Định dạng nhạc MP3 đã chết, xin chào AAC

Duy Luân
12/5/2017 22:20Phản hồi: 311
311 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yokel
TÍCH CỰC
7 năm
Từ năm 2004 mình đã test rằng cùng 1 dung lượng mb thì đuôi nhạc AAC âm thanh nghe chi tiết hơn trên MP3 . Lúc đó smartphone mình xài là N Gage Classic . Chơi game nghe nhạc và ghi âm thâu nhạc trực tiếp từ CD hay VCD qua định dạng AAC luôn nghe rất hay thậm chí ghi nhạc từ radio qua luôn dạng AAC. Nhưng đắt quá nên nokia ra phiên bản rẻ tiền hơn là Ngage QD . Chỉ còn tính năng chơi game nghe nhạc thì dở ẹt. Thời đó đúng là Ngage C giải trí tốt thật. Ram 4mb mà chơi game 32mb 64mb luôn 1 thẻ 1 game
Phuongcyborg
ĐẠI BÀNG
7 năm
đời con cháu tinh tế may ra nó mới chết
Chết gì, mấy trang nhạc ở VN toàn xài MP3, AAC được mấy bài? WMA mới thật sự chết kìa, mấy đứa 10x bây giờ làm gì biết WMA 28-32-48kbps. Nhớ hồi đó mà nghe được nhạc MP3 128kbps đã là sang chảnh lắm rồi
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@DuyTrọng Q12 À, thời mà 1 2gb còn mắc tiền thì báo echip, pc world vẫn phổ biến, tưởng bác cũng đọc, hihi
@doccoc à tại bác ghi tắt quá đọc khó hiểu,có đọc mấy cái đó bác ạ,tốn cũng khá nhiều tiền mua báo đó chứ.thời đó có cái đt hỗ trợ thẻ nhớ nghe nhạc mp3 hây WAV là gọi là sang chảnh rồi cũng ko có lước wep mạng wifi hây 3g,4g như bây giờ nên hây tìm mua báo echip coi,thời đó đam mê công nghệ này nọ thì có thể tìm hiểu qua báo thôi,mà nghe bác nhắc tới echip tui hơi đứng hình vì lâu lám rồi mới có ng nhắc tới mấy báo đó 1 thời còn đâu
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@DuyTrọng Q12 AD24C62B-ED1B-4B11-B2D8-6E38CDD43469-2229-00000287331125B4.jpeg

Kính bác 😁
@doccoc hoài niệm thôi bác giờ thời đại văn minh tân tiến rồi,giờ tàn lước wep face zalo youtube game bằng smartphone và cả sài laptop thứ gì mà ko có trên mạng
Chu Phi 88
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình cũng bỏ nghe định dạng này gần 1 năm nay, nghe âm nó bẹt bẹt không rõ bằng các dạng kia. chuyển sang AAC Apple lossless m4a rồi. và flac nữa. bài hay thì vẫn chơi wav
langtuvalen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xưa thì file lớn quá tìm cách nén cho nhỏ lại. Giờ file nào càng lớn thì càng thích. Nghĩ cũng hài.
huysnet
TÍCH CỰC
7 năm
@langtuvalen Do xưa bộ nhớ cỡ mấy trăm M. Giờ là tính bằng T rồi.
@langtuvalen Hồi xưa dung lượng lưu trữ ít, bây giờ thì đầy rẫy ra, mạng cũng nhanh hơn thì chất lượng phải tăng chứ. Như hồi xưa mà đợi load xong 1 bản lossless chắc phải tầm 15p mới nghe được.
@langtuvalen Thế ngày xưa thẻ nhớ 512mb bác biết nhiêu tiền ko :v, file dung lượng lớn và chất lượng cũng tăng chứ có ít đi đâu, dùng câu "Nghĩ cũng hài" nghe nguy hiểm vãi :v
Toàn dùng FLAC vs MP3.
jing
CAO CẤP
7 năm
Có thể các ông lớn bán nhạc đã tài trợ tác giả của mp3 để giết mp3

Dùng aac có lẽ để bảo vệ quyền tác giả tốt hơn, chống sao chép và giúp họ bán dc nhiều nhạc hơn
Ae tranh thủ convert mp3 sang Aac đi, chết là mốt đt hết nghe dc nhạc mp3 đó.. Keke
Đang phân vâng lên Apple Music mà đọc bài này phát lên lun.
liltjkay
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nghỉ mp3 qua Flac, M4A, WAV lâu rồi nên cũng ko quan tâm
Giống việc bỏ jack 3.5mm
Tương lai là không dây và nhạc chất lượng studio.
@huutai_pasion > không dây
> nhạc chất lượng studio

Chỉ được 1 trong 2 thôi
@Seraphic_Wings Công nghệ bluetooth đang phát triển mạnh đó bác, giờ truyền dc chất lượng ngang CD rồi còn gì
@huutai_pasion "Gần bằng CD" thì đúng hơn
Btw, cần một tốc độ truyền ổn định gần bằng 4 lần so với LDAC (công nghệ truyền nhạc không dây có bitrate cao nhất hiện nay) mới truyền dc nhạc studio 24bit
iamcuong
TÍCH CỰC
7 năm
Chợt nhớ ra, lâu lắm rồi, cỡ 2 năm nay mình không nghe nhạc.
Rảnh thì đọc sách, mình chắc là người hướng nội, nên chỉ thích yên tĩnh.
Kệ. Chết đối vs mẹ đẻ nó chứ thường dân thì nó vẫn là 1 huyền thoại
Vẫn mê 320 MP3 lắm.
Anh chị em thích nghe nhạc vàng chất lượng cao có thể vào:
@hackerkinhcan_lha Mình bắt đầu tiếp xúc với nhạc vàng từ những năm 2004, đến giờ vẫn thích nghe Mạnh Quỳnh, Phi Nhung, Trường Vũ, 1 ít bài hát của Ngọc Sơn, Mạnh Đình! Hồi đó khoái định dạng WMA hơn, sau chuyển dần sang MP3 [​IMG]
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
@crazysexycool1981 Đan Nguyên Lệ Quyên thẳng tiến 😁
Nghe FLAC, chả quan tâm mp3 từ lâu rồi, cơ mà có một số bài hát lại k có lossless nên vẫn phải dowload mp3, còn iphone thì k hỗ trợ lossless mới cay chứ,
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@ExVelocity Mấy cái hires đó có khi nhạc thường rồi up sample lên cũng nên, chả tin tưởng

Có tiền thì mua trên mấy trang nổi tiếng cho an tâm
ExVelocity
TÍCH CỰC
7 năm
@doccoc Nó toàn mua aac về rồi convert rồi upscale các kiểu bác ạ. Em giờ nhạc hiếm hoặc nhạc quá hay thì lên itunes mua chứ k đi tải mấy cái trang vớ vẩn này.
cuthune
TÍCH CỰC
7 năm
@ExVelocity Thế mà nhiều người họ không chấp nhận bác ạ, những người chơi âm thanh tiền chục triệu họ đòi hỏi chất lượng cao nhất không nói, đằng này cũng toàn tai nghe vài trăm, nguồn phát điện thoại mà suốt ngày hi với cả res.
ExVelocity
TÍCH CỰC
7 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư Mình thì chả có DAC/AMP khỉ gì, có mỗi con AKG K420 cắm chay lap/đt 😆) Cũng muốn có con 4S để cải thiện chất lượng âm thanh chút nhg nhu cầu mình không cần Hi-res và kinh tế cũng chả có 😃)))
bảo vệ bản quyền thì là tốt, nhưng ko thể phủ nhận mp3 giúp âm nhạc đến với rộng rãi mọi nơi trên thế giới hơn, các nghệ sĩ vô danh cũng từ đó mà nổi tiếng đc. Kỷ nguyên phát triển của mp3 giúp cho giới âm nhạc bùng nổ số lượng nghệ sĩ, bài hát mới 1 cách nhanh chóng. Cái gì cũng có 2 mặt cả, dùng lậu tuy gây thất thoát doanh thu nhưng lại là 1 hướng giúp phổ biến cực nhanh
Em vẫn nghe CD các bác à
Acc thì nhỏ hơn mp3 có chút. Đt bây giờ toàn 32Gb với 64Gb đổ lên, giờ chuyển qua flac cho máu quan tâm chi 1-2mb bèo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019