Digitime: Apple đang thiết kế cổng USB-C cho iPhone và iPad ra mắt năm 2019

ND Minh Đức
13/6/2018 7:51Phản hồi: 213
Digitime: Apple đang thiết kế cổng USB-C cho iPhone và iPad ra mắt năm 2019
Thông tin này cung cấp bởi một nhà cung cấp analog IC cho Apple. Theo đó, Apple đang thiết kế lại cục sạc lẫn các giao thức có liên quan tới sạc USB-C trên iPhone và iPad thế hệ tiếp theo ra mắt trong năm 2019.

Kỳ thực từ khi Apple chuyển qua dùng toàn bộ USB-C trên Macbook, nhiều hãng khác cũng bắt đầu đi theo xu hướng này. Tuy nhiên doanh số của những mẫu máy này vô tình bị ảnh hưởng tiêu cực bởi sự sụt giảm doanh số PC toàn cầu. Bởi thế, nguồn tin này cho rằng: “Việc Apple chuyển sang dùng USB-C cho iPhone iPad sẽ thúc đẩy thêm nhiều hãng smartphone đi theo xu hướng này. Dù sao đi nữa thì sự phổ biến của giao thức USB-C trên các thiết bị vẫn còn phụ thuộc vào việc Apple có mang nó lên iPhone hay không.”

Trước đây cũng có thông tin cho rằng iPhone ra mắt cuối năm 2018 sẽ dùng cổng USB-C, tuy nhiên nguồn tin lần này khẳng định rằng Apple vẫn còn trong giai đoạn tái thiết kế và phải sang năm sau thì mới chính thức áp dụng.

Tham khảo Digitime
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kỳ thực vấn muốn Apple dùng cổng Lightning hơn 😃
@anbinh_leo Như mình nói ở trên Đực (male) là đầu sẽ thòi ra, Cái (female) là phần sẽ thụt vào. Vd trên ip nhé, đầu lightning đực là dây sạc, đầu lightning cái là lỗ trên thân iP ấy.
vunh94
CAO CẤP
6 năm
@Vỹ Spirit đúng, tui vẫn muốn lightning nhưng lightning 2 để thấy apple có chất riêng, đi usbC cảm thấy như đi sau người khác 😁
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Sao xóa bài t, đúng cái gì, mod mà nói ng thế, t cũng dung mac đây, đi mà viết bài QC lấy tiền mà ăn cho béo hơn đi
longdaoga
TÍCH CỰC
6 năm
@Vỹ Spirit Có usbc to lightning nên không cần lo gì nhé. Hiện tại sợi usbc to lightning giá cũng giảm rồi nên đừng mong apple sài usbc trên iphone
long2004
TÍCH CỰC
6 năm
Apple khó mà bỏ qua kho vàng phụ kiện cho công lightning này lắm, rồi cả tiền bán chứng nhận nữa chứ MFi nữa chứ 😔
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
@long2004 usb-c chỉ là giao diện thôi, còn giao thức nó làm gì thì ai mà biết được. Thêm thắt vài cái là có MFI 2.0 ngay
1hoi1chai
TÍCH CỰC
6 năm
đúng là: Apple làm cái gì không phải là đầu tiên, nhưng sẽ tạo ra xu hướng (mình nói đa số các trường hợp thôi nhé :p)
jackylai119
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TakaVainglory Ý bác ấy nói tất cả các máy android sẽ dùng hết cổng utc, mà hình như đang dùng mấy năm nay rồi mà
@anh.duong.218 tào lao, j6 và j6+ vẫn cổng micro USB mà giá trên đỉnh đây thây..nói như bạn chả hoá vả vào mồm a same là máy siêu rẻ tiền à
1hoi1chai
TÍCH CỰC
6 năm
@p.a.tuan mình đã đính chính là "đa số các trường hợp" r bạn, tức không phải vụ type-c cho smp, mà vd: 2 camera sau, bỏ jack 3.5mm. bạn nhé 😁. Nhưng bạn hãy nhìn lại đi, cái ji mà chú Apple làm là kích thích các hãng khác theo sau dữ lắm.
p/s: mình không phải fan apple :p
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@p.a.tuan Thế thì tai thỏ cũng dc bác nhỉ😃
Thêm cái lightning vào MacBook để xạc nữa là ok , ko phải thay
@duclinh79. Vẫn chưa hiểu lightning vào macbook làm gì, ko lẽ làm cái đầu đực thò ra ngoài rồi cắm iPhone vào như cái dock!?!
iPhuc
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN =))))) ý bác kia là thêm cái đầu cái, để tận dụng dây sạc của idevice
vunh94
CAO CẤP
6 năm
@QLNN làm cái usb lightning của riêng apple cũng ngon 😆)
@iPhuc Làm cái đầu cái trên Macbook rồi kiếm sợi dây lightning 1 đực 1 cái xài à!??!
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
Apple lại đi copy rồi, thảm quá.
@anti-fan https://tinhte.vn/threads/apple-da-phat-minh-ra-usb-c-va-dua-no-cho-cac-co-quan-tieu-chuan.2436836/ tình cờ đọc lại bài 3 năm trước
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@Xăm Hình Hà Nội Bạn đọc kỹ "ông được nghe nói" chứ có phải thật đâu. Đây chỉ là tin đồn với giả thiết thôi. Làm hội iFan nó nhảy tưng tưng lên.
@anti-fan có ai bảo thật đâu mà ăn ti nhảy kinh vậỵ. tại sao ko tung tin nokia làm ra hay samsung làm ra mà lại apple.. không có lửa làm sao có khói bạn
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@Xăm Hình Hà Nội Thì tin đồn gì mà dính tới Apple hội fan nó chả thần thánh hóa lên? Apple copy được cái gì là chúng nó lại nói "định nghĩa lại".
Mình không thích vụ này lắm, lightning vẫn bền và cho cảm giác yên tâm hơn usb-c
@editzrapper Chắc bác chưa bao giờ nghe mạch chống giật và mạch chống quá tải. Nếu chạm mà nổ thì do thiết kế thiếu cái đó
w810i
CAO CẤP
6 năm
@n.a.v.i.p 2018 rồi bạn, chuẩn PD giờ đầu nhận xin cấp nguồn thì đầu phát mới cấp đúng điện thế, cường độ. Có phải như 1998 đâu mà cắm vào ổ điện là đầu kia ra cả trăm oát ngay. Chán thế 😁
@w810i Thì mình nói là nó sẽ tự điều chỉnh đầu ra mà bạn, đọc lại comment bên trên đi
@Nguyen N°5 Mình dân điện đây, mình muốn biết bạn hiểu như thế nào về mạch chống giật, chống quá tải? Những thiết bị nào được trang bị tính năng này? Có trang bị thì khi ngắn mạch nó có nổ hay ko?
haikv240987
ĐẠI BÀNG
6 năm
tưởng có sự khác biệt hóa ra lại là người đi sau à
@haikv240987 https://tinhte.vn/threads/apple-da-phat-minh-ra-usb-c-va-dua-no-cho-cac-co-quan-tieu-chuan.2436836/
王小飞
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nên dùng USB type C để đồng bộ với MAC với lại tiện cho ae mua phụ kiện hơn. Khi đó dùng 1 máy android vs 1 ip dùng chung sạc đc.
Vẫn thấy lightning đã hơn khi dùng trên iPhone.
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công ty to vật vã .... thiết kế cái gì cũng có vẻ "hơi chậm".
@5parrow Nhanh nhảu đoảng dễ có hậu quả. Ví dụ: sản phẩm lỗi dẫn đến cháy nổ chẳng hạn.
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dualshoсk Nói như bạn giống kiểu tôi giàu nhưng vẫn đi bộ từ Bắc vào Nam để đi công tác vậy.

Đi máy bay, xe lửa sợ nhanh ẩu đoảng & tai nạn dẫn đến chuyện chết sớm.
@5parrow Đi bộ đâu có an toàn hơn đi máy bay 😆 so sánh tào lao, haha
@5parrow tìm hiểu trước khi phát biểu xem hãng nào phát minh ra usb-c
Police01267
ĐẠI BÀNG
6 năm
type c bên android cũng phổ biến rồi mà
Apple làm ra cổng USB C

Vứt thí cho mấy thằng android xài chơi

nay mấy cháu đẻ muộn 2k 2 đồ cmt bảo apple đi ăn cắp =))
luxres
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gakhonggay Rất có thể bác nhé 😁.
@sakuza199x Bạn post thế là tát vào cừu rồi. Mà mod Luân béo cũng thâm, đã "lờ" hết cty khác ra, chỉ kể công mỗi apple trong bài viết. Giờ còn lôi bài cũ ấy ra nhử tiếp. Quỷ sứ hà!
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân "Nghe nói" với "Hình như". Mod làm mấy chú fan tưởng thật chém loạn cả lên rồi bị chửi. Khổ thân mấy chú fan quá.
từ hồi macbook thay hết bằng cổng usb c đã thấy nó có gì bất cập so với đám lightning bên iphone, ipad rồi, kiểu thiếu đồng bộ
n1491988
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhiều bác phía trên chắc bị nhầm , cổng lightning vẫn nguyên chỉ thay đổi usb-a sang usb-c thôi mà
@n1491988 Đó là 1 khả năng, khả năng nữa là 2 đầu đều USB-C luôn!
sevhuynh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@n1491988 USB-C - Lightning có rồi bạn ơi. Nếu tin này là thật thì cả 2 đầu đều là USB-C. Thế thì chán thật.
n1491988
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sevhuynh Thế bạn nghĩ nó làm 2 đầu usb-c để các hãng thi nhau ra sạc cáp giá rẻ để nó tự bóp dái nó à, các hãng khác đang trả 1 khoản phí ko nhỏ để đc con chip mfi
Nếu Apple chuyển sang thì hay quá, có thể sạc cho cả iPhone và đt Android, tất nhiên là có thể dùng sạc không dây nhưng mình không thích vì sạc lâu. Cổng Lightning hiện nay dùng không bền, mình dùng của cả Apple lẫn bên thứ 3 đều không hài lòng
Tony_Tony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trung76 Mua anker sài nhé 😆 bao bền
@Tony_Tony Đang Anker bạn ơi, số mình đen hay sao cả hai sợi Anker đều bị chờn đầu tiếp xúc. Cắm sạc phải kiểm tra xem điện đã vào chưa ko chú ý thì sáng dậy đt ko sạc 😔 có thể mình dùng ko cẩn thận vì thấy mọi ng đều khen Anker bền
Tony_Tony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trung76 Bảo hành??? Bảo hành 15 tháng chứ ít gì. Mình đang sài tốt chả bị gì, nhiều lúc bỏ túi quần cùng với sdp thì chập chờn ( nhunge m nghĩ tại cục sạc) còn cắm vào ổ thì bình thường
@Tony_Tony Giấy tờ vứt hết rồi bạn ơi. Mình mua ở CellphoneS để cuối tuần đưa ra xem họ có hỗ trợ gì ko? Tks bạn
@wink Wiki ko đáng tin vậy cái nguồn tinh tế rác rưởi ở trên thì tin cậy lắm cơ 😁
@ngminhman123 ai bảo bạn là tôi tin nguồn tin tế? mà ai dẫn nguồn tinh tế?

Nếu ko biết gì thì tự tìm hiểu đi. Từ khi đi học đã bị giáo viên nhắc Wiki ko dc coi là nguồn để trích dẫn. Hay giáo viên chỗ bạn hồi đó ko nói thế. Nói tinh tế rác rưởi nhưng mình thấy bạn còn ko = rác rưởi. Nhục.
@Darklord.Py Tôi ko fai là mấy cậu trên kia nên bạn chỉ cần biết 1 điều thôi. Wiki ko phải là nguồn để trích dẫn hay tham khảo. Đó chỉ là 1 nguồn thông tin. Nếu bạn thích comment kiểu cậu AAA j đó nói vậy thì hãy trả lời cái cậu AAA đó. Còn tôi chỉ góp ý với bạn là Wiki ko phải là nguồn để trích dẫn tham khảo và dựa vào đó để bảo đảm cho thông tin mình đề cập đến
@wink Thế nào là nguồn trích dẫn? thế nào là nguồn thông tin!? Thôi stop tại đây nghen, đi hơi xa chủ đề rồi
Chuyển thì tiện, đỡ mang vác nhiều loại dây 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Mercury 
Thấy mắc cười đoạn này ghê. Hiện tai usb -c hầu như các hãng đt android điều sử dụng hết rồi mà nói apple dùng usb -c cho iphone và ipad sẽ thúc đẩy nhiều hãng smartphone đi theo xu hướng này?
còn nói máy mac xài trước thì chẳng liên quan vì đa phần người dùng pc đâu có cổng usb c đâu? mà các hãng vẫn mang lên đt sớm đó thôi.
@Duy Luân Cổng usb A ngày xưa lên ngôi xài nhiều là do pc nào cũng có mà? thị phần mac được bao nhiêu cái mà thúc đẩy phụ kiện xài cổng usb - a lên ngôi nhỉ?.
Vậy apple lăng xê cổng thunderbolt đó, vậy giờ chắc tràn ngập phụ kiện xài cổng thunderbolt hơn cả usb -a rồi phải ko bạn?. ủa bạn nhớ tới cổng usb a mà quên thunderbolt hồi đó tinhte khen nức nở mà? giờ quên ko nhắc luôn ta?
^_^

Như micro usb ngày xưa apple đâu có xài mà có hàng tá phụ kiện và kể cả 1 số pin sạc dự phòng giờ còn cổng này mà?.
@ragefighter Nó gọi là động lực thôi. Bạn có thể quan sát thị trường thì thấy là Apple thường kickstart cho mấy vụ này https://epsnews.com/2017/12/28/usb-type-c-adoption-keeps-growing-industry-segments/

Khen không có nghĩa là nó sẽ phổ biến. Tinh tế khen càng không có nghĩa là nó sẽ phổ biến.

Bạn lại đánh đồng rồi, mỗi cái mỗi khác chứ. Mà Tinh tế có nói Thunderbolt sẽ phổ biến hả?
@ragefighter Bởi vậy đọc cái trang này nhiều khi nản vl. Một lũ cuồng đã vậy còn hay trích mấy cái tin tào lao mà ko chịu tìm hiểu kỹ.
@Duy Luân Con điện thoại nào mới ra bây giờ con nào không sài C hả Luân, kể cả mấy con tầm trung. Sao phải đợi iPhone cho người ta chạy theo. Bài tai thỏ sao nhanh nhạy moi móc bên Tàu post bài hàng ngày như thế mà cái này khắp nơi đều thấy lại giả vờ không biết vậy
kazumi
TÍCH CỰC
6 năm
Các hãng khác đi theo xu hướng, bỏ mẹ rồi. Con Note 8 của mình đang dùng, chắc phải mua sạc chính hãng của iphone dùng để sạc theo xu hướng thôi 😔
@kazumi ông mua cục sạc macbook pro ấy , nó báo sạc nhanh luôn mới hết hồn
@kazumi Tui định mua cái USB type C chuyển ra Lightning cho nó sành điệu nhưng bây giờ thội Hahahahahahahah
@kazumi Ôi con máy nghe nhạc A$K sp1000 của tôi. Chết mẹ rồi chắc phải tốn một củ cho cái dây usb c chuẩn Táo. Cục sạc nhanh Ener cũng thế, hết pin rồi mà ko sạc nổi đang chờ dây usbc của ip đây
kazumi
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Đợi iphone XI ra mắt là tôi đi mua dây sạc liền. Chắc Note 8 vẫn dùng được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019