Độ nhạy sáng ISO - Ngày ấy và bây giờ

TDNC
9/2/2012 8:14Phản hồi: 103
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Madonna là thần tượng của đời mình !
Sao lại đem cái máy D3s trong mơ của mình ra so sánh vậy nè :-S
"Ngày ấy và bây giờ". Bài hát của Mỹ Tâm =]]

Send by GT-I9100G.
hehe, em lại thấy tấm 1 sáng hơn tấm 2 tối hơn còn vỡ hạt là do độ phân giải.
3200 trên body nào bác? Mà bác chụp gì thế?
datvn
TÍCH CỰC
12 năm
Nikon đang đi ngược lại khẩu hiệu của bác chủ thớt khi ra chiếc D800 phân giải khủng mà iso thấp
chụp studio cần j iso quá cao ?
mấy cái MF cũng iso max có 800 à
Mirorless thỳ nex 5n iso là ngon 25k6 ý bị nhiễu
ùa đấy là Brit Brit hử? cái outfit thì đúng rồi, nhưng mà cái mặt... =.=
vin263
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hồi đó D1 Nikon ra đời là đánh dấu 1 cuộc cách mạng lớn lao trong thế giới camera chuyên nghiệp từ chụp phim qua digital. Nhưng lúc đó không ai tin rằng sau 10 năm hãng KODAK đã phải nộp đơn phá sản vì cuộc cách mạng này.
Giờ đây, có ai trong chúng ta tin là Nikon cũng sẽ tiếp bước sau 10 năm nữa vì smartphone?
redmerca
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kích thước sensor có ảnh hưởng đến việc máy ảnh noise ít hay nhiều. Sensor càng lớn thì càng ít noise

Máy PnS sensor là 1/2.3", kích thước rất bé nên ảnh rất noise.
Những dòng PnS cao cấp như Canon G10 G11 G12, Nikon P7000, P7100 sensor là 1/1.7", to hơn chút nên ít noise hơn

Còn máy mirrorless như Nex, Nikon 1, Lumix GF thì là máy có sensor 4/3( chả nhớ kích thước bao nhiêu, nhưng to hơn hẳn bọn PnS) nên noise ít hơn hẳn

DSLR crop frame thì sensor bằng 1.5-1.6 lần nhỏ hơn tấm phim 35mm.
DSLR full frame thì sensor bằng đúng tấm phim 35mm

Ngoài ra thì noise còn phụ thuộc vào CPU xử lý noise nữa. Đó là lý do tại sao càng ngày máy càng tốt.

Sent from my iPhone using Tinh tế
Reltih
TÍCH CỰC
12 năm
Nhiều bạn vẫn tưởng NEX là PnS hoặc (khá hơn) là m4/3 nhưng thực ra nó là crop 1.5, nghĩa là lớn hơn nhiều so với 4/3 (crop 2) và còn lớn hơn chút xíu so với các DSLR Canon crop 1.6 nữa.

Nikon 1 cũng không phải 4/3, nó còn nhỏ hơn nữa với crop 2.7.

ai thích quay lại thời 194x mà sống thì TRÍCH DẪN bài post của mình nhé =))
ko thay đổi thì làm sao có diễn đàn Tinh Tế hả mấy bác
duyvien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hic, âm nhạc bây giờ thay đổi nhiều quá, nhiều khi xàm xí vãi
10 năm trước đang bắn máy fim fuji. cứ ra tiệm " bán cho 2 cuộn fujifilm iso 200 và 600 chị ơi"
10 năm quá nhiều thay đổi.

---------- Post added at 08:39 AM ---------- Previous post was at 08:38 AM ----------

nhiều người cứ bình về nhạc là sao? toàn xem hình ngồi phán ah? nick giờ nói nhãm đăng kí thì nhiều. hao tài nguyên quá.
macpro87
TÍCH CỰC
12 năm
bác nói đúng nhưng con canon Dòng G mới chắc ok đấy,con G12 cũng ổn mà,nhưng phải công nhận là iso trên nhưng máy ảnh tầm 350 $ chỉ là để quảng cáo chứ gần như ko thể rửa ảnh ngon đc
rocbin
ĐẠI BÀNG
12 năm
không thể tưởng tượng nổi 10 năm nữa công nghệ nhiếp ảnh sẽ như thế nào?
atnxh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lấy 2 tấm hình ở khoảng cách thời gian xa nhau quá, đương nhien sẽ có sự khác biệt rõ ràng.
Mấy ảnh số đang nỗi lên những năm gần đây, nên công nghệ tất sẽ thay đổi rất nhanh. :running:
romeobjw
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin phép các bác, Em hơi lạc đề. Em giờ muốn bước vào con đường DSRL, vậy theo các bác nên dùng loại nào ?
Em thích chụp Macro, phơi sáng.
Tài chính thì ~10m ( càng rẻ càng tốt vì đang là SV )
Cảm ơn các bác. ^^!
Mịn hơn nhìu so với hồi xưa. Cái này có phải bài
[h=3]Give Me All Your Luvin' (Party Rock Remix)[/h]kg nhỉ
Một lẽ đương nhiên của sự phát triển công nghệ
ít ra cũng phải 30 năm nữa, đt giờ chụp ảnh còn chưa bằng mấy cái Pns cao cấp thì nói chi tới DSLR

---------- Post added at 01:09 PM ---------- Previous post was at 01:06 PM ----------

Hiện tại sensor máy ảnh chưa đạt tới chất lượng như film ngày xưa nhưng máy ảnh DSLR dc cái linh hoạt chỉnh iso hơn

---------- Post added at 01:10 PM ---------- Previous post was at 01:09 PM ----------

noise chứ có phải vỡ hạt đâu bác =))

---------- Post added at 01:17 PM ---------- Previous post was at 01:10 PM ----------

Dốt mà hay phát biểu, mấy con đó mà Pns á =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019