Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Điều gì sẽ xảy ra nếu bạn dừng không đánh răng hàng ngày nữa?

Hassler
23/10/2018 7:53Phản hồi: 176
Điều gì sẽ xảy ra nếu bạn dừng không đánh răng hàng ngày nữa?
Theo như các số liệu thống kê thì hiện tại có đến 90% dân số Việt Nam có 1 vấn đề nào đó về răng miệng. Việc không vệ sinh hoặc vệ sinh không đúng cách sẽ làm cho vi khuẩn xâm nhập dễ dàng hơn vào miệng dẫn đến các hiện tượng nhẹ thì viêm lợi hay sâu răng, nặng thì còn có thể bị bệnh liên quan đến thận hoặc các tác động xấu lên hệ thần kinh của chúng ta. Hãy cùng thử xem chúng ta sẽ ra sao nếu dừng việc đánh răng nhé.

Nếu chúng ta đánh răng đều đặn thì chẳng vấn đề gì cả, các liên cầu khuẩn Streptococcus sẽ vẫn thực hiện đều quá trình "ăn" các chất đường cũng như protein từ thức ăn của bạn và thải ra 1 lớp màng nhầy mỏng mà nếu dùng lưỡi để kiểm tra chúng ta sẽ thấy được ngay. Tuy nhiên khi ta không đánh răng thì ngoài thằng này sẽ có rất nhiều các loại vi khuẩn khác sẽ cùng nhau "xơi" đồ ăn còn thừa trong miệng bạn, gây ra các hiện tượng ngứa, viêm lợi, chảy máu chân răng... Và cũng như ở bất cứ bộ phận nào trên cơ thể bạn, khi bị nhiễm trùng thì sẽ là lúc hệ thống miễn dịch ra tay. Trên lý thuyết thì đây là 1 điều tốt vì cơ thể bạn đang hoạt động bình thường, nhưng có câu "trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết", khi hệ miễn dịch đang bận rộn tạo ra các cách để xử lý vi khuẩn thì cũng sẽ gây tổn hại đến các tế bào khác ở các mô hay xương xung quanh đó.

Tua nhanh thời gian lên khoảng vài tháng hoặc 1 năm sau đó, các tế bào và xương kia sẽ chết đi và đó là lúc bạn không còn viêm nướu nữa mà sẽ là bị bệnh nha chu. Tiếp theo phần nướu sẽ bị tách khỏi răng và tạo nên các lỗ hổng trên hàm răng, làm các vi khuẩn kia lại có thêm nhiều chỗ để bám vào hơn, sau đó bạn sẽ phải ca bài Lợi ơi ở lại răng đi nhé 😃 . Ở Việt Nam chưa biết thế nào nhưng nếu ta lấy số liệu của Mỹ thì khá bất ngờ là có đến 10% dân số ở độ tuổi 50-64 tại Mỹ đã...rụng cả hàm răng chứ không chỉ 1 hay 2 chiếc. Vụ rụng răng chưa phải là bước cuối cùng, như ta biết răng có phần tủy, là phần nối với các dây thần kinh khác, nếu tiếp tục không đánh răng các dạng vi khuẩn sẽ tấn công tủy và mạch máu, chúng sẽ chạy lòng vòng trong cơ thể chúng ta, gây ra các bệnh còn nguy hiểm hơn vụ rụng răng hay thối mồm nhiều.

Cũng theo nghiên cứu tại Mỹ và của University of Central Lancashire School of Medicine and Dentistry thì với những người bị bệnh nha chu khả năng họ bị thận mãn tính cao gấp 4,5 lần người bình thường. Những số liệu trong các trại dưỡng lão cũng cho thấy có 65% số người không đánh răng thường xuyên có nguy cơ bị mất trí nhớ, chưa kể các bệnh liên quan đến tim mạch khác.

Vậy tiếc gì vài phút buổi sáng và buổi tối để đánh răng, phải không anh em? Tiện thể anh em hãy thật với lòng mình mà "khai báo" xem mình có đánh răng đều không nhé 😁

Tham khảo WebMD
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn sống khỏe nhé. Chỗ mình có 1 anh: hút thuốc lào, uống cafe mỗi sáng. Nhưng số lần đánh răng trong tháng chỉ tính trên đầu ngón tay. Lúc nào ông đánh răng là y như rằng: đang mưa thì bão, đang nắng thì mưa 😁
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Evolution X không đánh răng sẽ có cặn như bột đóng vô kẻ răng nhé
@Evolution X ko liên quan đến ai khi ở một mình. nhưng cái lúc mà nói chuyện hay ngồi làm việc mà ông đến bên ngồi để trao đổi. cái khoảnh khắc ông ghé mặt lại màn hình máy tính của mình xem rồi nói ấy.....:eek::eek::eek::eek:
@cucai.duong Nhiều người cũng đánh răng mà hôi miệng thì sao?
@Evolution X cái đó tùy người. nhưng mà vừa hút thuốc, uống cà-fe với không đánh răng thì mùi tởm 😁
Không đánh răng đều làm sao có bạn gái được =D
Himanxim
TÍCH CỰC
5 năm
mình đánh răng ngày 3 buổi, sáng , trưa , tối :p mà vẫn có mảng bám như thường
x264
TÍCH CỰC
5 năm
@Himanxim Hãy dùng thêm máy tia nước mới sạch được chân răng bác ạ. Tham khảo youtube Waterpik. Em dùng loại này 1 lần mỗi tối, mất thời gian hơn nhưng khá sạch.

@Himanxim giống thằng chỗ tôi, kiểu đánh răng cho vui =))
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Himanxim mình cũng nhanh có vôi làm cho nướu chảy máu nên 3 tháng lấy vôi 1 lần, lấy xong nó hết chảy máu ngay 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@x264 nhìn mẫu bên hông cứ nghĩ dễ thương, đoạn cuối quay chính diện xấu quắc lun 😁
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy loài động vật có đánh răng đâu? làm quá bác ơi
dangtran1610
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dungladap bạn phải ngày nào cũng chảy nước miếng như con cún thì sẽ k sâu răng khi k đánh răng 😆)
Sutil
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 Đv nó có cách riêng để làm sạch răng bác ạ. Bác đã thấy mều đi ăn cỏ bao giờ chưa 😁
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
@dangtran1610 ngày nào chả nhìn gái chảy nước... không cần ví như Cún đâu... thèm gái như chó dại luôn á
@dungladap chắc răng bác tốt lắm
Kall4Me
TÍCH CỰC
5 năm
mồm sẽ rất thối, mọi người xa lánh 😔
Ah, đó là với ai lại thêm lười súc miệng or vệ sinh răng miệng theo cách khác
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@kegiaumat007 Bạn phải để 1 2 tháng để lũ vi khuẩn chủ quan và không đề phòng lúc đó bạn đánh răng thì chúng sẽ bị 1 đòn chí mạng và chết ngộp hết =)) IQ vô cực
htphoto
TÍCH CỰC
5 năm
Con chó nhà mình răng rất trắng và đều. Nên mình sẽ không tin bài báo này
nano_
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htphoto 😁:D:D thế thì bác phải sống giống như chó nhà bác nhé, chắc chắn răng bao đẹp
:p:p
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@htphoto Bạn phải để 1 2 tháng để lũ vi khuẩn chủ quan và không đề phòng lúc đó bạn đánh răng thì chúng sẽ bị 1 đòn chí mạng và chết ngộp hết =)) IQ vô cực
nam470
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Longshy Câu bài hả ông? Có 1 câu thấy trên xuống dưới, copy lại hoài
Đánh răng là gì vậy mod? 😁:D:D
Elnino11
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuantruong1992 là đấm vào mồm thằng khác :D
Mấy hãng sx kem đánh răng phá sản... 😁
@Hoangtammao0210 cao răng hạng nặng.
@cosmos47 Nhìn hình hết dám xem clip 😕😕
@cosmos47 nhìn phê vãi đái, cạo ra đẹp trai hẳn. Kkkkk
Ngày đánh răng có mỗi lần... hôm nào rượu bia là quên méo oánh răng luôn, mà tuần thì 5-6 trận rượu bia
ErtPoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không vét được
@ErtPoi Không đánh răng, mồm và chổ vét có mùi bất phân thắng bại o_O
Go!
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nbqvdp =)))))))
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
Không đánh răng nghe nói bị thối rữa..
Bài viết bổ ích, cám ơn thớt
beckh@m
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên đầu tư 1 bàn chải máy và tăm nước. Hồi trước đánh bằng tay thấy ko sạch lắm, từ khi đầu tư bàn chải máy thấy khác hằn, ko cần nhiều sức mà sạch bóng. Chải xong lấy tăm nước xịch lại là tự tin hẳn.
namng
CAO CẤP
5 năm
@beckh@m Và nên đầu tư loại máy xịn, đừng dùng mấy loại máy lởm quá. Mấy cái loại dùng pin tiểu thì bỏ qua ngay và luôn.
beckh@m
ĐẠI BÀNG
5 năm
@namng Mình dùng Oral B Pro 6000 (bàn chải) và Waterpick (order Amazon) về phải đổi điện từ 110v - sang 220v để sạc. Còn của Tàu thì ko dám chơi. 😆
namng
CAO CẤP
5 năm
@beckh@m Hì hì, mình thì dùng Pro 8500, điện áp ghi là 100-120V nhưng mình dùng trên điện 220V ở VN thấy vẫn sạc được bình thường, không thấy khác biệt.
Thật ra thì theo thói quen, không đánh rất khó chịu 😁 em đơn giản thế thôi 🆒
mình mới chuyển qua bàn chải điện. để xem hiệu quả tốt không
@vansanghd93 Bác cho review hãng gì và trải nghiệm nhé. Dùng mấy cái bth mỏi tay vãi.
@adagioleonard bác @MrDuc2010 đã nói cụ thể đó bác
@vansanghd93 bác @MrDuc2010 nói gì cơ hả bác 😁
novavn
CAO CẤP
5 năm
Sợ nhất mấy đứa thối mồm, mà chúng nó ko nhận ra...
@novavn Bác cũng bị mà ko nhận ra thì sao 😁
novavn
CAO CẤP
5 năm
@adagioleonard Ấy, có nhiều cách tự kiểm tra mà bạn 😃
@novavn kiểm tra như nào vậy bạn? hà hơi qua đứa ngồi cạnh xem phản ứng của nó như nào à :v
@duong_sieu_sao Cứ hà hơi xong nhắm mắt lại xem nó hôn hay tát mình 😁.
Nó mà hôn thì Ok, còn cho mình rụng răng là biết lý do rồi đấy. =))
@novavn Bác nói coi 😁
Dân mình đa số là bị vấn đề răng miệng xong ngại ko dám đi khám, đến lúc bị nặng chịu ko nổi mới đi khám. Trc đây mình đanh răng hay bị chảy máu, từ ngày mình đi lấy cao ( vôi ) răng là ko còn bị nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019