Đọ thiết kế BPhone 2017 với BPhone đời đầu: thay đổi đáng giá nhất mà BKAV mang đến

zyzy1908
8/8/2017 5:0Phản hồi: 558
Đọ thiết kế BPhone 2017 với BPhone đời đầu: thay đổi đáng giá nhất mà BKAV mang đến
Có thể cấu hình của BPhone 2017 vẫn chưa làm hài lòng nhiều bạn, nhất là khi so với mức giá 9tr789. Nhưng khi cầm tay trực tiếp và so sánh với BPhone đời đầu, mình cảm nhận rõ rằng BKAV cũng đã cố gắng rất nhiều và thiết kế có thể xem là điểm nhấn đáng chú ý nhất của chiếc máy này.

BPhone 2017 tiếp tục là sự kết hợp giữa 2 mặt kính với khung kim loại như BPhone đời đầu nhưng đã được hoàn thiện hơn rất nhiều và thay đổi lớn trong thiết kế tổng thể. Cụ thể thì chúng ta không còn khung viền và mặt kính phẳng lì nữa mà thay vào đó là khung viền được bo nhẹ, mặt lưng kính cũng được làm cong nhẹ ốp vào phần khung.

Quan trọng hơn là các góc máy cũng được bo tròn thay vì gần như vuông góc như trước. Chính vì vậy, nó làm cho thiết kế của BPhone 2017 vừa "hợp thời" lại vừa thanh thoát hơn, nhất là khi máy lần này có kích thước màn hình tương đối lớn 5.5". Tuy nhiên, đây cũng có thể là điểm trừ trong mắt 1 số bạn, bởi lẽ máy sẽ không có một màu rất riêng khác biệt nữa mà cũng tương tự như thiết kế của nhiều chiếc máy trên thị trường.

Và tất nhiên, với việc có nhiều đường cong hơn thì BPhone 2017 cũng mang đến cảm giác cầm nắm ôm tay và thoải mái hơn hẳn chứ không cấn tay và góc cạnh như BPhone đời đầu.

Một điều thú vị là dù có kích thước màn hình lớn 5.5" lớn hơn hẳn so với BPhone đời đầu có màn hình 5" nhưng khi cầm tay thì mình có cảm giác như hai máy có cùng trọng lượng vậy. Dù hiện tại mình vẫn chưa có những số đo cụ thể của BPhone 2017 để xác thực, nhưng về cảm giác khi cầm thì thật sự là BPhone 2017 khá nhẹ.

Chi tiết hơn một chút, dù cùng sử dụng chất liệu kính với kim loại nhưng BKAV cũng đã thêm vào chút cải tiến nhỏ. Mặt lưng kính dường như được phủ một lớp gì đó, khiến cho nó trở nên bóng bẩy hơn và khung viền cũng được phủ một lớp sơn chứ không còn là màu nhôm trắng bạc đơn giản nữa. Điều này vừa giúp cho BPhone 2017 trông đẹp hơn lại vừa mang đến cảm giác cầm tốt hơn. Tuy nhiên, vì bóng hơn nên BPhone mới cũng bám vân tay "tốt" hơn.

Cách sắp xếp và vị trí của các chi tiết như cụm camera - flash, loa, cổng kết nối, phím nguồn, phím âm lượng, logo B và khe sim trên BPhone 2017 vẫn y như đời đầu. Nhưng cũng như tổng thể máy, các chi tiết này được thiết kế thanh thoát hơn và đẹp mắt hơn. (đẹp hơn thôi chứ cũng không phải là đẹp hẳn nhé). Chẳng hạn như loa thoại hay loa ngoài, nhìn vào là thấy ngay.

Và một thay đổi lớn trên BPhone 2017 không thể bỏ qua, đó là việc mạnh tay bỏ đi jack 3.5mm. Thật sự mà nói, mình có thể hiểu được việc BKAV đang muốn cập nhật xu hướng nhưng với việc chiếc máy này đánh vào thị trường trong nước thì điều này có lẽ chưa thật sự cần thiết. Bù lại, BPhone 2017 cũng được nâng cấp lên cổng USB C và có phụ kiện adapter chuyển đổi từ cổng USB C sang jack 3.5mm từ chính BKAV.

Thay đổi lớn tiếp theo là việc BPhone 2017 được trang bị phím home tích hợp cảm biến vân tay ở mặt trước. Lúc đầu, theo mô tả của BKAV, mình tưởng phím home này sẽ giống của Meizu vì họ bảo nó đa tiện ích gì đó. Nhưng sự thật thì nó chỉ làm cảm biến và home thôi, phím Back và đa nhiệm vẫn đặt ở 2 bên như bao chiếc máy thông thường, chỉ có điều là nó hoàn toàn không có đèn nền.

Quảng cáo

Có một điểm hơn của BPhone 2017 mà mình không thích, đó chính là viền dưới của máy. Kể cả khi có thêm phím home thì mình vẫn không hiểu nổi tại sao nó lại dày như vậy, dày hơn nhiều so với đời đầu và làm cho chiếc máy của chúng ta to hơn đáng kể so với kích thước màn hình của nó.

Cuối cùng, một thay đổi lớn và đáng giá của BPhone 2017 là việc máy đã được trang bị kháng nước kháng bụi. Vì BKAV "không thèm" nói rõ về tiêu chuẩn IP của máy, nên mình nghĩ chắc nó cũng chỉ như các máy Moto, tức là kháng nước bụi ở mức nhẹ mà thôi.

tinhte_so_sanh_bphone_2017_bkav_13.jpg tinhte_so_sanh_bphone_2017_bkav_5.jpg tinhte_so_sanh_bphone_2017_bkav_6.jpg tinhte_so_sanh_bphone_2017_bkav_7.jpg tinhte_so_sanh_bphone_2017_bkav_8.jpg tinhte_so_sanh_bphone_2017_bkav_11.jpg tinhte_so_sanh_bphone_2017_bkav_.jpg
558 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

shensai_1
TÍCH CỰC
7 năm
Màn ra mắt k hoành tráng như lần trc nhỉ?
Nhưng thấy máy đẹp 😁.

Cũng k phải là ồn ào lắm mà các con giời kêu ghê quá. 😆

Máy này k rẻ nhưng còn hơn là mua mấy máy tàu của Hoa Vĩ, Tiểu Mễ, Oppo... Nguy cơ cài gián điệp nhiều hơn
@shensai_1 mua zề choi game ma gián điệp gj bác (+_+)
@shensai_1 lúc lol nào cũng bày đặt gián điệp, bảo mật, TQ thì họ cũng cần uy tín để họ sống trong thời đại cạnh tranh này =)))))))))))
mr.sonva
ĐẠI BÀNG
7 năm
@shensai_1 Kể cả máy Tàu họ đều phải tuân thủ chuẩn chung về thiết kế sx phần cứng phần mềm, bố nó chẳng dám phang backdoor thì kiện cho sập tiệm ngay.
Trừ phi chính phủ TQ tài trợ hẳn 1 hãng để cho thế giới dùng moi thông tin. Có thế thì tôi vẫn dùng.. chỉ đế đọc tin vô thưởng vô phạt và đập gián ruồi khi cần.
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Mua ngay k phải nghĩ đâu mọi người ạ
mr.sonva
ĐẠI BÀNG
7 năm
@doccoc Bạn có đk qua', mua mà k phải nghĩ thì tôi nghĩ bạn cứ nên chọn cái loại nó sa sỉ hơn đi bạn.
Ít ra bạn nói ko phải nghĩ về TIỀN mà mua ỦNG HỖ BOM NỔ thì được.
Để mua dc 1 thứ gì đó, nó phải đáp ứng đủ:
1. NHU CẦU, 2. MỨC GIÁ THANH TOAN DC, 3. SP tới dc tay NGƯỜi TIÊU DÙNG, 4. NHU CẦU CỤ THỂ (dùng để bảo mật hơn... 😃 ).
@mr.sonva Vì những thành phần như thánh nên hàng Việt chẳng bao giờ ngoi ra được với thế giới.
mr.sonva
ĐẠI BÀNG
7 năm
@heri-phuongnhi Hàng Việt ko phải chém bàn phím mà ngoi dc lên quốc tế! Muốn gì ông phải có thời gian!
Một năm ông dùng bao nhiêu đt mà gớm thế!? Tôi đổi vài chục con đt từ Apple, samsung, LG và toàn Flagship nhưng chỉ chọn loại nào mà giá trị đem lại phù hợp với giá bỏ ra thôi bạn ạ😃.
Bkav lấy Apple làm chuẩn từ A-Z.

Đến cả tiếp cận khách hàng cũng giống nhau.

Cứ nghĩ là khách hàng không quan tâm đến cấu hình của máy mà quan tâm đến trải nghiệm.
sonth87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vnstockguru Apple cũng ko quan tâm đến cấu hình máy mà chỉ chú trọng nâng cao trải nghiệm.
Và chẳng có j sai khi lấy apple làm chuẩn, trong khi các hãng khác cũng đều làm điều tương tự. Có bao nhiêu máy trên thị trường mà ko na ná iphone!?
@vnstockguru Muốn đối đầu với Apple nhưng bắt chước 100%, máy thì mua mẫu của Trung Quốc nên chả khác gì mấy con Trung Quốc còn đòi bán 10 triệu
vannhu1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenduykhanh36 Bắt trước 100% hả bạn vậy Apple có nút back nút đa nhiệm nằm tách riêng không vậy.điện thoại bây giờ không phẩn thì bo công có khác gì đâu.không lẻ làm điện thoại hình tam giác hả bạn vậy mới không có nhái được .ra như vậy bạn phấn nói nó ra xấu đéo ai mua phải không.điện thoại ra hình tam giác vậy bạn mới không nói là nhái vậy bạn có muốn mua hk
tomcat007
TÍCH CỰC
7 năm
@vnstockguru Nói nhanh cho nó tam giác là đi theo con đường của a Sam, copy từ A - Z
chờ xem thực tế ở TGDĐ 😁
Giờ máy nào nhìn cũng giống giống nhau
@tontutiensinh Và đặc biệt giống hãng A!😆
toan233897
TÍCH CỰC
7 năm
@toan233897
Để xem Bphone đại trà r a.Quảng sẽ còn nổ to tới mức nào😃😃😃😃
Aduckuba signature
@toan233897 Xin đường troll người ta như vậy ạ. Đúng là lời nhận xét của Bác Quảng thì có phần hơi quá so với thực tế thì hơi quá, nhưng thực sự là quá giỏi mà. Ai cũng như thế thì VN giầu rồi, ghi nhận nỗ lực của người ta chứ đừng cười vào cái họ làm mà mình chưa làm được ạ. Em xin nhận gạch đá
skriptank
ĐẠI BÀNG
7 năm
@toan233897 Em nói thật, phải lăn lên top để login vô like cho bác, sặc cả đêm :v
bomy
CAO CẤP
7 năm
Thiết kế đẹp dần lên rồi 😁 hy vọng lần này nhiều người ủng hộ để bkav có thể hoàn thiện dần sản phẩm của mình :p
kingofpoker
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trông như ... iPhone
bomy
CAO CẤP
7 năm
@kingofpoker Không phải giống iphone mà là giống nhau vì hiện tại có con fone nào không giống nhau đâu 😃
Trừ khi nắp gập hay hình tam giác, hình tròn mới khác biệt hẳn
huynhngocnin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bomy Tôi có thể yêu bạn được hok. Quá chuẩn <3
vannhu1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kingofpoker Khác nghe khác nút home á
kenwind164
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhìn icon tưởng máy nội địa TQ @@
hongmta
ĐẠI BÀNG
7 năm
ko mang tính đột phá lắm, chờ xem phiên bản khác
cun_coi
ĐẠI BÀNG
7 năm
thanhhungtk
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngocnono Viết báo kiểu đó mà có người còn đọc và tiếp thu được thì tôi xin thua.
duytran79
TÍCH CỰC
7 năm
@cun_coi Nó nói đúng đấy,làm sản phẩm thế nào mà báo chí cứng hong ko nói đc mới là chất😃
anhlt
CAO CẤP
7 năm
@cun_coi Nó nói quá đúng còn ác cái gì nữa! mấy ông lên thuyết trình cứ như đang thuyết trình cho ng lần đầu dùng smartphone ý nghe hài
Tuankntn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cun_coi Quỷ đưa tin mà
chipnailcute
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn qua thấy khá bắt mắt hi vong hiệu năng ổn định
Nói chung thất vọng... nói quá lời cho một sản phẩm không đúng với lời nói.
Idol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@tuannet Thế bạn làm đi.
tuannet
TÍCH CỰC
7 năm
@Idol1990 Vâng. Tôi có thể làm được như vậy. Nhưng có gì đáng tự hào không?
@Idol1990 Ai cũng có quyền bình luận cả, cái câu bạn nói sai lầm nhất thời đại đó bạn. K có chê thì bạn sống trong một môi trường màu hồng quá rồi đấy, tỉnh lại đi
Idol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@YoWindow Chê thì ko ai cấm. Mình cần dc chê để rút kinh nghiệm.
Nhưng với anh chàng kia, anh ấy ko chê. Mà anh ấy miệt thị và gen ăn tức ở.
kebono
TÍCH CỰC
7 năm
Vào hóng xem có gì hay ko
Lướt qua ảnh này ko khác gì ip nhái -_- 😔
@Bec Cesc sao vô tình dc bác, các thông số kích thước trc khi sx phải dc vẽ ra cả chục bước, rùi đo đạc, chỉnh qua máy CNC này kia, cho nên kích thước cuối đã dc duyệt qua k0 biết bao nh lần rùi tự hỏi là sao a Q lại bê kích thước táo vào bp trong khi có bao nh kích thước khác 😃
vannhu1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
@flower_cutter Người ta làm thân thiện dễ dùng thì bảo nhái hàng xóm.còn làm khó dùng thì bảo nó khó sài .
@kebono Chuẩn r bác thiết kế nhái y nguyên éo khác gì ip 6
hoangkimkhoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kebono bạn ơi cái vuốt từ dưới này lên Bphone 1 2015 có trớc iPhone âấấy.
trungduc1202
ĐẠI BÀNG
7 năm
😁 Iphone 6 plus thiết kế lại nút home :D
tomcat007
TÍCH CỰC
7 năm
@trungduc1202 Điêu, chữ B đè lên hình táo cắn dở.
75109
TÍCH CỰC
7 năm
sao cứ thấy mọi người có ác cảm với con này nhỉ 😃
Junio
TÍCH CỰC
7 năm
@75109 Mình tin rằng hơn 99% những người có "ác cảm" như bạn nói không phải là vì với con điện thoại này, hay với nhãn hiệu BKAV, mà với chính con người bác Quảng bạn ạ!
@Junio mình nghĩ vụ nào ra vụ đó, mình cũng chúa ghét cái thằng antivirus của nó, làm cái mày nhà ba mẹ mình hư mấy lần.
Louisch129
TÍCH CỰC
7 năm
Nhìn cũng chau chuốt mà, thế là ok rồi 😃 ít ra cũng ngon hơn mấy mẫu rò rỉ iPhone 8 😃)
degiadaosi
TÍCH CỰC
7 năm
Thiết kế ko tệ nhưng cấu hình với giá thì chán quá
nemo1810
TÍCH CỰC
7 năm
Về cơ bản thì thấy ưng thiết kế này rồi. Mình thấy ưng hơn bạn iphone một xíu, thích cái khung máy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019