Đồ họa mạnh với máy tính để bàn hay server workstation ???

hoanglinhdesign
5/1/2018 9:21Phản hồi: 10
Nhờ anh chị em diễn đàn tư vấn về vấn đề Chọn máy tính để bàn (PC Desktop) hay Máy server workstation: Cty mình làm quảng cáo truyền thông, ngoài đồ họa thông thường như biển quảng cáo, in phun khổ lớn, cắt chữ CNC, biển Led, thỉnh thoảng có chỉnh sửa clip, làm video.... Bên bán thì nói server workstation có CPU nhiều nhân, nhiều luồng, xử lý đồ họa, đáp ứng tốt hơn 1 PC mạnh ( kiểu càng nhiều nhân, nhiều luồng, tốc độ cao thì xử lý đồ họa càng tốt). Mình đang phần vân vì hơi vô lý ở chỗ : Ví dụ 2 cấu hình dưới đây , PC thì có giá thành đắt gấp đôi server workstation sao năng lực đồ họa nó lại yếu hơn ? ( PC: Mainboard GIGABYTE AB350M-DS2; CPU AMD Ryzen 5 1600X 3.6 GHz (4.0 GHz with boost) / 19MB / 6 cores 12 threads / socket AM4 ; DDRam 4 Transcend ECC 16GB/2133 Registered; SSD WD Green 120GB Sata3 2.5" ; VGA Card nVidia Quadro P400 2GB GDDR5; Acbel I-Power G550 550W.
* Máy server workstation: Main Intel chip 5520 CPU: 2 con cpu X5560 2.8Ghz (16Mb Cache 8-core 16 CPUs); RAM 32Gb ECC DDR3; HDD 120Gb SSD SATA3 (6Gbps); VGA: PCI Express 16X và 1Gb OnBoard shared.)
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chuyên đồ họa chọn PC bác ơi, laptop cơ động chứ không thể mượt mà như PC được
@Support Laptopnew mình đâu có so PC-Laptop ; MÀ là PC >< máy server workstation cơ mà?
quan trọng là bạn chuyên sử dụng những phần mềm gì và tầm đầu tư tối đa bao nhiêu tiền , vì mỗi phần mềm yêu cầu cấu hình phần cứng khác nhau , bạn nên cân nhắc kỹ nha bạn , mua về xài k dc lại khổ .
@Tư Vấn-Nam An PC Thank bạn. Công ty mình làm quảng cáo, mà quảng cáo thì "hơi tạp nham" không chuyên 1 thứ mới khó, cần tư vấn chuyên sâu. Thiết kế hoặc chỉnh sửa, xuất file do khách gửi tới: Adobe Illustrator, Photoshop, Lightroom, Corel, Autocad, Sketchup, ... thỉnh thoảng sửa video với Adobe Premiere....
hungsky600
ĐẠI BÀNG
6 năm
máy workstation thì cho hiệu năng đa nhân và độ ổn định cao khi làm việc, nhưng về dơn nhân thì lại thấp 1 chút so với PC. Còn PC có cấu hình mạnh hơn workstation thì điểm Gaming - Đơn nhân thì cao nhưng Đa nhân lại thấp hơn 1 chút các máy sever workstarion. Nếu bác mún chơi ryzen mà đấu với 2 con CPU như mấy con máy Workstation thì chơi Threadripper 1920x ý, con này là 2 con Ryzen 7 kết hợp lại thành 1 con, nên nó nhiều nhân nhiều luồng xử lý và chạy ổn định hơn 1 main có 2 con cpu gắn trên đó 😃 đương nhiên chi phí sẽ cao hơn rất nhiều 😁 mà dùng con CPU Ryzen 5 1600X cũng thấy quá ok rùi. Con này đáp ứng dư sức lun mà máy con chip intel Xeon giờ giá cũng cao hon Ryzen nữa bác ah 😃
Delta81
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con dual xeon cổ lổ rồi bạn, chơi không lại con R5 đâu.
Vote dàn R5, dàn server từ thời tống rồi 😁
hcts
TÍCH CỰC
6 năm
Máy server thì nó có công nghệ khác với PC khó so sánh lắm bác ah, nó chuyên về sự ổn định khi làm việc. Nếu bác ráp cpn Ryzen 5 1600X thì ngon lành, với lại 2 con X5560 ko lại 1 con Ryzen 5 1600X của bác đâu 😁
Ngoài ra, khi bác mua sản phẩm AMD còn được tham gia thêm chương trình khuyến mãi: Săn AMD thỏa đam mê bóng đá nữa
vantutradong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác tư vấn giúp em dàn máy làm đồ họa chuyên 3D max sketchup cad với photoshop là chính tầm giá 20tr cả màn.
Mình nghĩ bạn nên mua dòng máy trạm worksation vì nó mang lại hiệu suất cao hơn, card đồ họa chuyên dụng hơn, bền bỉ hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019