[DIY] Cùng xem clip quá trình chi tiết xây dựng ngôi nhà mini theo tiêu chuẩn xây nhà thật

aquarius
14/7/2019 11:13Phản hồi: 107
[DIY] Cùng xem clip quá trình chi tiết xây dựng ngôi nhà mini theo tiêu chuẩn xây nhà thật
Anh em trong nghề xây dựng, chắc cũng nắm được quy trình để xây dựng một ngôi nhà thật như thế nào. Nhưng mình sẽ không nói đến vấn đề đó. Mình muốn cùng anh em xem 1 clip khá hay từ youtuber Uoroboros Arq chi tiết về cách xây nhà cụ thể từng chi tiết để anh em nào chưa nắm được quy trình xây nhà như thế nào thì nên xem qua để sau này anh em có xây nhà thì đỡ bở ngỡ và còn biết cách xử lý với người thầu xây nhé 😃. Nào bây giờ thì anh em cùng xem nhé, bên dưới clip mình có hình ảnh chi tiết từng công đoạn để anh em tham khảo thêm nha.

Trước tiên muốn xây nhà cần phải có đất và diện tích và được làm bằng phẳng

Diện tích đất được đo đạt và căng dây để chuẩn bị đào móng

Quá trình đào móng và rảnh tác dụng đổ đà kiềng nền nhà

Sắt được bô để đổ chân cột móng

Sắt cột được bô như xây nhà kích thước lớn

Vòng bô sắt để cột kẽm vào cột

Sau khi đã bô sắt và làm khu kiềng nền nhà thì đổ bê tông chân cột

Quảng cáo

Khi đã xong phần móng đà kiềng khung thì đến đóng hộp cột đổ bê tông

Hộp cột được gia cố kỹ

Khi cột đã khô thì đến công đoạn dựng vách và tường

Những viên gạch và hồ được trộn là vật liệu thật hoàn toàn

Quảng cáo

Gạch được chẻ tam giác để xây vách

Khung cửa sổ và cửa chính được làm theo đúng tỉ lệ nhà

Khung bao cửa sổ được gắn lên tường

Đây là quá trình dựng cốp pha chuẩn bị đổ lên tấm

Khung sắt bao và được lót gạch

Quá trình đổ bê tông tầng nền

Đóng hộp chân cầu thang và làm dàn bô sắt trước khi đổ bê tông

Khi đã đổ tấm nền thì dựng cột tầng trên đổ be tông và dựng tường

Khi đã xong phần dựng tường thì đến xây khung chuẩn bị phần mái gác đà gỗ lợp ngói

Lợp khung mái ngói

Khung mái gỗ đã xong

mái gỗ đã đổ keo phủ nilong hoặc giấy dầu để chống thấm

Ngói đã được phủ lớp xi măng và sắp xếp đều mái nhà

Phần cuối là ngói chụp đỉnh đã được làm xong

Đây là công đoạn tô xi măng tường

Đây là công đoạn lót gạch nền nhà

Lót gạch cầu thang

Và công đoạn gần xong đó là trét tường

Khi đã trét tường và những tay cầm cầu thang, lang can, bình bông được trang trí phù hợp
Xem xong clip xây dựng ngôi nhà mini theo tiêu chuẩn của 1 ngôi nhà thật thì mình đã hiểu hơn quá trình xây dựng được ngôi nhà như thế nào đây cũng phần nào giúp ít cho anh em thêm kiến thức về xây dựng. Cám ơn anh em đã cùng xem clip. Có những từ không đúng chuyên ngành xây dựng thì anh em đúng góp vào bài này nhé để nhiều anh em chưa biết hiểu được thêm sau này có nhu cầu xây nhà hay sửa chữa thì đỡ bị qua mặt hơn nha anh em!

Nguồn: Youtube

107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
Code pha nghĩa là gì thế mod?
Ghostsadow10
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoang_HaoMinh Thợ xây ít ai biết từ này lắm, phải hỏi kỹ sư, giám sát, kiến trúc sư: từ trong định mức xây dựng của việt nam là "cốt pha" nhưng thường thì ghi là"coffa" vì từ này việt nam không có
@lqphong77 thằng ku mà bác đang tranh luận thuộc dạng cù nhây nhất trên diễn đàn này. Nó nói chuyện ko phải để phân tích lí lẽ, mà là sự hơn thua nhì nhằng, bác nói cỡ nào nó cũng nhây được. Từ chính trị đến tàu khựa, Nga Ngố, Mẽo tá lả túa lủa. Dùng cốt pha hay Cốp pha đều được, tuỳ theo cách phát âm trại ra theo từng vùng miền. Thằng này nó thích lấy dẫn chứng từ Wiki, luật này nọ mà nó éo biết là dân chuyên ngành chẳng mấy khi dùng từ ván khuôn cả. Nó thuộc thành phần ngồi 1 chỗ thích google mà éo hiểu thực tế nó ntn.
@Trịnh Hoàng Kỳ Đúng là mỗi vùng có cách gọi khác nhau. Cả 2 đều đúng. Ván khuôn là 1 từ gọi chung
@Trịnh Hoàng Kỳ Gặp hạng này coi như không thấy là xong đỡ tốn thời gian 😃
coi ông này từ hồi những clip đầu. Nhưng càng về sau giống như ổng nản nên không làm kĩ như lúc đầu nữa
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenchien45.3 Bỏ xốp vào để dễ đục bỏ đi sau khi đổ bê tông thôi. Để làm các lỗ cống, ống dây chẳng hạn.
@elgaucho Ko phải bác. Lỗ để đặt ống lắp riêng hết rồi. Cái trần nhà 80m2 thì lắp xốp hết khoảng 60m2 rồi. Bọn nó bảo để làm trần nhẹ đi.
panania
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenchien45.3 bỏ bóng nhựa màu đen vào rồi mới đổ sàn là biện pháp thi công sàn BubbleDesk, chỉ dành cho nhà văn phòng lớn , các tòa buiding hoặc nhà to có sàn cần độ vượt lớn, sàn bubbledesk khó áp dụng dc với nhà dân bình thường, nó ứng dụng quy tắc chịu lực của kết cấu vòm cong trong kiến trúc vòm cổ điển ngày xưa ấy, sàn này vừa chắc vừa giúp nhẹ sàn. cái này nhà dân người ta ko làm sàn dạng này đâu, vì 1 trong các nhược điểm của sàn này là sàn rất dày. ko phải mỏng 100 như sàn bê tông bình thường.
@panania Vâng, em thấy mỏng nhất là 250mm lận
Mình có cảm giác như cái gì mỗi lần mình xem là cách mấy ngày sau Tinhte đăng 😁
@#JK Hâhha chắc do đọc đc giác quan của bạn hâhha
@#JK Máy ông bị theo dõi rồi
@#JK Xóa App Tinhte ngay đi.
kisschau
ĐẠI BÀNG
5 năm
@#JK Vào kiếm clip nào nóng nóng xem coi vài bữa ông tinh tế thể nào cũng có bài trên trang chủ !
chauntpro
ĐẠI BÀNG
5 năm
@#JK App tinhte có backdoor haha
ThTrà
TÍCH CỰC
5 năm
Quá đã, thích các clip như thế này
@ThTrà Mấy cái clip này coing nhận gây nghiện thật 😃
@aquarius Bác phải coi clip mấy ông như thổ dân mặc mỗi cái khố, dụng cụ mỗi cái xẻng nó xây được nhà có hồ bơi giữa rừng mới hay.
@Ryan Phạm 223 toàn dàn dựng thôi
Đỉnh vãi 😆
thắng 1999
ĐẠI BÀNG
5 năm
xây nhà là cả một nghệ thuật, video chỉ để biết sơ qua thôi. Thực tế cứ để cai thầu và kiến trúc sư xử lý :v
@thắng 1999 đúng rồi bạn mình chỉ xem nắm sơ qua để bít thôi chứ chuyên sâu thì bít gì đâu
@thắng 1999 Ít nhất khi thầu nó "vẽ" thì mình cũng hiểu nó nói cái gì, chứ không thì cứ ok ok, tiền mất nhà nát...
Đầu năm nay chuẩn bị xây nhà ..nói làm đơn giản thôi... Thế méo nào xong xuôi là đội lên 30% vốn
@Bão Sài Gòn Thề là xây hay sửa nhà dự trù tiền rồi mà vẫn bị phát sinh tiền kinh
@Bão Sài Gòn Xây nhà dân sinh thì hầu như nhà ai chả phát sinh thêm trong suốt quá trình xây dựng.
@aquarius Dr bác ... Hên là đã dự trù trước ko là cũng hơi căng
@Bão Sài Gòn Ví dụ như gạch ốp lát, có loại có 250k/ m2, có loại 450k/ m2; cứ mỗi thứ thay một tí là cộng dồn lên khá nhiều.
Tính ra thuê thiết kế các bạn đỡ bị phát sinh nhiều thứ.
mềnh xây mẹ nhà rồi 😆 chứ hok thì cũng tham khảo dc khối thứ tiếc thặc
@soncon_cuchuoi9x Biết thêm thì cũng khá hay
hunglx212
TÍCH CỰC
5 năm
Bài viết rất ý nghĩa cho mấy bé 2k1
VuongKhanq
TÍCH CỰC
5 năm
Công phu thật.
pdzung86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có mấy câu giới thiệu thôi mà chủ thớt viết lủng củng quá
Buddy112
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhìn ông đi thép đai với đánh divo là biết mức độ cản thận và chi tiết như nào r 😁
chỉ có điều là sàn ông ấy làm lõi là gạch chứ không phải đá
Các bước xây dựng cơ bản. MOD không nên dùng từ tiêu chuẩn, dễ làm người đọc hiểu sai và không đầy đủ về việc xây dựng 😁
giaond212
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xây tường xong đổ cột thì nghỉ việc sớm.
@aquarius Ổng xây tường trc để khỏi đóng hộp đổ cột thôi vì là mô hình nên làm bỏ qua bước đó cho lẹ, nói thật làm nhà thật thì mình ko làm dc còn làm như ổng thì bình thường
@giaond212 cái đó cũng đc nhé bạn. nếu bạn xây tường 200 cột cũng 200, và quan trọng là đà kiềng bạn đổ đúng. Mình làm 2 3 căn kiểu đó rồi. vị trí giao cột tường rất cứng và ít bị nứt dọc do không đồng nhất vật liệu, khỏi phải đóng lưới khi tô vữa.
@zz jj zz jj Cái đó thường chỉ làm cho tường xây kèm bổ trụ giằng tường thôi bạn, các trụ mang tính chịu lực thấp. Chứ cột trụ chịu lực phải đổ trước, tháo ván khuôn ra để kiểm tra bị rỗ hay không nữa
@helicopterpro nhà dân luôn chứ bổ gì. cái clips ngta đang cho con phân khúc nhà dân. còn làm nhà cao tầng có quy trình, tiêu chuẩn của nó rồi. ko bàn cãi
Hay.Làm rất chi tiết
nvdcs
ĐẠI BÀNG
5 năm
nói thật là mình k tỷ mỉ đc ntn. chắc làm đến đoạn làm móng r bỏ
:V
@nvdcs Hahaha
Tại sao xây vách ngăn lại phải dựng viên gạch lên xây theo kiểu chéo chéo vậy ạ?
unbroken
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DmdHoangPhuc vách trang trí phòng khách nên ổng chắc định để thô trang trí cho chất
Tình cờ vậy sáng nay vừa xem clip này. Vui thật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019