Điều khiển từ xa các thiết bị điện, điện tử bằng Điện thoại Android

nvavan
11/11/2015 3:27Phản hồi: 40
Điều khiển từ xa các thiết bị điện, điện tử bằng Điện thoại Android
Mình đang dùng điện thoại Xiaomi Redmi Note 2 và hài lòng hoàn toàn với chức năng Hồng ngoại của điện thoại này.
Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng phần mềm có tên là Zaza Remote để điều khiển.
Đầu tiên là phần mềm. Đây là phần mềm miễn phí, các bạn có thể tìm kiếm trong CHPlay của Google hoặc theo Link này.
Zaza Remote là ứng dụng cực đỉnh khi biến các smartphone hỗ trợ cổng hồng ngoại thành chiếc điều khiển vạn năng. Zaza Remote hỗ trợ tới hơn 58000 thiết bị từ TV, điều hòa, máy in, máy chiếu, đầu đĩa, quạt điện hay thậm chí cả máy ảnh, các loại khác như MyTV, K+.... Sử dụng đơn giản, chỉ cần chọn đúng model thiết bị cần điều khiển là xong, không phải kết nối wifi lằng nhằng
Lưu ý là phần mềm chỉ sử dụng được cho các máy có sẵn Hồng ngoại hoặc máy không có Hồng ngoại thì phải có cổng Hồng ngoại gắn ngoài (kết nối với điện thoại bằng cổng sạc mini USB).

Giao diện khi khởi động phần mềm:

Tại đây các bạn chọn loại TB cần điều khiển, trong này thì AC là Air Conditional(Điều hòa, máy lạnh), Fan là quạt, Amplifier là Loa hay âm ly,.... Tôi ví dụ tôi chọn TV. Sau khi chọn vào TV, phần mềm sẽ liêtk kê các loại TV nó hỗ trợ, bạn chọn loại mong muốn, ví dụ tôi chọn SONY.
Tiếp tục phần mềm sẽ hiện tiếp các thao tác, bạn nhấn nút nguồn trên màn hình xem TV của bạn có phản hồi thì bạn chọn Right Response, nếu không có phản hồi bạn chọn Wrong Response, phần mềm sẽ hiện tiếp và bạn thực hiện tiếp việc tăng âm lượng, tăng kênh....

Sau khi hoàn tất, bạn có cái Điều khiển từ xa ngay trên màn hình điện thoại của bạn, chỉ việc thưởng thức nhé.

Muốn thêm thiết bị khác, bạn vuốt từ bên trái màn hình điện thoại, kích vào dấu + và làm như trên.
Nếu thiết bị của bạn không có trong danh sách, bạn có thể:
- Tìm kiếm bằng cách gõ vào tên thiết bị ở ô tìm kiếm phía trên để phần mềm tìm giúp bạn (cần internet).
- Tìm hiểu xem thiết bị của bạn dùng Hồng ngoại của hãng nào (dùng google), ví dụ TV Darling dùng HN của Hitachi...)
(còn viết tiếp...)

Quảng cáo

nvavan
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dautinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay
dautinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhưng mà pm này tôi đã giới thiệu trên dđ Tinh tế lâu rồi bạn ạ.!!!;)o_O
oOMinOo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có cái nào học được lệnh như lg ko nhỉ? Mình dùng htc m7 cũng có phần mềm có sẵn nhưng mấy cái quạt của VN thì ko điều khiển được. Dùng lg g3 thì học lệnh được của remote.

Gửi từ Lenovo K910L của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Thao85
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chủ thớt cho hỏi máy mình ko có hồng ngoại vậy muốn mua cái cắm vào cổng sạc như trên thì mua ở đâu,tên thiết bị là j vậy ,cảm ơn
@Thao85 Amazon.com: KKmoon Universal IR Appliances Wireless Infrared Remote Controller Adapter Zazaremote for OTG Android Mobile Cellphone Samsung S5 S4 Google LG: Electronics
@Thao85 Đây nè bạn:
https://shopee.vn/SmartIR-điều-khiển-tất-cả-thiết-bị-hồng-ngoại-qua-SmartPhone-i.6211817.68381469
Shopee Việt Nam | Mua và Bán Trên Ứng Dụng Di Động Hoặc Website
shopee.vn
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
8 năm
không điều khiển được Daikin áp trần cũ(dạng casette 4 cổng gió) hi hi
@bbtelstra Mình điều khiển được loại bạn nói nhưng không biết đời khác nhiều không, mình dùng app RemoteMaster và mua sản phẩm tại https://shopee.vn/SmartIR-điều-khiển-tất-cả-thiết-bị-hồng-ngoại-qua-SmartPhone-i.6211817.68381469
Shopee Việt Nam | Mua và Bán Trên Ứng Dụng Di Động Hoặc Website
shopee.vn
ongthuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang dùng HTC Butterfly 2 android 6.0.1 có hồng ngoại và dùng ứng dụng theo máy nhưng không dùng được nhiều thiết bị như phần mềm Zazaremote. Nhưng khi mình cài Zazaremote thì lúc cho nó học lệnh nó lại báo phụ kiện IR gắn kèm mặc dù máy mình có hồng ngoại. Mong chủ topic hướng dẫn giúp.
@ongthuy bạn chạy Rom gì?
ongthuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermanktqd Mình đang dùng rom gốc đi theo máy
Máy có hồng ngoại thì dùng remote nào? Mình đã dùng thử qua nhiều ứng dụng nhưng cuối cùng dùng Smart remote là ngon nhất. Một ứng dụng dùng để điều khiển cho nhiều thiết bị (kể cả TV box như myTV, nextTV).
Các bạn có thể tải smart remote tại đây
Peel Smart Remote APK
@josethuong Cái MyTv đó do huwie mã ec1309 thì dùng cái mã nào bạn
Mình dùng ko dc ad ơi :'( jack của em mua trên shopee nhưng khi lắm vào máy. Em test qua camera của 1 máy khác thì ko thấy sáng đèn ạ :'(
@Phát Phan Tấn Đây ạ. :'( tiếc vc
@Bách nguyễn 123 bữa mình post cái link, chỗ đó bán có 50k thôi, cái này không xài được cho mình đi, hehe
@Phát Phan Tấn Bạn ở đâu ? Dc thì bán rẻ lại cho bác :v loại này thấy cũng sịn mà lại ko dùng dc :'( chắc chỉ iphone dùng dc thôi
@Bách nguyễn 123 K phải k sử dụng đc đâu. Bạn phải quay để tiếp xúc với chấu đồng trong tai nghe nhé
Mệt làm theo hướng dẫn mà không được, thử 3 máy đều như nhau dùng camera soi tín hiệu hồng ngoại đều không có
@NB 1971 Bác bị như em luôn. Chả biết sao :'(
Thử trên iPhone thử bác.
Cho mình hỏi tivi vitek vtb thì sài loại hn nào nhỉ. À cái đầu anvien nữa. Sao k có bạn nhỉ. Hiii
Có ae nào có ứng dụng học lệnh điều khiển không, zazaremote mình dùng không đc, không có chức năng học lệnh
Xiaomi cũng có app riêng
http://123link.pw/K8f11
khuahai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ứng dụng này có thể sử dụng được cho các đầu thu truyền hình hiện nay của Việt Nam không? (Như đầu thu truyền hình FPT, VTVCab, Android Box...)
vinaguy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khuahai Mấy cái TV Samsung, LG, SONY điều khiển được tất. TV Box (HiMedia Pro Q10); Hộp TVCab của Viettel điều khiển được. Còn các thứ khác không có để thử. Các loại máy điều hòa nhiệt độ; quạt Mitsubishi dùng Ok. Chỉ có Daikin là chưa dò ra. Rất tiện lợi khi đi họp hành mà ngồi ngay cái miệng của máy điều hòa. Vào khách sạn mà thuê phòng không cần máy lạnh, chủ nhà không đưa remote, nhưng mình vẫn mở được để xài 😆
thanky
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đầu viettel thì chọn loại nào các bạn ??
Note9 có hồng ngoại ko vậy.
deconlonton
ĐẠI BÀNG
4 năm
4 năm rồi vẫn dùng tốt! Good!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119