Đôi điều về vũ khí hạt nhân

Ricardo Polaris
14/10/2017 15:16Phản hồi: 352
352 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

halong148
TÍCH CỰC
7 năm
bữa nào có trên tay quả bom này nhớ mang qua china hay triều tiên mà mổ nhé tinhte
hero1105
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vũ khí hạt nhân mạnh nhất hiện nay là Tsar bomba (bom sa hoàng) do Nga chế tạo, trong tương lai có bom phản chất còn khủng khiếp hơn...
Bút xanh
TÍCH CỰC
7 năm
@hero1105 Đúng như có bạn đã nói nó đã cứu loài người vì sự ghê gớm của nó. Trái "Tsar bomba" thần thánh

này được thả trên đất Nga thử nghiệm năm 1961, đã 56 năm trôi qua kể từ khi loài người nếm mùi

kinh sợ đó. Bạn nào thích đề tài này hãy đọc về trái bom dài 8m, đường kính 2,6m này sẽ thấy

vì sao các cường quốc không thể chọn cách tấn công nhau bằng vũ khí hạt nhân.
Bài viết quá hay, quá chi tiết. Cám ơn bạn đã chia sẻ kiến thức này
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
Bài viết hay và đầu tư. Cảm ơn tác giả.
hcoi !
TÍCH CỰC
7 năm
" Có một loại bom nguyên tử khác với cách thức hoạt động khác với bom phân hạch này, nhưng có sức tàn phá còn khủng khiếp hơn đó là bom kinh khí.."

Hình như là bom H thì phải !
vankhai11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ tôi đã hiểu về em
GameOver107
ĐẠI BÀNG
7 năm
chủ thớt nên giải thích thêm về hậu quả gì sau khi quả bomb nổ, và nguyên nhân của hậu quả đó (những thứ tác động lâu dài đến môi trường tại điểm nổ và lân cận)
nhìn chung là 1 bài viết đáng hoang nghênh cho 1 mục đích phổ cập kiến thức.
Mọi người thường tranh luận về tính chính xác tuyệt đối của 1 bài báo khoa học. Nhưng đó là giành cho dân go pro, chuyên về chuyện đó.
Chứ 1 bài viết chia sẻ free và mục đích phổ cập căn bản thì cái quan trọng là người ta có lưu lại được gì trong đầu sau khi đọc hay ko.
Đó chính là cái mà kiến thức giáo dục quá hàng lâm của nước mình không có được. Học sinh học xong chả thấy ấn tượng, chả hiểu, chả khắc lại trong đầu được.
sao Discovery không làm thử phát cho xem nhỉ 😃
Hai.Melody
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết rất hay và chi tiết. Hóng bài Bom Kinh Khí!
MrPrjnce
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào bạn, mình hỏi bạn nguồn ở đâu mà không thấy bạn trả lời nên mình tự tìm hiểu để so sánh. ( Vì cảm giác thấy thông tin đó sai sai ).

Mình được biết phương pháp khuếch tán được thực hiện chủ yếu ở K-25 (https://en.wikipedia.org/wiki/K-25). Nó có nhà máy điện được xây dựng đủ để đáp ứng nhu cầu của quá trình làm giàu và có công suất là 238,000 kilowatts. (Xin xem phần power plant). Vì vậy một năm nhà máy này có thể sản xuất lượng điện là 365*24*238,000 = 2 tỷ kWh

Bây giờ là lượng điện tiêu thụ của nước Mỹ thời điểm đó. Mình có tìm được trang này (https://babel.hathitrust.org/cgi/pt?id=mdp.39015023906806;view=1up;seq=10) cho thấy lượng điện tiêu thụ năm 1940 là 145 tỷ kWh (Để so sánh hiện nay lượng điện tiêu thụ của Mỹ là 4000 tỷ kWh)

Dự án Manhattan hoạt động từ 1942 nên chắc không khác nhiều lắm. Vậy lượng điện tiêu thụ tối đa chỉ chiếm 1.4% lượng điện của nước Mỹ mà thôi. (Tính cho một nhà máy K-25). Mình biết có thể có nhiều nhà máy nữa nhưng tại thời điểm đó chỉ có nơi này là dùng để làm giàu Uranium cho mấy quả bom đầu tiên.

Vì vậy 1/3 như trong bài mình cho là không đúng.
@MrPrjnce Chào bạn, cám ơn về những chia sẻ của bạn. Thông tin đó do mình đọc một cuốn sách cách đây khá lâu rồi, nên khi viết bài này mình nhớ tới và cho vào luôn. Bây giờ muốn kiếm nguồn kiểm chứng thì hơi khó, nên mình sẽ tìm và trả lời bạn sau. Còn nếu bạn tìm được nguồn chứng minh thông tin đó sai thì mình sẽ ghi nhận và sửa bài 😃. Cám ơn sự nhiệt tình của bạn
MrPrjnce
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ricardo Polaris Cám ơn đã trả lời, mình mong thớt có thể nhớ được cuốn sách đó và chia sẻ, thông tin chắc sẽ rất bổ ích!
Tính toán của mình rất thô sơ nhưng mình cảm thấy có lý hơn. Vì mình thấy 33% lượng điện của cả nước cho một vài nhà máy là một con số khổng lồ.;)
Vậy bình thường cơ thể đã làm biến mất 1 lượng nhỏ vật chất (miligam) để tạo ra năng lượng cho cơ thể hoạt động!
@NghiDang Không đâu bạn, năng lượng cơ thể người dùng để hoạt động là hóa năng. Là năng lượng có được trong quá trình oxy hóa các chất hữu cơ được nạp vào cơ thể.
caoboivfcj
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhìn chung bom khong có hại mà chính tiền và quyền lực mới là nguyên nhân chế tạo bom
mndat175
ĐẠI BÀNG
7 năm
tại sao Mỹ đánh Nhật bằng 2 quả bom mà giờ Nhật vẩn bắt tay với Mỹ @@
tunghotel
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mndat175 Con người là thế, luôn có lòng chắc ẩn nhưng cũng đơn giản là một loài động vật. Dù thù hận những vẫn phải ăn và hưởng thụ nhiều thứ khác bạn ạ.
lâu lắm mới đọc bài viết hay thế này, kiếm thêm bài viết về nhà máy điện hạt nhân đi bạn,thanks bạn.
tunghotel
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết hay, rõ ràng, dễ hiểu (nếu bổ sung được phần dịch cấu tạo của bom thì 9.5 điểm) mặc dù còn một số lỗi. Thank Ricardo Polaris.
Rất nhiều anh em khi động đến vấn đề khoa học chuyên sâu thì quá quan tâm như thể "động chạm" đến trí tuệ, quan điểm chính trị của mình nên bàn luận Tây-Ta rất sôi nổi.
tunghotel
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết người ta truyền tải khá tốt mục đích truyền tải cho phổ thông. Những cái lỗi bạn đưa ra không đáng phải bận tâm, nếu không phải nói là quá máy móc. Ví như Phương pháp Hóa, Lý cái đó họ đưa ra cũng không hề sai như việc tách 2 nguyên tố đó là pp Hóa. Cái "0.6 gram bằng đầu ngón tay" tác giả nói cũng vô cùng chính xác, bạn có hiểu thế nào là "đầu ngón tay" không? Họ không nói là đốt ngón tay đâu. Vì mục đích bài viết chỉ muốn nói nó khá nhỏ.
Thánh này cùng với mấy thánh chính trị là những nhân tố ảnh hưởng đến sự phát triển giáo dục VN ghê gớm.
jongminglai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài hay, rất tinhte, lúc trước học nhưng không hiểu nhưng bây giờ đọc bài này đã rõ tường tận bom hạt nhân. Đăng bài phải như vầy chư đâu như @cuhiep toàn đăng bài xàm xí.
Bài viết mang tính thưởng thức thì được. Cá nhân thấy bạn nên dịch 1 bài từ nước ngoài hay lấy 1 video từ mấy trang Ted edu có minh họa cho mọi người dễ hiểu. Còn mấy cái như U235 làm đc bom mà U238 ko thì bạn có thể làm chủ đề riêng cũng khá hay. Góp ý bạn ptr pứ n +U235 còn ra tia gama dải năng lượng cao , E trên pt đó cỡ 198 Mev. Và bạn dùng từ kích thích ở dưới là chưa hoàn toàn đúng, bạn xem nó là bắn phá hay kích thích khác nhau đó ? Rất trân trọng mấy bài viết kiểu này
@Ricardo Polaris Cách bạn giải thích một vấn đề theo kiểu hướng tới số đông làm cho vấn đề trở nên rất đơn giản và dí dỏm nữa. Tất nhiên, với những bạn chuyên sâu về vật lí có thể còn sai sót về thuật ngữ nhưng về cá nhân thì bản thân cực kì thích và ủng hộ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019