[DIY] Tự làm hệ thống đèn điều khiển bằng smartphone

nguyendoan
18/11/2016 5:17Phản hồi: 157
[DIY] Tự làm hệ thống đèn điều khiển bằng smartphone
Bài viết này hướng dẫn các bạn tự làm thiết bị điều khiển đèn led tùy ý, bằng ứng dụng trên thiết bị Android. Từ đây chúng ta gọi tên ứng dụng là Led Dimmer.

Chúng ta bắt đầu từ phần cứng:
1. Đèn led 12V/ 1.5W
2. Board Arduino Nano (hoặc Leonardo)
3. Module bluetooth HC-06 (hoặc HC-05)
4. Test board hàn mạch 7*9cm
5. Fet pfp3205, heatshink 2
6. Điện trở, dây cable, linh tinh
7. Adaptor 12V/ 5A

Các bạn lắp ráp theo sơ đồ sau:
Hình chụp thực tế:
Hình trên đang dùng Arduino Nano
Hình trên đang dùng Arduino Leonardo

Bước tiếp theo chúng ta nạp firmware:

1. Cài đặt Arduino IDE. Vào đây để tải về https://www.arduino.cc/en/Main/Software
2. Tải code điều khiển Led Dimmer cho Arduino Nano ở đây: https://drive.google.com/open?id=0ByHRUtBwaTzoMVRzVl9BQlpGMlE

Google Drive: Sign-in

Access Google Drive with a Google account (for personal use) or Google Workspace account (for business use).
accounts.google.com

Quảng cáo

3. Cách nạp code:
- Cắm dây mini USB vào board Arduino nano.
- Mở chương trình Arduino lên, click vào menu File chọn Open tập tin khacten.ino vừa tải về. Click vào menu Tool chọn board Arduino Nano, và chọn Port cho board

- Click vào nút mũi tên rồi đi uống nước, khoảng 30s là xong

Cuối cùng là cài app trên Android để điều khiển đèn Led Dimmer
1. Download file ledDimmerkt.apk ở đây: https://drive.google.com/open?id=0ByHRUtBwaTzoMFhzWXI5Ymt0Rmc

Access Google Drive with a Google account (for personal use) or Google Workspace account (for business use).
accounts.google.com

Sau đó cài đặt ứng dụng cho thiết bị Android
2. Bật bluetooth trên thiết bị Android của bạn rồi pair với bluetooth của Led Dimmer, password mặc định là 1111

Quảng cáo

3. Mở ứng dụng Led Dimmer bạn click vào chữ CUTLINK.
Chọn bluetooth bạn vừa pair ở trên, ứng dụng sẽ tự động quay lại màn hình chính và hiện chữ LINK.
Mời bạn thưởng thức thành quả.

Cơm thêm:

Nếu các bạn không thích tên mặc định của bluetooth (HC-06) mà muốn là tên người ấy hay tên đứa nào đáng ghét thì tặng các bạn file này để đổi tên bluetooth, mời bạn vào đây: https://drive.google.com/open?id=0ByHRUtBwaTzoTVRHbnBYLTJkajA

accounts.google.com

Sau đó làm y chang như phần nạp firmware.
Còn đây là code nạp firmware cho Arduino Leonardo (KhacTen) ở đây: https://drive.google.com/open?id=0ByHRUtBwaTzoVnhDWVBzSFoxSE0

accounts.google.com

Điều nữa con Fet pfp3205 theo datasheet chạy được 110Amp vậy nếu xài led như trong bài thì mỗi 1 line có thể gắn được 900 bóng. Đương nhiên bạn phải dùng cục adaptor tương ứng.

Kết luận:

Qua bài DIY này, bạn có thể điều khiển ánh sáng tuỳ theo nhu cầu, bên cạnh đó việc giảm độ sáng giúp bạn tiết kiệm điện cũng là cách tiết kiệm tiền. Thiết bị sử dụng điện DC 12V nên an toàn và đạt hiệu suất cao nhất.

Ngoài ra, phần code Arduino bạn có thể viết thêm để dùng cho đèn RGB, điều khiển quạt, máy bơm nước, tưới cây, nuôi cá, robot… đây chính là mảnh ghép phần cuối của IoT. Như vậy, làm được Led Dimmer này xem các bạn đã bước một chân vào thế giới IoT hiện tại và tương lai.

Chúc các bạn thành công.

Chi Phí:
1. Đèn led 1.5W 14 cái: 140.000đ
2. Board Arduino nano: 65.000đ
3. Module bluetooth HC-06 (hoặc HC-05): 95.000đ
4. Test board 7*9cm: 15.000đ
5. Fet pfp3205, heatshink 2 bộ: 30.000đ
6. Điện trở, dây cable, linh tinh: 5.000đ
7. Adaptor 12V/ 5A: 80.000đ
Tất cả mua ở chợ bán linh kiện điện tử Nhật Tảo
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng vui
club11h11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Liked
@club11h11 Khâm phục bác Nguyễn 😃
@KevinTran_16 Sao biết tên haha
vicki_iphone
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn chủ thớt có mần smart home không? Inbox nhé 😃
@vicki_iphone Dạ có
@nguyendoan thớt inbox cho em xin luôn với nhé
Police01267
ĐẠI BÀNG
7 năm
2 từ thôy : vi diệu 😁
ho_tu_kiet
ĐẠI BÀNG
7 năm
hay đấy, rỗi thiết kế cho vui
em nghĩ chỉ cần bác dùng mấy con rơ le nữa để đóng mở thì các thiết bị đèn trong nhà trong nhà điều khiển vô tư.
huynho_qn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyendoan a cho e hỏi : con Fet pfp3205 có tác dụng gì vậy ạ, e chưa biết đến con này.
@huynho_qn Trong bài này Fet dùng như công tắc khi nhấn nút on/off để tắt mở đèn, dùng như nút volume khi kéo thanh trượt để sáng tối đèn.
rualg
CAO CẤP
4 năm
@nguyendoan có lẽ ý bạn ấy là rơ le sẽ đóng vai trò đóng ngắt sau khi nhận tín hiệu từ board điều khiển ( giống như 1 cái công tắc tơ) rờ le sẽ chịu hết tải, board chỉ cần cung cấp tín hiệu điều khiển thì bền hơn
@rualg Như vậy phải thêm phần cách ly thành ra thêm chi tiết.
suthaydaigai
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình chậm hiểu 1 chút chủ thơt làm chi tiết cái phần nạp code ý
@suthaydaigai Làm y chang như bài, nếu không được bạn chụp cái hình nhé. Chú ý chọn board xong mới chọn port.
lanhlung0905
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyendoan Mình không dùng điện trở có sao ko thớt, mạch ở nhà mình dùng điện 220v, adapter 5v cho arduino và led hồng ngoại, điều khiển rờ le 4 kênh.
@lanhlung0905 Bỏ bớt 2 con điện trở 220 (ohm) cũng được, bỏ luôn 2 con điện trở 22k thì khi off đèn còn sáng mờ. Mạch của bạn vậy ok, để an toàn bạn dùng cục adaptor dòng lớn hơn để điều khiển trực tiếp các thiết bị 5V.
lanhlung0905
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyendoan tks bác nha 😁
kimthoaduy
TÍCH CỰC
7 năm
Oánh cái dấu hôm nào lên nhật tảo sẽ làm 1 bộ :d
leeyoungsoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sao bạn không thay 2 con transistor và điện trở bằng relay module nhỉ.
@leeyoungsoi relay không dimmer được
Đánh dấu
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
7 năm
IoT đang là xu hướng và hướng đi phát triển cực kì tiềm năm 😃
😃😃😃😃
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Đắt quá, nghiên cứu thì được. Nhà mình dùng ổ cắm và đèn wifi của Xiaomi, khoảng 300k mỗi thứ. Hôm nay trên lazada đang giảm giá mạnh.
@vubang Xiaomi tôi không biết có bao nhiêu kỹ sư thiết kế ra cái đèn đó. Cái này tôi nghĩ ai cũng có thể DIY được
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyendoan
Mình không làm được.
@vubang Bạn thử làm đi, nếu mọi thành phần có trên tay thì 100% thành công. Vì vậy trong bài tôi thử ráp 2 board hơi khác nhau chút xíu nhưng kết quả giống nhau. Thay bằng led thanh dài 1m 18W 25K/thanh adaptor loại thường giá 50K như vậy. Như vậy giá chỉ còn 300K cho mạch này. Nếu mua chung để DIY 100 bộ thì giá còn khoảng 260K-280K
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đây là đồ án em đang làm, Home Automation thôi.
@Thang0206 Hay, tôi không học ngành này nên chẳng thể viết được như bạn.
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyendoan Mục đích để cái Ethernet đó không phải chỉ là phần kết nối mạng, vì còn thêm được cái SD card để lưu data log, chứ chuyển sang Wifi thì em có sẵn con ESP rồi. Còn DC thì mục đích con này để đóng ngắt 220v nên k bỏ được bác ợ.
@Thang0206 Tôi lại học được thêm vấn đề cái SD,(ESP+SD rời có khi giá tốt hơn) Về đóng ngắt ý tôi là bạn chuyển sang DC hết để mang đi demo mà không cần tìm ổ điện. Tiện thể nói về hiệu suất và an toàn khi dùng DC.
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyendoan Thật ra hồi ý em mua cái Ethernet Shield 170k thôi, tính ra không quá đắt. Nhưng chuyển sang Wifi thì code phải thay đổi kha khá, chưa kể phải dùng AT cmd. Còn khi demo thì hoàn toàn có thể dùng pin dự phòng cắm cổng USB bác ợ vì tất cả đều chung chân 5V, em đã thử và mọi thứ đều hoạt động ổn định.
fractal
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có 2 lỗi.
1: Lắp 12VDC vào nano thì mấy mà bốc khói. Nano chạy điện 5V, khuyến nghị 5 đến 7v
2: Hc 05 hay 06 Pin mặc định là 1234
Mình làm mạch đk xe máy nên cũng đã tìm hiểu chút xíu
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fractal Bác ấy cắm vào chân Vin nên không sao bác ợ, trong con Nano có 1 con DC-DC rồi, giới hạn là 7-20V nên k cháy được đâu, cháy thì cắm vào cái cháy ngay rồi.
fractal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thang0206 Con đó tạo áp 3v3 b ạ, vì nó chỉ chỉnh được 1 mức Vout
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fractal Bác nên xem schematic ở đây để xem linh kiện cái hạ áp đó là cái gì nhé 😁
https://www.arduino.cc/en/uploads/Main/ArduinoNano30Schematic.pdf
@Thang0206 Cảm ơn bạn trả lời giúp. Rất cần người như bạn.
Xin phép giải thích thêm. Hạ áp dùng 78M05, ra 5 Volt. FT232RL ra 3V3.
nofog
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi arduino! Mềnh đã áp dụng code thành công 1 kit đk thay thế cho board tủ lạnh củ bị hỏng, chạy 2 năm rồi mà chú arduino mini chưa chịu die, trâu phết. 1 kit khác thì làm điều khiển bơm nước (2 bơm, 1 giếng, 2 bể ) chạy ngon phết có điều lâu lâu sấm sét quên tút nguồn là bị trời đánh chết thẳng cẳng cả board lẫn cảm biến luôn. Cái này áp dụng cho aotomate, smart home hay phết, chỉ cần biết 1 tý điện tử + chịu khó ít ngày học code là có thể DIY thoải mái
@nofog Thêm linh kiện ESD đầu vào, opto đầu ra, tất cả xuống đất, khỏi lo sấm sét. haha
V
1. Nguồn vào chân Vin cho phép 6V-20V
2. Đúng là HC 05-06 Pin là 1111 hoặc 1234 tôi đang xài là 1111, cảm ơn bạn đã nhắc. File ChangeBluetoothName.ino gửi kèm dùng để đổi tên và đổi Pin được luôn.
slbadguy
TÍCH CỰC
7 năm
Vẫn còn đơn giản lắm, mới đặt cọc cái nhà, để tháng sau diy xong hệ thống điện sẽ post cho các bác
Mình cũng làm bộ điều khiển đèn qua wifi chạy trên nền web. Do vậy có thể điều khiển bằng điện thoại hay máy tính đều được. Share cho các bạn coi thử coi có hay ko nè. Đi ngủ hay đi ra khỏi phòng rút dt tắt là xong heehe rất tiện
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10207213926486812&id=1242969101
@bravewarriorvn E muốn làm mạch điều khiển quạt thì làm ntn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019