Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Doanh thu tháng 6 của HTC giảm mạnh, cả năm có thể chỉ bán ít hơn 2 triệu máy

Didu
7/7/2018 5:0Phản hồi: 94
Doanh thu tháng 6 của HTC giảm mạnh, cả năm có thể chỉ bán ít hơn 2 triệu máy
Không chỉ phải cắt giảm 1500 nhân công để tối ưu chi phí, doanh thu trong tháng 6 vừa rồi của HTC cũng giảm tới 68%, một mức giảm mà theo Reuters là cao nhất trong 2 năm trở lại đây của HTC. Từng là một thương hiệu smartphone rất lớn mạnh nhưng HTC đang ngày một tồi tệ hơn và thiếu sức cạnh tranh với Apple, Samsung cũng như hàng loạt thương hiệu Trung Quốc khác.

Trong tháng 6/2018, doanh thu của HTC giảm xuống chỉ còn khoảng 72 triệu USD, giảm mạnh so với con số hơn 220 triệu USD cùng kỳ năm ngoái.

Vấn đề của HTC nằm ở mọi phân khúc điện thoại mà họ kinh doanh. Ở phân khúc cao cấp, doanh số các máy flagship của họ thấp hơn rõ rệt so với kỳ vọng. Trong khi đó, ở phân khúc trung và thấp cấp, các model mới đều không có tính năng hoặc cấu hình đủ nổi trội.

Một công ty nghiên cứu thị trường đã đưa ra dự đoán rằng doanh số bán của HTC trong năm nay sẽ ít hơn 2 triệu máy do tần suất ra mắt model mới không còn nhiều như trước kia.

Đi lên từ một thương hiệu chuyên sản xuất smartphone theo đơn hàng, HTC đã từng là một thế lực của thế giới điện thoại thông minh khi xếp thứ 4 trong số các hãng smartphone toàn cầu năm 2012. Các năm sau đó, HTC dần đi xuống và không giữ được sự ổn định trong kinh doanh mặc dù họ vẫn luôn được đánh giá cao ở thiết kế đẹp hay màn hình xuất sắc.

Nguồn: CNET, Reuters
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mơi dùng 1 cai htc nhung lúc đó cấu hình thấp ko thích
sao lại thế nhỉ, haiz, chia buồn cùng htc, ngày xưa rất khoái dùng htc...
conga_91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiếc htc
Bán dc 5-6tr máy đã là thành công vs nsx, thế mà X bán dc 16tr máy thì vẫn bị coi là ế=))
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@Barbatos mày cũng rảnh quá, phải lôi apple vào mày mới sống nổi hả
@cuong642 thích đấy làm j dc nhau nào, ngon đi thưa lính nhé bạn😃
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@Barbatos 😁 liên quan gì tao đâu, dặn trước ko tụi ép bồ phan nó ném đá vỡ đầu đấy :D
@cuong642 cũng chả liên quan j đến e, thích chọc ngoáy chơi đùa vs chúng nó thui😃
Pin hẻo đã làm ann lay lắt
Kid-light
ĐẠI BÀNG
6 năm
còn không bằng apple watch nữa 😔( trước kia thời htc one nổi lắm, thời thượng hơn cả ss cơ, haizz
@Kid-light HTC One lúc đó là mơ ước của e Vậy mà giờ...
Dong999pro
TÍCH CỰC
6 năm
@Kid-light Hồi đó nhớ cái màn giới thiệu con smartphone 4 nhân đầu tiên trên thế giới của HTC.
Aro
TÍCH CỰC
6 năm
Sao htc k làm kiểu như xiaomi nhỉ (cấu hình cao giá mềm), với sức mạnh thương hiệu sẵn có mạnh hơn với uy tín hơn hẳn xiaomi, nếu cùng tầm giá k ít người sẽ chọn htc thay vì xiaomi, cứ đú mâm giá cao cấp đầu 2 làm gì nhỉ, phân khúc đó có mỗi apple với sam là trụ đc thôi 😔
@Aro MI đầu tiên có sáng tạo gì đâu bác cứ copy rồi ra điện thoại ,HTC mà thế nó kiện vỡ mặt ngay
buihai
CAO CẤP
6 năm
@Aro Xiaomi nó có cả chính phủ lẫn thị trường TQ đứng sau, Apple còn chả dám ho he kiện nó, hTC tuổi gì mà đú đc với Xiaomi
@cuongnguyen208 Nói kiện thì xiaomi mới sợ kiện ấy, htc giờ ko ăn nổi mấy hãng china đâu, htc nó có thiết kế riêng nhưng quá trì trệ dẫn đến đi xuống, như moto, bb vậy, máy tốt nhưng vẫn chết, bị china thâu tóm, cứ đà này vài năm thì htc bị china mua luôn là bt, mấy tập đoàn như sharp, toshiba, sanyo...của jap còn bị china nó mua mất mảng điện máy nữa kìa, nói gì htc, còn kiện vi phạm kiếu dáng thì ko bao giờ apple kiện nổi, nó ko ngu mà copy y chang đâu, thực tế xiaomi nó vẫn bán nhiều ở châu mỹ và châu âu, thế nhưng xưa giờ có ma nào kiện nó, mà xiaomi thì lớn mạnh lắm rồi, ko là hãng cò con đâu, nó sx từ cây viết cho đến xe cộ, mảng nào nó cũng chơi hết.
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@Aro vấn đề mấu chốt ở đây là ban lãnh đạo của htc. có nhiều khả năng người ta muốn htc lỗ. nhưng nếu muốn lỗ, thì kiểu này căng quá
bán điện thoại giá ảo lòi ra chưa dẹp tiệm là may! Thề là trước ghét đồ tàu kinh dị nhưng bữa dùng con Xiaomi Redmi 5 Plus xong mới thấy bọn HTC bán giá cắt cổ vl ra. 1 cái điện thoại U12+ màu mè với cái giá đú đổn 20 chai theo iphone X và S9. Khi cả thế giới thay đổi bỏ dần phím vật lý và 3 phím điều hướng thì HTC lại hoang tưởng với thiết kế " Bóp" và " Bóp" liên hồi để giúp khách hàng tự sướng. Có 20 chai cũng ko bao h mua htc mà chọn bọn samsung còn hơn
tin692
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vtb center Gia công tốt đâu có nghĩa là cái gì cũng ngon @@ còn vô vàn thứ ảnh hưởng tới trải nghiệm nữa, htc pin yếu là bệnh nan y từ lâu, ứng dụng cũng ko có nhiều đặc biệt nhưng SS, quảng cáo thì chả thấy bao giờ. Giá mắc hay ko còn do thị trường nữa, mình ko cần đọc comment bên dưới cũng có thể đoán ra hầu như đều chê giá của HTC cao đặc biệt dòng máy tầm trung quá cao.
thuongmtd704
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vtb center Tiết kiệm hơn k đáng kể trong khi gpu kém tương đối đấy.
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@emmanuel03082017 hình như e đnag đi sai vấn đề rồi e ạ, nhưng a cũng nói rõ lại cho em. htc đi từ nhà xưởng gia công mà nên tập đoàn sản xuất đt.
còn những vấn đề mà e nêu ra ko liên quan gì với a ấy, thì a cũng nói rõ, đến cả màn hình sa phhia đập rớt cũng bể nhà em, trẻ con vừa thôi. rồi gì mà ip cũng sản xuất ở tàu 😁 đọc tinh tế mà gà thế, kiểu như trên núi xuống vậy :Đ
@thuongmtd704 Cái nào cũng có lợi thế riêng hết bạn ơi, exynos dùng tác vụ thường ngày rất ngon và mát, còn snap thì chơi game ngon hơn chứ mở ứng dụng thông thường không ngon bằng. Bạn nào thích chơi game thì cứ Snap mà quất.
sirnvad
TÍCH CỰC
6 năm
Chiến lược cạnh tranh luôn đi sau đối thủ. Giá bán kỳ vọng lại quá cao. Thật sự không hiểu HTC muốn gì?
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@sirnvad nó muốn lỗ, thế thôi 😁
Thomas6688
TÍCH CỰC
6 năm
Hi vọng lượng fan/lượng cmt hùng hậu của htc việt trên fb sẽ vớt vát đời em nó bằng cách ủng hộ thật sự haha
@Thomas6688 Điện thoại HTC đang hấp hối rồi.
Theo các bác lý do vì sao dẫn đến HTC ngày nay, có phải nguyên nhân chính là thiếu tiền nên không thể bán cấu hình cao giá thấp như các hãng TQ?
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@hallobamboo lý do đơn giản là ceo htc quá giàu, giờ muốn htc lỗ 😁
luyen
TÍCH CỰC
6 năm
HTC, mình dùng cái duy nhất là O2 (khoảng năm 2005), giờ thì ít ai dùng điện thoại HTC nữa rồi.
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@luyen thế mà htc giảm giá htc u ultra, này kia thì lại cháy hàng, đời bất công vl, may mình cũng kiếm đc 1 em/ ahihi
Htc thực sự chỉ lôi cuốn mình với model u11 trở về đây, các mẫu đời trc thì thường pin hẻo hoặc chip nóng. So với các flagship cùng thời thì giá tương đương mà thương hiệu ko mạnh bằng. Cái kết cho htc là điều khó tránh khi các siêu phẩm của họ tuy chất lượng cao, nhưng lại bị sụt giá thê thảm khi chỉ sau 6 tháng, 1 năm. Mình cũng rất thích htc và cũng định mua e u11 + xài chính. Còn u12+ ở thoief điểm này thì rõ ràng giá cả chưa thuyết phục
totalhn
TÍCH CỰC
6 năm
Chẳng có j hấp dẫn, nhất là khoản thiết kế và giá bán, dẹp sớm đi cho bớt đau khổ, cứ như thế này là tra tấn tinh thần các fan ít ỏi của HTC 😁

Đc mỗi con one M7 là đẹp mà dính lỗi cam ám tím, pin hẻo nên cũng chẳng mua :p
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@totalhn nhu cầu của bạn là gì, và bạn đã dùng đc bao nhiêu đời điện thoại rồi :D
duytungspkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hoang Tưởng Company đang theo dấu BB, Nokia hồi đó: bán mình.
Sao ko phá lối mòn suy nghĩ, sx và kinh doanh như Mi, Oppo,...: cấu hình cao + giá vui vẻ?
@duytungspkt Sony Mobile cũng chuẩn bị theo luôn hahaha
buihai
CAO CẤP
6 năm
@duytungspkt Cấu hình cao giá vui vẻ thì sống bằng gì =)))) mấy thằng kia có cả 1 thị trường sân nhà hỗ trợ đó
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@duytungspkt bố thích thế, htc said 😁
HTC nên tạm thời quay trở lại lắp ráp OEM cho các hãng khác như trước. Vừa OEM vừa tự sản xuất máy của mình để vượt qua giai đoạn khó khăn này.
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@QXPro đấy là thấy htc khó khăn thôi, chứ thực ra đâu có khó lắm đâu 😁
Hai.Melody
ĐẠI BÀNG
6 năm
VinGroup nên mua lại HTC này!
@Hai.Melody ý kiến hay
buihai
CAO CẤP
6 năm
@Hai.Melody Sau đó đổi tên thành VTC 😆
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@Hai.Melody vin tuổi gì bạn ơi, cộng tất cả giá trị của vin lại xem đc 1 nửa tài sản của ceo htc chưa. năm 2015 tài sản ròng hơn 5 tỷ đô, và đc xếp vào top 54 người phụ nữ quyền lực nhất tron mảng công nghệ 😁. chưa kể bà còn quản lý formosa này kia nữa. giàu lắm luôn, anh vượng thì chắc còn lâu mới mua đc :D
12+, 1520 chụp đẹp vãi báo hiệu cho ..sụp ,
Giống nhau quạ
Chụp đẹp hay ko ở người chụp , cố gắng chi cho nhiều
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@duclinh79. cầm 1 máy canon 5d mark 3 với 1 máy kĩ thuật số thì cái nào đẹp hơn. cho là người ko biết chụp, cầm máy lên và bấm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019