Đôi điều về G6: lôi cuốn từ sự đơn giản

Duy Luân
8/4/2017 22:41Phản hồi: 201
Đôi điều về G6: lôi cuốn từ sự đơn giản
Không có những đường cong hào nhoáng, không có những tính năng phần mềm khác lạ, không có cảm biến mống mắt hay quét gương mặt, cũng chẳng có linh kiện phần cứng nào đặc biệt vậy mà LG G6 vẫn lôi cuốn mình một cách kì lạ, cái cách mà trước giờ chưa từng có một cái điện thoại nào làm được. Cứ thỉnh thoảng ngồi làm việc lại muốn cầm nó lên ngắm, bấm nút nguồn một cái cho màn hình sáng rồi bỏ xuống lại. Đã 2 ngày nay mình gặp phải triệu chứng này, mà ngồi nghĩ kĩ thì sự quyến rũ của G6 đến từ chính sự đơn giản "chẳng có gì" của nó.

Tất nhiên, viền màn hình của G6 mỏng lét, đó cũng là điểm nổi bật nhất mà LG nhấn mạnh cả chục lần khi họ ra mắt cái điện thoại này. Nhưng nếu so với Galaxy S8 thì phần viền hai bên này vẫn chưa ấn tượng bằng vì không có cái nét cong gập lại vốn đã quá sexy. Rồi chưa kể nếu so với Xiaomi Mi Mix thì cạnh trên vẫn còn dày quá, trong khi Mi Mix chỉ có mỗi cạnh dưới là tương đối to mà thôi. Khác với hai đối thủ này, G6 đi theo xu hướng nhẹ nhàng hơn, ít "hùng hổ" hơn, và cân đối hơn, và có lẽ chính vì lý do này mà máy hấp dẫn mình theo cách rất lạ. Nếu như Galaxy S8 là một cô người mẫu với thân hình "bốc", Mi Mix là một cô nàng mặc đồ gợi cảm, thì G6 trong hình dung của mình giống như một cô gái nhỏ người nhí nhảnh với những bộ trang phục đơn giản nhưng đi tới đâu cũng làm người ta phải ngoái nhìn.

Phần viền này còn có một tác dụng to lớn đó là làm cho G6 nhỏ đi đáng kể so với những cái điện thoại 5,7" khác. Cầm trên tay cảm giác của nó chỉ là một chiếc điện thoại 5,2". Trước giờ mình rất khoái xài smartphone to và kích thước tổng quan của máy cũng tỉ lệ thuận theo, vậy nên giờ thấy được một cái màn hình vẫn to mà máy lại nhỏ đi thì khoái lắm.

Bản mình cầm màu đen cho nên phần viền mỏng không nổi lên, nhưng bù lại nó mang tới cảm giác rất liền lạc giữa màn hình với thân máy. Các tùy chọn màu của LG G6 đều đẹp và đều có một cái chất riêng, anh em nào tính mua thì nên ra cửa hàng ngắm nghía kĩ xem màu nào hợp với mình rồi hãy quyết định nhé. Mời anh em xem kĩ bộ ảnh LG G6 nhiều màu ở đây: Hình ảnh LG G6 với ba màu.

Nói một chút về khung máy, khung kim loại giờ không còn là thứ gì đó xa lạ nữa, nhưng so với những cái điện thoại trước đây như LG G5 hay LG V20 thì khung của G6 mang tới cảm giác liền lạc hơn rất rất nhiều. Trên G5 mình còn nhớ rõ vụ cạnh hơi sắc một chút nên cầm không thật sự dễ chịu, V20 thì build khá chán nên cầm không phê. Trong khi đó, G6 vừa tạo được sự chắc chắn khi sử dụng, lại khéo léo bo cong mặt kính sau với khung nên không còn tạo cảm giác cấn nữa.

Khi bật màn hình lên và nhìn thẳng từ trước tới, G6 là một khối thống nhất. Mình nói như vậy là vì bạn sẽ thấy màn hình cũng được bo cong 4 góc y hệt như khung kim loại. Trước đây mình chưa từng thấy cái điện thoại nào như vậy: Galaxy S hay Note hay iPhone hay HTC U Ultra đều bo góc, tuy nhiên màn hình lại vẫn giữ hình chữ nhật truyền thống với 4 góc nhìn sắc nhọn, trong khi G6 thì tạo được cảm giác hài hòa, nhẹ nhàng và thống nhất hơn khi quan sát tổng thể chiếc máy.

Không rõ bản thân tấm nền LCD có bị làm cong 4 góc hay LG chỉ đơn giản là dùng mặt trước máy để che đi 4 góc nhọn, nhưng dù sao đi nữa thì tác dụng của vụ này là có thật và xin dành tặng điểm cộng cho LG khi nghĩ ra ý tưởng này. Đây cũng là một trong những điểm ấn tượng về ngoại hình mà mình khoái chí nhất sau hai ngày được trải nghiệm con G6 này. Đó, anh em thấy không, đâu cần là cái gì phức tạp hay hào nhoáng, vậy mà G6 vẫn rất đẹp trong con mắt của mình.

Sẵn nói về màn hình thì G6 vẫn giống như những chiếc flagship trước đây của LG. Nó được trang bị một màn hình xuất sắc: màu sắc cực kì ấn tượng chính xác, phong phú, trong trẻo, góc nhìn rộng và tất nhiên vẫn ngon khi ra nắng. Mình đánh giá rất cao cách làm màn hình của LG kể từ khi mình bắt đầu dùng Optimus G và ấn tượng đó vẫn còn với mình bên cạnh những màn hình đẹp của iPhone và HTC. Anh em nào khó tính vụ màn hình thì mình nghĩ G6 sẽ thứ mà anh em muốn trải nghiệm.

Mà màn hình này rất nổi nhé anh em. Nổi có nghĩa là những hình ảnh, icon, chữ nghĩa trên màn hình giống như đang muốn nhảy ra khỏi tấm nền vậy. Dường như LG đã làm cho tấm kính mỏng hơn để đạt được hiệu ứng này.

Bàn về tỉ lệ màn hình 18:9, nó vừa có lợi mà cũng vừa có hại. Lợi là lúc cầm trên tay rất dễ do chiều ngang đã rút lại nên nó nằm gọn hơn vào lòng bàn tay của chúng ta. Kết hợp với khung kim loại được làm hơi cong một chút để ôm vào tay thì cảm giác cầm là tuyệt vời, chẳng có gì để chê. Cái hại ở đây là màn hình dài quá, lúc xài một tay rất khó khăn. Những chiếc máy 16:9 bình thường với ngón tay lên đã mệt rồi, tấm nền 5,7" 18:9 của LG càng làm mệt hơn.

Quảng cáo

Nhưng điều này vẫn chấp nhận được vì tỉ lệ 18:9 đã giải quyết sự khó chịu của hàng phím ảo back, home, recent apps. Lúc trước máy không đủ dài nên ba phím này trở thành một thứ ngáng đường trên màn hình, chúng ta bị mất đi một phần diện tích hiển thị so với những cái điện thoại dùng phím cứng khác. Tất nhiên phím ảo cũng có những cái lợi như dễ giấu đi khi cần thiết hay dễ tùy biến nhưng phải hi sinh một phần diện tích màn hình chỉ để hiển thị những nút này theo mình là không đáng.

Tỉ lệ 18:9 giải quyết sự khó chịu trên bằng cách kéo màn hình dài ra và đặt phím ảo vào vị trí mà nếu dùng tấm nền 16:9 nó là của phím điều hướng vật lý. Hay nói cách khác, phần nội dung mà chúng ta được xem vẫn trọn vẹn gần giống như 16:9 trước đây, không bị hàng phím ảo ăn bớt một khúc. Kết hợp với chế độ nav bar màu trắng của LG nên nhìn dễ chịu hơn hẳn, cảm giác màn hình bị chia cắt đã giảm đi đáng kể và giờ đây mình có thể vui vẻ sử dụng máy có phím ảo mà không cảm thấy bực bội nữa. Khá khen cho LG và Samsung đã làm được chuyện này.

Để biết kĩ hơn về màn hình 18:9 anh em hãy vào topic này nhé: Thực tế màn hình 5,7" tỉ lệ 18:9 so với 16:9: nhiều nội dung hơn, phím ảo không còn khó chịu.

Mặt sau của G6 thì ngược với phía trước, nó không phải là thứ hấp dẫn đối với mình. Cụm camera kép đã quá quen từ khi được xài G5, có điều năm nay LG tút lại thiết kế một chút cho nó nhẹ nhàng hơn và phẳng hơn. Cảm biến vân tay tròn vẫn như trước, vẫn nằm ở vị trí mà mình thích vì dễ sử dụng và khi rút điện thoại từ túi quần ra là màn hình đã unlock sẵn sàng để sử dụng. Năm nay hãng có thêm màu đen bóng nhưng mình thấy nó là bám vân tay kha khá tuy rằng đẹp, anh em nào bị ra mồ hôi tay nhiều thì nhớ cẩn thận.

Camera và pin là hai thứ mình chưa được chia sẻ nhiều do hai hôm vừa rồi toàn ở trong nhà, hôm nay sẽ ra đường chụp choẹt và trải nghiệm kĩ hơn để nói với anh em trong những topic kế tiếp về LG G6. Tất nhiên là mình cũng đã chụp một ít ảnh rồi đấy thì chưa thấy ấn tượng gì đáng kể, đẹp thì vẫn đẹp nhưng chưa tới mức làm mình thốt lên một cách ngạc nhiên như khi chụp bằng S7 năm ngoái hay iPhone 7 Plus.

Quảng cáo

Hiệu năng thì chắc chẳng có gì để chê trách vào thời điểm này, máy chạy nhanh và mượt, thậm chí còn có phần mượt hơn cả con U Ultra mình đang sử dụng mỗi ngày tuy cùng sử dụng chung con chip Snapdragon 821. Đây không phải là con chip mới nhất của Qualcomm nhưng chỉ 821 thôi đã đủ mạnh và dư sức đảm đương tất cả mọi thao tác mà anh em giao cho nó xử lý. Hẳn là nếu G6 được trang bị Snapdragon 835 thì hay hơn, nhưng như vậy phải đợi tới tháng 6 chúng ta mới được cầm nó. Lý do:Qualcomm: Snapdragon 835 không dành riêng cho Samsung, G6 dùng Snap 821 vì muốn bán sớm.

Đó, anh em thấy không, G6 vẫn rất đẹp, tạo được cảm hứng cho mình sử dụng vì những lý do rất đơn giản, rất mộc mạc. Và mình nghĩ, chính cái đẹp theo kiểu đơn giản mới là thứ để lại ấn tượng mạnh nhất trong tâm trí của người sử dụng và ấn tượng đó sẽ còn mãi giống ngay cả khi không còn xài G6 nữa.

Đôi điều chia sẻ với anh em về chiếc G6.
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chiếc này bán ra ở VN mà như kiểu "ảo tưởng bản da hồi LG G4" thì lại ế tiếp cho mà xem. Dân Việt Nam đâu phải "gà" mà định chăn !
@fioh_tuananh Dân VN không gà thì dân nào gà?
tuansako
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fioh_tuananh Giá LG thường ảo tưởng thì đồng ý với bác
Còn dân VN không phải là gà thì không chắc lắm ạ
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Mua s8 ngon hơn nhưng giá cả s8 nguy hiểm kinh.Giống như đi xe gặp đèn đỏ vậy.
Lank Ma
TÍCH CỰC
7 năm
@cometoi sao vậy bác 😃 cảm biến n tốt mà
Tùy sở thích mỗi người, ai thích mẫu bóc lửa thì chọn S8, thích mẫu gợi cảm thì chọn Mimix, còn thích gái thôn quê nhí nhảnh thì chọn G6 😃
@hoangphi551990 Em thích mấy bé thụ xinh xắn thì chọn iphone hả kkk
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
Ghét nhất là mấy thánh và adua "đột tử" này nọ, rồi kêu thua S8 thế kia
Chú tâm vào bài viết của Mod đi chứ đừng comment kiếm like nữa, không ai để ý đâu
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
@Thomas6688 Không được học ăn nói hay sao phát ngôn mất dạy thế nhóc
Quietman85
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 Trẻ trâu !
trantrungdat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ANHLE479 bác đã dùng lg chưa mà biết có đột tử hay không?
@Trungakira3 LG là life good nhé
Phải xem cái giá nó tới đâu. Nhưng như thường lệ lg bán gần như cho 1 nhóm đối tượng
thinhb1
TÍCH CỰC
7 năm
Biết trước thể nào đội A cũng vào, nên chụp ảnh bình luận hộ đội A luôn nè
@phongba046 https://tinhte.vn/threads/huong-dan-up-hinh-len-dien-dan-tinh-te.2680271/
@O.R.A.N.G.E À đc rồi.then kiu Yiu .
Cá nhân mình thích cách thiết kế cam kép bố trí như ip7+ với Hứa cuội đẹp hơn, nhìn em này cứ thế lày lày :p:p:p Screenshot_2017-04-09-21-37-15_com.coccoc.trinhduyet_1491748879430.jpg
@thinhb1 Người ta bình luận đúng rồi còn gì ? sai chỗ nào 😆))
Lỗi bootloop còn không nhỉ? Cạch lg từ thời g2 lỗi cảm ứng
@mrbi1212 cá nhân mình chọn 6s+ khi cầm thử với g5, giờ vẫn dùng 6s+ chưa muốn đổi. g5 tốt nhưng vẫn thiếu 1 cái "gì đó" như SS
@kirakun277 bao đời chính hãng ko thấy bootloop là cái chi, chắc em ăn ở tốt kaka
nguyenmimi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kirakun277 chắc ko còn đâu bạn, g5 rồi v20 có thấy con nào lỗi này nữa đâu
Cái j cũng "KHÔNG CÓ" thì sao mà bán😔
Dùng G6 thì không nên so sánh với S8 của Samsung làm gì. Nhìn là biết G6 không có cửa rồi.
@Ngô Công Pháp Hiện tại chưa thích s8 😁
@Duy Luân Chưa sờ được trên tay đó mà.
Công nhận cái góc màn hình bo cong khiến cảm giác nhìn nó rất dễ chịu, thêm cái viền mỏng nữa, nhưng nói thật là cụm cam phía sau ko đc đẹp, giá mà nó làm dọc thì hay hơn
@O.R.A.N.G.E
Công nhận để dọc đẹp hơn.
Nhìn G6 lại nhớ G2 vẻ đẹp giản dị, nhỏ gọn.
@Mr Only Mình cũng khoái G2.mọi người cứ lên án vụ home ảo nhưng khi mình dùng G2 thấy bt, tiếc là mua về đc 2 tuần thì rớt 3 lần, đành ngậm ngùi bán giá ze chai vì màn hình nứt và pin hẻo (Snap 800 nóng hôi hổi ):oops::oops::oops:
@phongba046
Giống ông bạn mình chơi xt, rơi vỡ thay kính rồi thời gian rồi die.
Của mình D802 giờ lòng vòng qua tay anh và chị mà k sao. Chắc hên.
Nói mod đừng buồn con này có khen mấy đi nữa cũng hít khói iPhone 7 plus với con S8 thôi
Mình thấy con này xấu . Thậm chí xấu hơn mấy con iPhone nữa
cứ viền mỏng là yêu. mong bán chính thức tại VN. và ko có lỗi nặng như các đời trước
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
“Đơn giản là sự tinh tế tối thượng.” – Leonardo da Vinci.
@vlcdng chuẩn đấy bạn, đơn giản cho nó nhẹ đầu
Em này bản màu đen nhìn thấy có vẻ liền lạc hơn các màu khác.
namduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cứ từ từ xem có đột tử không đã
Chết rồi 😆 giờ thích G6 hơn cả s8 😃)
parkson_ss2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Vâng.. đã hốt sau khi dùng em S8 dc 2 ngày....nhìn men và ko màu mè như S8
parkson_ss2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Vâng.. đã hốt sau khi dùng em S8 dc 2 ngày....nhìn men và ko màu mè như S8 View attachment 3570528
autk08
TÍCH CỰC
7 năm
@parkson_ss2 Hốt ở đâu và giá cả sao vậy bác? Thêm cho em ít thông tin.
tuan 95
CAO CẤP
7 năm
@parkson_ss2 e cũng cùng ý kiến cơ mà ko có điều kiện như bác, đành nhìn vậy :v, nhưng mặt sau nó vuông ko cong thì thích hơn
hóng sonnguyenpro vô kêu G6 xấu mù thua S8 🤔
sợ trôi bài
editing...
mình thấy mấy trang nước ngoài nọ nói là con G6 này phân biệt chủng tộc lắm
1 số thị trường thì có sạc không dây, mà lại không có quad DAC
1 cố thì có quad DAC mà không có sạc không dây
không biết bản quốc tế nó thế nào nhỉ mọi người ?
muốn mua có cả 2 hoặc quad DAC thì mua ở đâu ?
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenthanhhieuthanson Ss cũng phân biệt đấy thôi, như màn hình dành cho thị trường My, châu Âu (chip snap)thì họ chỉnh cho nó ám xanh nhẹ, còn châu Á( chip Exynos) thì họ lại chỉnh cho nó ám vàng(rất vàng luôn là đằng khác), do khi đi mua máy mình có cơ hội so sánh cả 4 con S7e t-mobile( snap) và s7e chính hãng(exynos), Sony z5, LG G5, nên màu sắc phân biệt rất rõ 😃
@nguyenthanhhieuthanson Sạc không dây vẫn không cần thiết . Mình mua nó về dùng được đúng một hai lần rồi vứt một góc

P/s : Mía gần cả năm không dùng tới bụi bám đầy
@nguyenthanhhieuthanson G6 hiện tại có 3 phiên bản:
G6 NA: wireless charging 32GB ( no DAC, no 64GB version)
G6 Korea/quốc tế: DAC option 64GB ( no wireless charging)
G6 EU: 32GB ( no DAC, no wireless charging, no 64GB version)
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenthanhhieuthanson Muốn có cả 2 thì mua 2 cái nhé. Bản cho Châu Á và HQ sẽ có DAC và không có sạc nhanh. Bản cho Mỹ sẽ có sạc nhanh và không có DAC.
AngelaPT
TÍCH CỰC
7 năm
G6 đẹp hơn S8

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019