Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Điều gì xảy ra với chúng ta khi ngủ?

BaroTo
15/1/2017 9:14Phản hồi: 57
[Infographic] Điều gì xảy ra với chúng ta khi ngủ?
Mọi người thường nghĩ việc ngủ đơn giản là thời điểm tất cả các bộ phận cơ thể đồng loạt nghỉ ngơi. Nhưng bạn có biết quá trình ngủ phức tạp hơn nhiều… Các nhà khoa học khi nghiên cứu về giấc ngủ của con người đã khẳng định rằng: khi ngủ, một số bộ phận của cơ thể luôn duy trì hoạt động và các hoạt động này diễn ra không đều ở các thời điểm khác nhau. Bằng việc theo dõi cơ thể con người khi ngủ người ta nhận thấy quá trình ngủ của con người được chia thành các giai đoạn nhất định, ở mỗi giai đoạn cơ thể có những hoạt động đặc trưng riêng. Có 2 giai đoạn chính: giấc ngủ NREM và giấc ngủ REM.

Giấc ngủ NREM chia là 3 giai đoạn:

- Giai đoạn 1: Có thể dễ dàng bị đánh thức bởi não vẫn còn hoạt động, cơ thể có thể bị giật mạnh (cảm giác rơi tự do).

- Giai đoạn 2: Nhiệt độ cơ thể giảm xuống, nhịp tim và hô hấp đều hơn, nhận thức về môi trường xung quanh giảm. Ở cuối giai đoạn 2 là thời điểm các mô tái tạo và phục hồi năng lượng.

- Giai đoạn 3: Não bộ phát ra hầu hết là sóng chậm (sóng delta), não bắt đâu hoạt động vì thế giấc mơ thường xuất hiện vào thời điểm này.

Giấc ngủ REM: Ở giai đoạn này mắt chuyển động nhanh, cơ bắp lúc này hoàn toàn nghỉ ngơi (tê liệt), hô hấp và nhịp tim đều tăng.

Để tìm hiểu rõ hơn “Điều gì xảy ra khi ngủ” mời các bạn xem infographic sau đây!

Nguồn: visual.ly
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

devilkut3
TÍCH CỰC
7 năm
BÓNG ĐÈ =)) ai bị chưa
Bóng đè thường xảy ra vào giai đoạn cuối của giấc ngủ, lúc sắp sửa thức. Khi ấy, một phần não bộ đã bắt đầu "tỉnh" nhưng chỉ "tỉnh" về mặt nhận thức còn phần vận động thì vẫn "mê". Điều đó lý giải tại sao người bị "bóng đè" có cảm giác rất rõ rệt là mình đang bị "đè" nhưng lại không vùng vẫy được".
peterpan80
TÍCH CỰC
7 năm
@taudayma "kiểu bất lực" thì ko phải "sợ" mà là "nhục"... 😁:D:D
p/s: troll đầu tuần cho vui cửa vui nhà... :p:p:p
@devilkut3 Bị mấy lần lun , có hôm đang ngủ bị lần mở mắt lên thấy hiện ra trước mặt lun ko nhúc nhích đc nói cũng ko , chỉ biết nằm bức động ở đó lun.
ThreeT_27
ĐẠI BÀNG
7 năm
@devilkut3 Thế thì tđn nào em lại bị y chang vậy mà lúc mới chuẩn bị ngủ nhỉ? Lúc đi ngủ nằm đọc truyện ma hồi xong lúc sắp ngủ bị đơ, mọe sợ vcl
@devilkut3 bị 1 lần nhưng k thấy sợ, mà cảm giác rất thú vị
Kiểu như ng mình như đi mượn, ko thể điều khiển dc, hài lắm 😁
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Bóng đè hay Đè bóng?
Trong khi ngủ cái củ nó thức
jlovec
TÍCH CỰC
7 năm
giai đoạn thức gần tỉnh phát hiện giấc mơ đang đẹp, ngắm mắt để mơ tiếp nó là đoạn nào nhỉ ?
TiaMi
TÍCH CỰC
7 năm
@jlovec đó là lúc thấy mình bước vào toilet và 1p sau thì quần ướt
Trongt150
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jlovec Đều này chỉ xảy ra với những ng ngủ nướng
@jlovec Giai đoạn níu kéo, ảo tưởng vì ko bao h mơ lại đc như mình muốn 😁
ASS, chắc chắn là ASS còn hoạt động mọi thời điểm, bằng chứng là thằng anh mình ngủ vs nó, mồm thì ngáy mà đánh rắm bộp bộp :oops:
Zi:K
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hôm vừa rồi đang ngủ thì bị bóng một cô gái đè lên, tỉnh dậy thấy ướt ướt, tiếc tiếc 😁
bactuong
TÍCH CỰC
7 năm
Ước gì con người cũng như cá voi, cá heo chỉ ngủ một bên cơ thể còn bên kia ko ngủ để canh ăn trộm!
Huy Esc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhớ lúc trước có mơ nói chuyện với một người trong mơ, chém đủ thứ về kiến trúc. Sáng dậy search một vài từ mình đã chém thì mới biết là mình chưa từng có khái niệm về mấy từ đó luôn...
@Huy Esc đúng rồi, có những lần mơ về những cái mình chưa bao giờ nghe nói đến
thongaylamne
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sợ nhất là bê đê đè. Ah nhầm bóng đè. 😆
pthuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Người ngủ - Củ thức!!! 😁
Bây giờ thì thấy ổn, cơ mà lúc mới lớn ngủ éo biết gì, sáng dậy chỉ biết ướt cmn quần thôi
Hôm qua đang mơ đến đoạn xx.. với vợ thằng bạn thế mà con gấu nó vỗ bộp cái dậy ngay đưa con đi học ko trễ giờ rồi ,,tiếc ngất người.
Hình như mod còn thiếu gia đoạn"phóng tinh"hay còn gọi là mộng tinh đó là giai đoạn sung sướng và hp nhất trong giấc ngủ vì mơ toàn là some với hot girl
mình bị con ghệ đè chứ éo có cái bóng nào đè được mình cả
Thế còn ngủ nướng giải đoạn ntn nhỉ
kenvali
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay đây chứ
Ngủ mà toàn thấy có cánh bay bay... chắc sắp chết!
cuthuyen
TÍCH CỰC
7 năm
Gái đè cũng thế bác ạ =))
Sợ nhất ngủ mơ gặp giá đẹp, cảm giác sắp được chịk chịk mà có người đánh thức thì ức con bnc
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@Du210786 😁 lạc trôi lời.....................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019