Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Điều hoà không khí INVERTER và Thông thường có khác nhau nhiều?

vuquochung
10/6/2011 2:0Phản hồi: 153
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao bác kia bảo dùng 12 tiếng mà hết có 4 số điện nhỉ.Làm gì có chuyện rẻ vậy.Em dùng cái panasonic mà cứ bật cả ngày cả đêm là mất 15 số điện.
@Ngocquynh2405 Bác xem lại chứ đầu mà nhiều vậy nè công suất bao nhiêu ?? chạy 24/24 ??,hiện nay đã có quy định của bộ công thương gắn nhãn năng lượng rồi,hai hãng có cùng cấu tạo nhưng càng nhiều sao thì càng tiết kiệm,mà mua điều hòa thì nên vào các đại lý mà mua sẽ được tư vẫn rõ hơn về kỹ thuật,chứ TTĐM họ không rành
CSPF (Hệ số hiệu suất lạnh toàn mùa)
Giá trị CSPF cho biết bao nhiêu hơi lạnh được tạo ra khi tiêu tốn 1 kW điện, tính cả yếu tố nhiệt độ thay đổi theo mùa trong một năm. Giá trị càng cao, hiệu suất càng lớn.
* Tỷ số giữa tổng lượng nhiệt được loại bỏ hàng năm và tổng điện năng tiêu thụ hàng năm
Cả giá trị COP và CSPF đều được hiển thị nhằm cung cấp cách đánh giá về hiệu suất làm lạnh một cách thực tế hơn. Vui lòng xem giá trị CSPF nếu cả hai chỉ số điều được hiển thị.
Hiệu suất năng lượng 5 cấp (5 sao) được đánh giá dựa vào giá trị CSPF. Sao càng nhiều, hiệu suất càng cao. Được đánh giá bởi Bộ Công Thương.
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kinhdoanh.mdt Có mỡ đấy mà ghi 2 chỉ số trên tem, trừ khi sau này bộ công thương bắt buộc.
Thế nên người mua khá loạn, vì cái thì ghi CSPF, cái thì ghi COP, không thống nhất.

Còn vụ sao thì ngó sao trên trời đi là vừa, vì inverter nào cái nào chẳng 5 sao cả. Đợi BCT đưa ra cái sao vàng, sao đen ,sao đỏ nữa may ra phân biệt được.
@I'm Cortana Nói chung còn bất cập,các bác nhà ta tự làm tự hiểu dân trong ngành còn khó đố mấy bà đi chợ mà chọn được,chưa kể mấy em điện máy mà tư vẫn thì...
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kinhdoanh.mdt 😁:D:D:D:D:D
Inverter - Không Inverter
Máy điều hòa không khí inverter hoạt động hiệu quả bằng cách điều chỉnh tốc độ động cơ máy nén để điều khiển nhiệt độ nhằm duy trì nhiệt độ cài đặt. Máy điều hòa không khí không inverter vận hành đơn giản bằng cách bật và tắt. Máy điều hòa không khí inverter tiết kiệm đến 30% lượng điện năng so với máy điều hòa không khí không inverter.
Hiện nay Daikin có ra dòng gas 32 mới rồi,nhà xài con FTKV25 sử dụng từ 9h tối-6h30 sáng
nhưng chỉ khoảng 2kw điện mới ghê,bác nào ý kiến em kiểm chứng cho tuy nhiên nhà em chỉ mở 28 độ để chế độ quạt Yên tĩnh thì chỉ 22dB đố ai mà nghe thấy,con này (COP 4.63,CSPF 6.14)
Công suất tiêu thụ điện danh đinh ,540w dòng =2,7A.
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kinhdoanh.mdt KV thì ngon vãi cứt ra rồi. Và cái giá cũng vcd ra luôn - 11.6tr đắt như con 1.5Hp của Tổ sư bà . Nhưng em là em đếu xài, vì giá này em mua Tổ sư bà 1Hp (có lần ladaza km) giá có 8.7 củ.
an12toanhvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhà em dùng cả 2 loại rồi có 1 phép tính cho các bác tiện so sánh ạ
Ngày dùng ~10 tiếng điều hoà
1. LG non - inverter: 12.000BTU 1,4KW/h x 10h x 0,8 = 11,2kW ( Sét nhiệt 27-28 độ, quạt nhẹ)
2. Mitshubishi Heavy: 12.000BTU 800Wx 10 = 8kW ( sét 27 độ quạt nhẹ)

thông số công tơ riêng cho điều hoà nhà em
1. tháng hết 313 số điện ~ 525 nghìn đồng
2. tháng hết 224 số điện ~ 336 nghìn đồng

Vậy là đủ để các bác so sánh độ tiết kiệm rồi ( 1 năm tiết kiệm dc ~2tr tiền điện) , ngoài ra inverter còn nhẹ nhàng dễ ngủ, dễ chịu cho em bé mới sinh
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@an12toanhvt Ợ, LG nào mà lên đến 1.4kW
Chao cac Bac, em la tvm.
Thay cac bac ranh qua, ko chiu tra loi dung cau hoi ma cu tra loi dau dau.
Thuc ra em cung dang tinh mua may lanh cho phong khoang 10m2, tai moi co em be 3 thg ma phong lai nong, dang phan van ko biet dung loai nao, thay LG re hon Pana kieu dang va thiet ke dep nho gon, nen em tinh chon LG V10ENC hay LG S09ENA theo cac bac nen chon cai nao
Mong cac bac tra loi gium em dung trong tam, TKS
danhloisp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanhtn1881 Theo mình nghĩ bác nên chọn dòng MÁY LẠNH DAIKIN FTKC25PVMV.máy vận hầnh rât êm đọ lanh sâu tiêt kiêm điện phù hợp với bé.m lắp 3 câi rồi.nha cũng có be và gio rat hài long.luu ý nhơ nói kĩ thậut hút chân không khi lăp.thân.
@danhloisp xài 1 đêm bao nhiêu điện bạn
bạn ơi nhà mình cũng xài pana nek, nếu bạn mở liên tục thì nên xài inverter mới tiết kiệm, nếu ít mở xài mono thường dc rồi, trc mình mua máy lạnh maylanhgiagoc.vn đây nek, giá rẻ hơn nhiều lắm. bạn xrem gọi hotline ngta tu van cong suat máy phù hop với phòng của bạn ^^
inverter tiết kiệm điện tốt nhất hiện nay đó bạn
Nhà mình dùng con pana 900 inverter 2 chiều, nhật bãi đời 2011 dùng ga 410a thấy máy chạy rất êm hầu như không có tiếng động.lạnh nhanh và sâu. Còn tiền điện mình thấy không tốn bao nhiêu điện cả. Mình thường xuyên dùng từ 20giờ đến 6h. Cho phòng 8m2 . nói thật chứ nhiều người cứ nói dùng điều hòa tốn Điện lắm mới vừa chứ mình thấy rất bình thường. Khi mình mua máy thì họ bật thử cho máy chạy hết công xuất và đo ampe rồi tính ra thì êm nó ăn hết khoảng 200k đến 250k (tùy theo dùng điện sinh hoạt hay sản xuất) {nhà mình dùng điện sản xuất 3 pha} một tháng khi chạy liên tục cả tháng không tắt máy.
TRINGO1311
TÍCH CỰC
8 năm
Mấy bác có ai dùng Máy điều hoà Toshiba ko? Ko biết có tốt bằng Daikin với pana ko nhỉ
TRINGO1311
TÍCH CỰC
8 năm
@teđytuan Mình đã quất em Toshiba. Để dùng một thời gian xem sao ;)
@CHiSHIKI mẫu 2016 1hp đó hả bạn ^^ mua đi rùi cho mình biết ra sao chị mình mới mua xài cũng ok nhưng mình đang phân vân giữa toshiba 2016 1hp với pana 1hp 2016 ko bik như thế nào
@teđytuan Mẫu đó hiện mình đang sài nè cảm giác của mình thì nó thổi ra hơi lạnh yếu nghĩa là thấy mát mát thôi nhưng ko đến nỗi lạnh lâu mở lên tầm 10p là thấy mát rồi có lẽ phòng mình nhỏ nhưng có điều nó tiết kiệm điện cực kì ngày cũng chạy tầm trên 15 tiếng mà hoá đơn tiền điện khoảng gần 600 trước ko sài đã hơn 400 1 tháng
@longbeo260688 mẫu toshiba đó hả bạn mình cũng đang phân vân hihi
thang296
ĐẠI BÀNG
8 năm
cứ hàng mono mà dùng bạn ah. hàng inverter giá thành cao nhưng chi phí sửa chữa đắt ,vì sửa điều hòa inverter linh kiện hiếm ,khó sửa nên giá sửa chữa hơi chát
dinhthupc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dòng inveter chuẩn là tiết kiệm điện mà, mình thấy hiện tại bây giờ công nghệ máy lạnh đều sử dụng inverter rùi
tien001
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hihi! Đang rảnh vô đây thấy vui quá góp lời một chút, e nhớ hồi mấy năm 8x..., lúc đó còn nhỏ nhưng nhà có tiệm điện lạnh thì thời đó hình như máy National là hạng nhất, nhưng mà hơi ồn, thời đó máy 1 cục thôi nhek, bây giờ đã bị pana thôn tính nhưng vẫn còn dăc tính này, khoảng năm 9x...lúc đó có đi tuyển máy cũ cho bạn bè, có mua được mấy cái Toshiba, nhớ lại thời đó máy lạnh cũ hiệu này là mắc nhất kô đối thủ về độ bền, êm ái, hình như tới giờ vẫn vậy. Còn về máy Daikin mấy năm 9x..e có đã thaýa một nhà hàng hạng sang dùng, nhớ lại lúc đó Toshiba, hay Na còn đang là máy 1 cục, còn cái Daikin đã là dạng máy âm trần... Rút lại e thấy 3 hiệu trên đều là đầu bảng, thích cái nào cứ xài cái đó, đều có ưu khuyết khác nhau
1 psi = ? Kg
10 psi = ? Kg
Ae chỉ giáo
trex
TÍCH CỰC
6 năm
Hiệh tại invert của Pana là dùng thích nhất với đầy đủ chức năng lọc khuẩn hơn Daikin cùng mức giá. Daikin cũng tốt nhưng có vẻ mọi ng cứ chơi theo nhau và xét cảm tính lo có thực tế chỉ thấy kháo là tốt thì âc ý với nhiều loại ở tầm tiền nhỉnh hơn Daikin cả về độ bền như pana hay toshiba fujisu...máy nhật là tốt nhất về độ bền lo phải lo. Chứ giò chỉ về tính năng thì nên chọn pana. Tôi vô tình qua mấy chỗ sủa điều hoà toàn Daikin và ss chứ thậm chí LG còn lo thấy nhieu như vậy. Thực tế đi nếu rẻ mua LG chư dùng 1 cái điều hoà toshiba nhà tôi 16-17 năm chưa bảo duõng bơn ga 2 lần mà phát chán. Muôn vứt đi cũng tiếc vì làm lạnh sâu hơn máy Daikin vùa mua để 26-27 độ mà vẫn thấy hơi nóng ...
Dung đh nagakawa ok ko các bác
@bichsongvs@ gmail.com Nagakawa giờ hết đất diễn rồi bác nhé. Hình như hãng này ngừng sản xuất điều hòa rồi thì phải.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019