[DISTREE 2015] Loạt sản phẩm máy scan OCR của IRIS: chuyển đổi văn bản giấy thành kỹ thuật số

bk9sw
8/10/2015 9:43Phản hồi: 34
[DISTREE 2015] Loạt sản phẩm máy scan OCR của IRIS: chuyển đổi văn bản giấy thành kỹ thuật số
Tại sự kiện DISTREE APAC đang diễn ra ở Singapore, IRIS - một công ty con thuộc Canon Group đã giới thiệu loạt sản phẩm máy scan nhận dạng ký tự (OCR) cầm tay rất độc đáo dành cho người dùng cuối lẫn doanh nghiệp. Sản phẩm mới nhất của hãng là chiếc bút scan IRISPen Air, kết nối không dây, hoạt động với nhiều thiết bị, nhiều nền tảng và giá bán $139.

Các sản phẩm của IRIS đều dùng công nghệ OCR viết tắt của Optical Character Recognition - là một công nghệ chuyển đổi từ văn bản trên giấy thành văn bản điện tử. Máy scan OCR của IRIS hỗ trợ hơn 130 ngôn ngữ trên thế giới và có nhiều kích cỡ khác nhau tương ứng với nhu cầu.

Về chiếc IRISPen Air thì đây là sản phẩm mới nhất và thú vị nhất mình bắt gặp tại gian hàng của họ. Nó có thiết kế nhỏ gọn như một cây bút xóa với một đầu có thành phần quang học để quét và nhận diện ký tự trên văn bản, đầu còn lại có cổng sạc. IRISPen Air kết nối không dây bằng Bluetooth với điện thoại hay máy tính và hoạt động phối hợp nhờ một phần mềm cùng tên có trên Android/iOS.

Cách sử dụng IRISPen Air rất đơn giản, để khởi động bút thì nhấn đè phần đầu bút 4 giây, đèn Bluetooth sẽ sáng lên và tự động kết nối với thiết bị đã pair. Khi cần tắt đi thì chỉ việc nhấp đầu bút 4 lần liên tiếp. Để quét văn bản thì bạn chỉ việc rà đầu bút theo chiều ngang của trang giấy từ trái sang phải hoặc từ phải sang trái với các thứ tiếng đọc từ phải sang. Các ký tự nhanh chóng được nhận diện và hiển thị trên phần mềm đã cài đặt trên điện thoại hay máy tính. Từ đây, bạn có thể chỉnh sửa, dịch từ ngôn ngữ này sang ngôn ngữ khác và chia sẻ qua các dịch vụ đám mây như Dropbox, Google Drive.

Để scan các loại sách, tạp chí, văn bản, thư từ khổ giấy lớn hơn thì IRIS có dòng Scan Book, Scan Express, Scan Pro, Scan Mouse với đủ kích thước. Scan Book hoạt động đơn giản bằng cách cầm và quét theo chiều ngang của trang giấy, dữ liệu được truyền qua kết nối Wi-Fi đến các thiết bị ngoài như máy tính Windows/Mac, điện thoại, máy tính bảng Android/iOS. Văn bản nhận được sẽ có thể chỉnh sửa, biên tập thoải mái bằng các phần mềm văn phòng như Office và bạn cũng có thể chuyển đổi thành tập tin PDF. Trong khi đó, Scan Express và Scan Pro hoạt động giống máy in hơn, tức là chúng ta sẽ đưa tờ giấy vào khe, gài khóa theo kích thước khổ giấy và chiếc máy sẽ tự động cuộn và quét ký tự như kiểu máy in nuốt giấy.

IRIS vẫn đang rất tích cực tìm kiếm đối tác và đến giờ chót, một đại diện của Digiworld đã đến làm việc với IRIS. Hy vọng rằng sản phẩm này sẽ sớm được bán chính hãng tại thị trường Việt Nam trong thời gian tới.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

y chang đồ của thám tử điệp viên film ngày xưa 😃
xài cho chữ vn nổi kô ta, nhất là bác sĩ 😁 :D
TUM LUM
TÍCH CỰC
9 năm
Sao mình thấy bi giờ chỉ cần chụp hình trang văn bản là có phần mềm nhận dạng chữ trên trang đó luôn- nhanh - tiện - rẻ ... vấn đề là mình chụp rõ là được
@TUM LUM Phần mềm gì thế bác, mình dùng camscan mà có tính năng xuất sang text đâu
TUM LUM
TÍCH CỰC
9 năm
@Huỳnh Đih Thân Thử dùng Office lens xem
😃😃😃
@Huỳnh Đih Thân Trong CamScanner có mục OCR recognition mà, mình xài hoài
Bác nào biết phần mềm free chuyển ảnh chụp, pdf chất lượng thấp sang word, text cho Mac OS không ạ
sirmars
TÍCH CỰC
9 năm
@thaihoc3838 Cho mình xin luôn nhé.

Thongluongdinh@gmail.com

Tks bạn. 😃
@Huỳnh Đih Thân Bác còn thì cho mình xin cái link. Tks bác
mấy app trên smartphone thì mình ko biết chứ trên Win PC thì có app ABBYY FineReader đọc đc chữ trên ảnh chụp hoặc scan hỗ trợ cả tiếng Việt ko cần cái cục giá trăm đô kia mà phải kéo từng dòng từng dòng, cái này mà kéo trên chục trang là thấy đuối rồi
Jimbei
ĐẠI BÀNG
9 năm
@stupid.int ABBYY Là phần mềm chuyển đổi tốt nhất mình từng dùng. 😃
cuongnm11
TÍCH CỰC
9 năm
@stupid.int 😔 cái công ngồi scan cả cuốn sách cũng mệt lắm bạn ạ. Chưa kể nhiều sách cổ, quý không thể tách từng trang ra mà scan đâu
rungvang
TÍCH CỰC
9 năm
Quét từng dòng thế kia đến bao h
mình dùng rồi, nói chung cùi, cái này rất tiện, nhanh, vui vẻ.

cả trang giấy thì có phiên bản to hơn đó, bác có đọc hết bài ko vậy?
TUM LUM
TÍCH CỰC
9 năm
@www.NgonSachRe.com Sáng uống cafe làmk 1 video mời bạn coi chơi

Thêm cái nữa
hoangesc
TÍCH CỰC
8 năm
@TUM LUM phần mềm bạn dùng tên là gì thế?
TUM LUM
TÍCH CỰC
8 năm
@hoangesc Microsoft Onenote , nằm kèm trong bộ microsoft office đó bạn. Bản desktop tính năng nhiều hơn trên bản Modern ( windows 8.1)
IRIS rất mạnh với các ngôn ngữ phổ biến, tiếc là chưa hỗ trợ tiếng Việt. Em mới dự training về sản phẩm của IRIS ở bên Sing xong. Rất hay, hỗ trợ tiếng Việt nữa là tụi em bán rầm rầm 😃
iamcuong
TÍCH CỰC
9 năm
Mình hay đọc sách. Nhiều khi rất cần 1 công cụ cầm tay, nhỏ gọn, để có thể scan lại 1 vài đoạn quote hay.
Mình thích cái máy scan cầm tay nào đó, giống như 1 cái thước kẻ, tầm 10cm thôi. Và scan bằng cách quẹt dọc 1 cái.
Chứ em này quét như vậy có vẻ hơi nhọc nhằn.
ko hay bằng dùng camera chụp
Theo em Iris này nên bonus thêm một cây thước kẻ nữa, chứ cầm vái que quẹt quẹt thế bị thừa or thiếu nội dung là cái chắc, sao không cty nào phát triển app quét bằng camera của điện thoại luôn nhỉ
Link tải pm ABBYY FineReader : https://drive.google.com/open?id=0B7ghErrstuquYmhrN3hfODFCOW8
Hướng dẫn sd các bạn xem youtube nhé
levutuannghi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Để tiền đó mua máy scan, rồi dùng ABBYY FineReader vừa nhanh vừa chính xác vừa đẹp, không những nhận diện chính xác tiếng việt mà còn chính xác phông chữ định dạng, y như văn bản trên giấy, thật ko thể tin nổi!
nhanh gọn nhẹ thật. Like!
cái này quá hay này. đúng là công nghệ 😔 trước đây mỗi lần đánh văn bản là một cực hình, chưa kể những lần phải đánh văn bản rất rất nhiều, giờ có cái này quẹt quẹt mấy cái là hết 1 trang 😁
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
9 năm
không biết tại sao chứ e đã bao lần cài ABBYY FineReader trên các máy khác nhau rồi mà cài xong cũng ko tài nào sử dụng đc (đã ..... hẳn hoi). Toàn lỗi ko đâu mà ko khắc phục đc 😔:(:(
Hiện tại Công Ty Cổ Phần Mạng Trực Tuyến Việt Sin đang là nhà phân phối độc quyền các sản phẩm IRIS SCANNER này! Nhiều sản phẩm khác với tính năng có thể Scan hàng trăm trang giấy 1 ngày luôn, không mò như cây bút kia! Các bạn có thể gọi hotline (08) 35 119 242 để tìm hiểu và mua hàng nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019