn dac, có thể cho tôi thông tin liên lạc riêng ko. Đôi khi tôi cần giúp chút ít kiến thức về network. Inbox me plaease
@hacaigi Bạn PM đi
anh em nào muốn thiết kế cơ khí 3D hoàn toàn trên mây thì vào onshapes.com nhé! Chỉ cần có trình duyệt là dùng thôi! Xu hướng trong tương lai cho thiết kế!
daniel9
TÍCH CỰC
8 năm
Đang xài Digital Ocean để chạy web của mình, Chất lượng cực tốt
https://www.crazytut.com
snatsper
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài viết khá rõ ràng về khái niệm và minh hoạ. Thiên về public cloud. Bác chủ giải thích thêm về hybrid cloud và private cloud (kết hợp cùng ảo hoá) cho doanh nghiệp thì càng đầy đủ. Vì kết nối liên tục và tính riêng tư/ bảo mật là ưu tiên số 1.
Em không hiểu từng nhớ tinhte đã có bài viết về điện toán đám mây và những công ty chuyên sản xuất lưu trữ dữ liệu
Câu hỏi đặt ra không cái gì tự sinh ra mất đi nó chỉ chuyển hoá từ chỗ này sang chỗ khác vậy bản thân dữ liệu được lưu trữ cũng không tự sinh ra cũng không tự mất đi nó chỉ được nén nhỏ lại hơn là cùng lắm vậy tại sao lại không có đất sống cho các công ty lưu trữ dữ liệu (haizzz) mà sợ các công ty đám mây làm chi giải pháp và phần cứng lúc nào mà chả cần
keite
TÍCH CỰC
8 năm
Đang dùng của a mic có vẻ không ngon bằng của amazon nhưng m giá cả phù hợp.

Mỗi cái là bị công ty giới hạn không cho dùng ở nhà ☺)
vinatc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài viết hay quá, cám ơn Mod Tinh tế
do mình làm thử mô hình nhỏ. mình biết chi phí lớn nhưng hoàn toàn làm được. cơ quan mình cứ khoảng 5-8 năm đươc cấp 2 máy chủ. loại trên 500 triệu/ cái cpu 32 nhân, ram 256 gb. nhan viên biên chế khoảng 140 thằng chỉ để chạy Sql server , domain đơn giản và file server chả làm mẹ gì khác, có thêm cái NaS to chà bá như server chỉ đang dùng sao lưu, mình ngứa ngáy lắm, tices là em ko quản lý khối tài sản đồ sộ đó. Nếu nói mức độ dellay khi dùng máy ảo thì em cảm giác ko có nếu chơi card lan tối thiểu 1gb . đang xài thấy có delay mấy đâu, delay xãy ra khi host Esxi xử lý chậm thôi cái này là ko có tiền. chạy trên máy desktop mà em còn ảo hỏa habwr 1 server 2008 64bit chạy ngin lành dự phòng sql server cho các chi nhánh. ở các phòng Net hiện nay cũng toàn sài bootroom mà thấy có chê đâu. thieets bị mạng giờ 1gigabit đâu có mắc nữa. server bây giờ toàn card 1git trở lên. ổ Ssd thì sẽ giảm. Vấn đề ảo hóa máy trạm nếu tính kỹ , chi phí bảo trì. downtime còn ngon hơn như bây giờ.. Mình còn biết vmware đã có esxi chuyên cho ảo hóa đồ họa. biết đâu tương lai bạn có 1 pc ảo cung cấp bới Azure. Vmware... trong cái điện thoại bé xíu chạy remote qua mạng 4G .
uhnam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuyệt vời ... mình các ngày thích đọc bài của bác Duy Luân đấy.
p950q
TÍCH CỰC
8 năm
Riêng cái này thì mình thấy chém gió quá đà. Ai dùng thử các dịch vụ rồi thì sẽ rõ.
tungsme
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bảo mật của Cloud khá tốt. Ví dụ mình up dữ liệu lên nó sẽ chia dữ liệu thành nhiều phần nhỏ, phần ở Sing, phần ở Nhật, phần ở Mỹ...ngay cả hack cũng khó vì ko thể hack tất cả các server được. Pass mà mình dùng bảo mật 2 tầng của OneDrive thì cũng khá ổn. Ổ cứng nhìn gương anh Trần Quán Hy đó 😃
Bài của b.Luân đúng là đáng giá. Xin phép được lưu làm tài liệu đào tạo Sale và tư vấn KH 😃

Mình ở 1 cty nho nhỏ, trong một thành phố nho nhỏ, của 1 quốc gia nho nhỏ NHƯNG lại đang có tham vọng To To: đã làm xong được cái IaaS và được các bác ủng hộ, đang tiếp tục cái SaaS dự là quý 1 2016 ra mắt. Mong các bác ủng hộ SP trong nước cho Network nó nhanh, giảm được cái hạn chế như b.Luân nói 😃
hppl
TÍCH CỰC
8 năm
@idconline.vn sản phẩm của bạn là cái gì mà ủng hộ
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
8 năm
C
cty mình sx
Cứ nghe về điện toán đám mây mà éo biết nó vận hành ra sao h đọc bài này mới biết thank ad nhé
Cảm ơn tác giả bài viết nhiều!
Loài người đã phát triển tới mức này rồi. Tôi đã quá lạc hậu
wp_ss_20151202_0002.png sry. em đang dùng lm930 bị vụ vào trang tinhte.vn , login vào ok. chuyển sang chọn menu chọn nhattao.com thì bị lỗi không vào được cứ báo thế này.
Bác nào bị thế ko? chia sẽ kinh nghiệm fix nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019