[Infographic] Điều gì xảy ra với não bộ và cơ thể bạn khi tức giận?

BaroTo
21/5/2018 2:55Phản hồi: 50
[Infographic] Điều gì xảy ra với não bộ và cơ thể bạn khi tức giận?
Giận dữ là một cảm xúc bình thường của con người và việc đôi khi cáu kỉnh sẽ không có hại cho tinh thần hay thể chất của bạn. Tuy nhiên việc tức giận nếu diễn ra một cách thường xuyên sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống, không chỉ hiệu quả công việc mà còn bao gồm cả sức khỏe của chính bạn, nó có tác động tiêu cực lên hệ tim mạch, hệ miễn dịch, hệ tiêu hóa,... Vậy cơ chế nào gây ra sự tức giận và nó ảnh hưởng đến não bộ và cơ thể như thế nào? Mời các bạn theo dõi infographic sau đây!

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

livingpalm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quá độc hại, làm sao để bớt cáu kỉnh, bực tức đây
minhnkt
TÍCH CỰC
6 năm
@TheSunOfVN Xong lại phải mua kèm vỉ thuốc trợ tim để ngăn ví bên cạnh 😔 ông cứ xui dại.
TheSunOfVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhnkt Bác nhìn ảnh xong rồi nghĩ: "Sống với mụ này mình còn làm được thì nhịn bớt một chuyện có gì khó khăn đâu" 😕😕
@TheSunOfVN Quỳ 😁 ha ha
@livingpalm đơn giản là cắt bỏ hạch hạnh nhân :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
"Sợ hải"
nsditn2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trantuananh1996 Tuấn hổ báo còn không sợ thì cần gì phải sợ Hải 😃
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@trantuananh1996 "NUYÊN NHÂN"
mấy bác ko biết chiêu của mấy thím mod nhà mình ah? cố tình viết sai chờ các bạn vào soi và càng soi ra nhiều thì chứng tỏ càng nhiều người đọc. như là "một nét văn hóa-một tinh tế".
@sakuza199x hí hí!!!
Duy1981
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tác hại ghê gớm thật
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@adagioleonard ổng sẽ chuyển sự tức giận đó sang cho bạn 😁
@ufdb Đưa trực tiếp thì lão phát khùng ấy :oops::oops:😕😕
@adagioleonard gửi mail hoặc zalo ổng cho 1 thằng bạn gửi cho ổng . đồng thời bảo ổng từ trước giờ '' ông chửi hơi bị nhiều đấy ''
@Thương Hội Thế khác nào: lạy ông tôi ở bụi này =.= 😆))
Chung807
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cần thêm hình thức xả xì chét bonus dưới bài @@ đọc xong bế tắc qá 😁
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kiểm soát được cơn giận dữ thì giờ xã hội đâu đâm chém nhau, đánh nhau như bây giờ.
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@Sonie95 Đấy là do giáo dục nhé, bây h bọn nó dc internet giáo dục là tiên học võ, hậu học văn ;)
pvming
TÍCH CỰC
6 năm
@Sonie95 Đánh nhau 1 phần là để cho hawai, 2 là để hấp dẩn bạn tình, 3 là lấy số thứ tự để đi tù.
olalautc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bế tắc vãi thật. Tức giận mình dường như xảy ra hàg ngày ý 😔
Vừa cãi nhau với vợ. Đọc bài này đã hiểu được đôi phần. Đưa cho vợ đọc, tranh thủ vọc 1 cái luôn
@kiemphisongdao Bác khôn vờ ra
Cái phần giảm thị lực quá đúng luôn 😁
Trong truyện Manga của Thánh Kíshi moto với bộ truyện nổi tiếng Naruto có Ông ninja Uchiha Itachi đã bị mờ mắt và dẫn đến mù do dùng quá nhiều Nhãn Năng Sharingan và ông em Uchiha Sasuke cũng chảy cả máu mắt ra khi dùng mấy chiêu như Hắc Hoả Amaterasu :D
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân Phải vào like cho bác 1 cái, em cũng thích truyện & phim này 😃
@Nhạc Phụ Đại Nhân Nhạc phụ lớn rồi mà còn coi naruto sao
@bạn nhật Truyện Naruto là một phần không thể thiếu đối với thời niên thiếu của ai đó đã đọc từ năm 1999 ;)
Đến ngày 06/11/2014 là hết tập cuối 500 Naruto tôi vẫn còn nhớ như in 😁
Ngừng vào Tinhte là đỡ nhiều đấy vì vào đây gặp bọn sheeple không não cầm đầu bởi iHiep là đủ stress cả ngày rồi
@buihai83 Cần gì khổ vậy bạn... đọc bài thôi ko cần xem cmt. Hoặc bấm bỏ qua hết là đc rồi.
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
@buihai83 Tinh tế mà chúng nó không chửi nhau thì em không vào thường xuyên đâu bác ạ. Đọc Commetn thú vị có khi hơn nội dung chính nữa.
Phàm làm người không tránh được chuyện buồn bực cáu gắt thậm chí vác mã tấu đi xin tiết đánh món canh. Nếu vui quá cũng không tốt cho cơ thể,buồn quá cũng không được. Điều này phụ thuộc vào sự điều chỉnh tâm lý của con người dựa trên cơ sở tri thức vốn liếng xã hội thôi . Dựa vào đó để cư xử cho hợp lý.
tất cả những tiêu cực được nêu bên trên đều đi ngược lại với : định lí Hulk 😁
Hazz Nhiều lúc giận không thể kiểm soát lời nói của mình @@
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em in mấy tờ A4 "Khi nóng giận hãy nghĩ tới hậu quả của nó " rồi dán trong nhà. Thấy hiệu quả lắm.
Kẻ yếu kém thường đổ thừa cho sự nóng giận.
Sai chính tả là 1 vấn đề tại Tinhte và làm tăng khả năng điên máu cho những người ưa sự hoàn hảo
Chính xác, sinh bệnh mãn, sinh tự kỷ ám thị.
NoSheeple
TÍCH CỰC
6 năm
Bạn sẽ lên tinhte tìm thằng ko chung quan điểm và reply comment của nó: "cay à" 😁
quocphong201
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hãy vui vẻ lên. Hãy cười nếu cuộc đời cho phép. Cười để sống lâu. Cười để giảm khả năng ung thư. Cười để không bị đánh. Và cười liên tục để người khác chăm bạn trọn đời. ( Bệnh viện tâm thần luôn chào đón nếu như bạn không bao giờ tức giận)
nsditn2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tức giận không tự sinh ra và mất đi mà chỉ chuyển từ dạng này sang dạng khác. Vợ tát chồng-->chồng đá con chó-->con chó cắn con mèo-->con mèo cào bà mẹ chồng--->bà mẹ chồng điên lên bắt bẻ con dâu-->con dâu ức chế, đổ hết lên đầu ông chồng->con chó thấy vậy...lẩn, nhưng vẫn ko thoát...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019