Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

ĐIỀU HÒA LỌC KHÔNG KHÍ – ĐIỂM ĐỘT PHÁ MÙA HÈ NÀY

Vinh Trang
9/5/2018 8:5Phản hồi: 222
ĐIỀU HÒA LỌC KHÔNG KHÍ – ĐIỂM ĐỘT PHÁ MÙA HÈ NÀY
Con số công bố bởi WHO năm 2012 cho hay, đã có tới 7 triệu người chết do ô nhiễm không khí, trong đó 4,3 triệu người chết do ô nhiễm không khí trong nhà và 3,7 triệu người chết do ô nhiễm không khí ngoài trời.

Qua đó để thấy gánh nặng bệnh tật do ô nhiễm không khí trong nhà gây ra những hậu quả nguy hại hơn so với ô nhiễm không khí xung quanh. Có rất nhiều nguồn dẫn đến ô nhiễm không khí trong nhà, đó là từ nấm mốc, lông vật nuôi, hoạt động đun nấu, sưởi ấm bằng than, rơm rạ, đốt vàng mã, hút thuốc, hóa chất tẩy rửa hay bụi bẩn từ đồ dùng lâu ngày, ô nhiễm không khí từ bên ngoài khuếch tán vào nhà,…

Vậy làm cách nào để giảm thiểu các vấn đề trên:

1/ Tăng cường vệ sinh: tiệt trừ những nguồn làm phát sinh bụi, mốc, nấm. Hút bụi và giặt rèm cửa hằng tuần, quét hoặc hút bụi nhà hằng ngày. Giặt thú nhồi bông, chăn, ga, gối 2 tuần/lần; dùng tấm nhựa che giường vào ban ngày. Nên mua máy hút bụi không sử dụng túi lọc bên trong (vì dễ làm phát tán bụi ra ngoài khi thao tác).

2/ Tận dụng không khí tự nhiên để làm mới không gian bằng cách mở cửa sổ, mở quạt thông gió… Tuy nhiên nên hạn chế việc này nếu quanh nhà có nguồn khí thải ô nhiễm.

3/ Trang bị hệ thống lọc không khí có chất lượng tốt: Việc sử dụng điều hòa nhằm lưu thông không khí trong phòng là cách thường được nhiều người lựa chọn. Tuy nhiên, đây cũng là con đường cho phép không khí bên ngoài có chứa các chất ô nhiễm xâm nhập vào trong nhà trong lúc đưa không khí tươi vào. Vì vậy, nên lưu ý lựa chọn các máy điều hòa có hệ thống lọc không khí với công nghệ cao, giúp lọc sạch bầu không khí trong phòng.

Tìm hiểu điều hòa lọc không khí với công nghệ nanoe™

Năm 2018, Panasonic ứng dụng công nghệ lọc khí trong tất cả các dòng máy điều hòa nhằm nâng cao chất lượng không khí và bảo vệ sức khỏe cho người sử dụng. Công nghệ nanoe™ độc quyền từ Panasonic là một trong những công nghệ tiên tiến giúp làm sạch không khí bằng cách sử dụng hàng ngàn tỷ phân tử siêu nhỏ có kích thước Nano. Các phân tử này sẽ bay lơ lửng trong không khí và thực hiện quy trình lọc không khí qua 3 bước:

1 - Giải phóng các hạt Ion âm bắt giữ, mang về màng lọc và vô hiệu hóa các hạt lơ lửng trong không khí, vi khuẩn và vi rút.

2 - Khử mùi hôi của các chất bám dính trên đồ vật.

3 - Ngăn chặn sự phát triển của chất gây dị ứng, vi khuẩn và vi rút.

Quảng cáo

Ô nhiễm không khí trong nhà là vấn đề không mới, nhưng bạn đã thực sự ý thức được mối nguy hại “tiềm ẩn” làm ảnh hưởng đến sức khỏe của người thân trong gia đình bạn mỗi ngày? Hãy cùng thảo luận để lựa chọn một chiếc điều hòa công nghệ ưu việt nhất cho mùa hè khỏe mạnh nhé.
222 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dear các bác, quả là em năm nay 29 tuổi mới mua dc căn chung cư 72m2 mới nhận nhà, nên dọn ra riêng cùng vợ và một công chúa 2 tuổi. Đồ đạc trong nhà thì sắm đẩy đủ rồi nhưng còn em máy lạnh thì còn làm em hơi lăn tăn 1 tí. Đọc review và dc các anh em ngoài DMX tư vấn thì nên đầu tư luôn em Pananasonic Inverter ít tiền thì lấy dòng Aero Series, nhiều tiền thì lấy dòng sky cho sang chảnh.
Em thì tính lắp 1 con phòng khách và 1 con phòng ngủ, nhưng mà thấy giá Panasonic hơi chát, ngoài ra thì giá có inverter và ko inverter cũng chênh nhau khá nhiều các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với
@Lý Hoàng Nam Theo kinh nghiệm của mình thì nên chọn loại nào có inverter, làm lạnh nhanh, với có lọc không khí. Bình thường thì mua Panasonic vì thấy nhìu người dùng 😆 và không thích nhãn khác vì quen dùng Pana
khuongkhii
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Hoàng Nam Đợt cũng tính mua, thấy trên tinh tế anh em cũng vote cho Pana cao hơn, thế là mua luôn. Mua về thích nhất khi bật máy lên giúp làm lạnh nhanh hơn 35% so với dòng máy thông thường nhờ công nghệ P-TECh.
@Lý Hoàng Nam Bạn ơi trước khi lắp máy lạnh thì bạn phải biết nơi mà bạn định lắp đấy diện tích là bao nhiêu (hoặc thể tích) và phòng đấy có hứng nắng không, có nhiều thiết bị sinh nhiệt không để tính công suất (1 ngựa, 1.5 ngựa, 2 ngựa), trên google có hướng dẫn tính công suất máy lạnh tùy diện tích hoặc thể tích phòng bạn tự search nhé. Nếu phòng nhỏ mà lắp máy lạnh công suất quá lớn thì rõ là dư thừa và tốn tiền mua ban đầu (mình nhấn mạnh là tốn tiền ban đầu). Nếu phòng lớn mà lắp máy lạnh công suất thấp thì cho dù có Inverter cũng chả giúp tiết kiệm tiền bao nhiêu), về lâu dài máy dễ hỏng do phải hoạt động full công suất.
Sau khi chọn được công suất rồi thì bạn mới chọn những thứ thuộc về tính năng và công nghệ (inverter kiểm soát nhiệt, tiết kiệm điện, lọc không khí, tạo ion, diệt khuẩn, tái tạo độ ẩm không khí, làm lạnh nhanh vân vân và mây mây)
Nếu bạn chỉ dùng máy lạnh vào một khoảng thời gian nhất định trong ngày thì nên dùng máy lạnh thường, còn đã xác định máy chạy liên tục trong thời gian dài thì nên đầu tư Inverter. Thông thường máy lạnh Inverter sẽ làm lạnh từ từ (nhiều máy hiện đại giờ có tính năng làm lạnh nhanh) còn máy thường làm lạnh rất nhanh (nhưng tốn điện).
nguyenthuhaa
ĐẠI BÀNG
6 năm
KLQ nhưng 500 anh em có thể giải thích Inverter cho em được không ạ, thấy nhiều người nói nhưng em vẫn chưa rành lắm
@nguyenthuhaa Inverter là chế độ tiết kiệm điện đó bồ, thường sẽ có 1 tem xanh và có 5 sao sao càng cao thì tiết kiệm càng nhiều. Công nghệ Inverter giúp kiểm soát nhiệt độ chính xác, cộng với chế độ làm lạnh nhanh thì sẽ giúp tiết kiệm tiền điện
@nguyenthuhaa Hehe chọn Pana Inverter giá vừa tốt, lại có màn lọc kháng khuẩn 99% các phần tử ô nhiễm tại màng lọc nói chung công nghệ mới nhiều, em ưng.
@nguyenthuhaa Máy không inverter khi bật lên nó chạy hết công suất ở mức nhiệt độ cài đặt, nó chạy đến khi nào nhiệt độ phòng đến nhiệt độ cài đặt thì nó ngắt. Khi nhiệt độ lên cao nó lại bật lại và khởi động lại từ đầu. Chính việc bật tắt liên tục và phải chạy với công suất cao nhất nên nó tốn điện
Máy có inverter sẽ có động cơ inverter và bộ cảm biến. Ban đầu khi bật lên nó cũng chạy chế độ max nhưng sau khi nhiệt độ phòng đạt nhiệt độ cài đặt thì nó giảm công suất xuống thấp nhất và vẫn chạy để giữ nhiệt ổn định chứ không tắt hẳn. Chạy với công suất thấp và không phải khởi động lại nên nó sẽ tiết kiệm điện hơn.
Với máy inverter panasonic 9000BTU mình thử đo. Nếu để ở nhiệt độ 27 28 độ - phòng 10 đến 12 mét vuông thì chạy 3 tiếng hết 0,9KWh... tính ra khoảng 600đ 1h/...
vudieuuxanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kinh nghiệm của mình là chọn máy lạnh thì chọn theo loại phòng, và tính năng. Ví dụ phòng khách thì nên chọn máy có tinh năng làm mát nhanh để về nhà là mát liền, phòng ngủ thì nên có lọc không khí, kháng khuẩn để bảo vệ sức khỏe. Pana thì có cả 2 nên cứ mua cả 2 làm tới thôi. Nhãn khác cũng có đấy nhưng không tin quảng cáo chỉ tin thương hiệu ;)
@vudieuuxanh ngày xưa chọn theo diện tích vì nhà to mới có điều hòa, giờ nhà toàn nhỏ nhỏ với chung cư thì diện tích ko quá lơn quất 1 máy là dc rồi. Kinh nghiệm của mình là chọn em nào đảm bảo danh tiếng với tính năng phù hợp là dc, như bác trên nói mùa nắng nên có làm lạnh nhanh, chứ ko dễ "nóng" trong người lắm. Nhãn nào thì tùy các bác chỉ biết Pana bên thôi
@Thủy Ngân NT Các anh em sai quá sai, chọn điều hòa thì ưu tiên ngân sách nè, dùng nhiều hay dùng ít, tính năng nào phù hợp nhất, có tiết kiệm điện ko, có làm lạnh nhanh không bla bla bla
Ah báo các bác em đang xài dòng Aero Series cho nhà mình, mới đập hộp luôn. mình thấy được cái điều hòa lạnh dễ chịu. Mình bị xoang ko chịu được điều hòa nhưng vào phòng dùng Pana thì ko sao, đỡ cực hơn bao nhiêu vào mùa nóng này. Mời các bác tham khảo các sản phẩm của Pana ở đây https://www.panasonic.com/vn/events-and-promotions/promotions/quality-air-for-life.html
Em thấy hay thì giới thiệu các bác đừng inbox em hỏi mua hàng nhá 😆
Gold1111
ĐẠI BÀNG
6 năm
được nhiều anh em tư vấn, mình cũng vừa chuyển qua Pana cho phòng ngủ, vì bé nhà mình ko chịu dc điều hòa. Nhưng mấy lạnh khác phả vào người nên sáng dậy thường lạnh và ho. Pana thì hướng gió trên cao, và lan khắp phòng nên thoáng hơn mà vẫn mát
@Gold1111 Đúng rồi minh bật điều hòa suốt đêm, thì cảm giác ko quá lạnh, mát mát, thoáng khắp cả phòng.
Mua máy lạnh Panasonic thì chuẩn rồi, thích nhất cái vụ làm lạnh nhanh, cty mình chuyển sang văn phòng mới đang xài dòng Aero Series, trời nóng vào phòng là mát ngay.
thuyytien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ tiêu chuẩn bạn trai của mấy cô hot girl là nhà phải có máy lạnh, có tiền sắm Pana nào là làm lạnh nhanh, sau đó làm mát, cuối cùng là hút sạch mọi bụi bẩn đảm bảo em nào cũng mê =))
babamam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhờ bài này mới biết, bơm gas cho điều hòa có nhìu loại. Thôi thì đổi qua dòng Panasonic R-32 cho an toàn và tiết kiệm vậy
Lemon treet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@babamam Giờ ở Nhật toàn xài Gas R32 không đấy bác, một là an toàn hơn hai là còn bảo vệ môi trường nữa
@babamam Nhờ bài này mới thấy seeder của Panasonic quá đông :3
Kaka, nhưng dù sao thì thấy hàng Pana cũng khá chất lượng. Nhà đang dùng Pana và Daikin 😁
dandelion72
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chọn điều hòa đầu tiên nên chọn thương hiệu: Panasonic khá phổ biến, ngoài ra chỉ số inverter lúc nào cũng cao hơn nên đa số được ưu tiên chọn. Sau đó là diện tích và cuối cùng là tính năng. Trời nóng như ở sài gòn thì nên có làm lạnh nhanh để cấp cứu mỗi trưa. Cứ chọn như thế là tốt, bền, đấy là kinh nghiệm của mình
Cuối tuần này về quê em cũng đưa tiền cho bố mẹ mua điều hòa =)) , mặc dù chưa mua nhưng mà đã tìm hiểu các nguyên nhân điều hòa không mát hay là cách vệ sinh, bảo dưỡng điều hòa rồi, rm đọc thấy topic này cùng chủ đề nên vào chia sẻ ngay và luôn ạ. hehe
Ai quan tâm và đặc biệt có điều hòa rồi thì có thể tham khảo ạ: https://nghetudo.vn/tin-tuc/vi-sao-dieu-hoa-khong-mat-va-cach-khac-phuc.html
bảo dưỡng điều hòa
Các bác cho em hỏi, Pana có tính năng gì ngon hơn các hãng khác ạ. Thấy nhiều anh em vote quá nên cần tham khảo kinh nghiệm mua điều hòa của các bác
@Lý Hoàng Nam Chọn nó vì có Nanoe, nhà có con nhỏ nên dùng điều hòa loại này để có kháng khuẩn, khử mùi & lọc bụi. Nghe nói mấy dòng Aero Series ó thể hoạt động độc lập như một máy lọc không khí thông thường mà không cần mở chế độ làm lạnh hoặc sưởi ấm. Muốn biết vì sao thì các bác xem clip này này, hôm tìm thông tin để mua em tình cờ xem được hay phết 😆
nhinguyennn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Hoàng Nam Theo nhãn hàng nói là Vô hiệu hóa 99% các phần tử ô nhiễm tại màng lọc và oại bỏ đến 99% các phần từ lơ lửng trong không khí, kể cả các hạt PM2.5. PM2.5 là các hạt bụi mịn siêu nhỏ với kích thước 2.5 micromet các anh em nhé. Phù hợp nhà nào có con nhỏ mà thích nuôi pet 😆). Clip hay bác nói chung các nhãn ra công nghệ mới thì nên làm mấy cái clip giải thích như thế này đỡ phải đọc nhiều
@Thủy Ngân NT Vậy thì quá ngon rồi, nhà mình bị viêm mũi dị ứng gặp mấy máy lạnh đời cũ là coi như tiêu đời. Để cân nhắc chọn Panasonic. Cảm ơn bác đã dẫn cái clip ạ
hoha1988
ĐẠI BÀNG
6 năm
seeder giờ khó nhận biết quá
Cho em hỏi ngu thêm tí nếu nó có máy lọc không khí vậy thì phải hao điện hơn phải ko các bác vì mình nghĩ theo lý thuyết thì vậy nhưng chỉ số inverter thì vẫn cao 😆
VnPro268
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Hoàng Nam Theo một người chú ở Pana thì công suất điện tiêu thụ khi chạy độc lập chỉ 25W tương đương với bóng đèn LED. Do đó, có thể dùng máy điều hòa không chỉ trong mùa hè để làm mát mà các mùa khác cũng có thể dùng để lọc không khí và không phải lo về chi phí điện cao mà vẫn đảm bảo không khí trong lành.
meocoonn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@VnPro268 Tuyệt zời, hehe hôm sau ra điện máy xanh check trực tiếp vụ làm lạnh nhanh, nghe đồn làm lạnh nhanh hơn 35% gì đó, nếu mát như mong đợi thì hốt luôn
kingofmonkey
ĐẠI BÀNG
6 năm
@meocoonn Bác nên hỏi dòng Panasonic dòng Aero và sky vì dc tính hợp công nghệ nanoe bảo vệ sức khỏe gia đình khỏi bụi bẩn trong nhà. Clip giải thích công nghệ mình tìm được đây:
meocoonn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhân tiện Cho mình hỏi công xuất nên chọn bao nhiêu là đủ tốt, bền các anh em, em mới ra riêng nên khá thiêu kinh nghiệm nhờ các bác chỉ giúp
kingofmonkey
ĐẠI BÀNG
6 năm
@meocoonn Đây bác nhé:
Thông thường cần 550-600btu/m2 cho một phòng ngủ và mức cao hơn 700-900btu/m2 cho các gian phòng có phát sinh nhiệt (phòng ăn, phòng khách). Với công thức đó, bạn có thể dễ dàng tính ra công suất cần thiết cho chiếc điều hòa mình định mua sao cho phù hợp với vị trí lắp đặt. Nếu phòng dưới 15m2 chỉ cần chọn điều hòa công suất 9000BTU. Phòng từ 15 - 25m2 hãy chọn công suất 12.000 BTU. Từ 25 - 35m2 chọn loại công suất 18.000 BTU và diện tích từ 35 - 40 m2 hãy chọn điều hòa công suất 24.000 BTU. Chọn Pana thì phòng nào cũng lắp dc 😆. Đây là kinh nghiệm sử dụng điều hòa của em
@meocoonn Bạn tính diện tích, cao phòng ra thể tích. Quy ngược ra btu. Từ btu biết được máy bao nhiêu mã lực. Từ đó lại cân đối với giá tiền mới lựa hãng. Bền, đẹp thì dòng cao cấp pana, không thích pana thì tìm hiểu nhãn khác. Nhưng nói chung mình thấy bên khác nó chỉ được cái quảng cáo nhiều thôi, cứ dùng Nhật cho bền 😆
@meocoonn Chọn 1 HP là ok rồi bác giờ nhà cũng nhỏ hihi
Em thấy giá có inverter và ko inverter chênh lệch nhau khá nhiều, vậy có nên chọn inverter không khi em bt xài ko nhiều. Máy lạnh nào tốt bền anh em chỉ giúp nhé!
Gold1111
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minnhatnguyen Muốn budget bao nhiêu? viêm mũi thì chọn mấy dòng điều hòa có chế độ ngủ đêm. hiện giờ trên thị trường có nhiều hãng có công nghệ tốt mà giá cũng được. Bác tham khảo thử của pana Aero & sky series đều dc được đó bác. Em thì có kinh nghiệm dùng Aero rồi ưng lắm
@Gold1111 tầm từ 8 - 15 đó bác
1122phong11
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoàng Hải 718 Bên Aero thì 11, 14, 21 - Quất loại 14 là ngon trong tầm giá lại nhiều tính năng, làm lạnh nhanh, nanoe lọc không khí ....
Nam real
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoàng Hải 718 Sky series cũng ngon, có tiền thì nên quất con đó công nghệ mới ko bị phà vào mặt, đỡ xoang, con đỡ bệnh thấy bên điện máy xanh cũng bàn 3 em 15tr, 18tr với 27tr. Mua con 25tr là cũng xài ổn định rồi nè
nhinguyennn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Panasonic đang dùng loại Gas R32 là loại gas mới nhất hiện nay loại gas này được ứng dụng sử dụng nhiều tại Nhật Bản. Loại này vừa an toàn, lại tiết kiệm nên khuyên các bạn chọn máy lạnh dùng gas này nhé
Bé Kún
ĐẠI BÀNG
6 năm
vừa làm lạnh nhanh vừa có chế độ mát dịu, Panasonic tuyệt lắm. Cứ quất nếu tin thợ sửa máy lạnh như em 😆
Cá nhân mình thì đang xài con sky của cho phòng ngủ và aero cho phòng khách, mình hay bị sổ mũi khi mà ngủ máy lạnh nên cũng chọn kỹ lắm mới được con này, về xài đúng là ok thiệt, nó có chế độ ngủ điều chỉnh nhiệt độ phù hợp với cơ thể và chế độ chống ồn nữa, ngủ ngon lắm mà sáng dậy cũng không bị cảm, em ưng 2 con này lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019